HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 13:01:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำ ดัมมี่โหลดแบบ ประหยัด  (อ่าน 8550 ครั้ง)
hansols
Hero Member

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 19:13:35 »

เอา ตัวต้านทาน 200 โอห์ม มาขนานกัน 4 ตัว ( ถ้าขนาดวัตต์สะ 20-30 Watt จะดีมากครับ จะสามารถทนได้ถึง 200-300 วัตต์ เลย) จะได้ 50 โอห์ม พอดี

** ผมใช้ 200 โอห์ม ขนาด 10 วัตต์ ทนได้ ประมาณ 160 วัตต์ สบายครับ

อ้างถึง
ขอบคุณเว็บ 100 watt

Copy PCB board 1-12 layers Tel : 086-721-4-ศูนย์-ศูนย์-ศูนย์ #truemove#
( ประเทศไทย )
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 19:13:35 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
MONTER
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 20:11:14 »

มีรูป วิธีทำ ทีละขั้นตอนไหมครับ
เพราะจากรูปเป็นตัวที่สำเร็จแล้ว ดูแล้วก็ทำไม่เป็นอยู๋ดี ฮืม ฮืม ฮืม
แบบว่าไม่ความรู้ด้านช่าง แต่ต้องการลองทำดูครับ ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 20:11:14 »

hansols
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 21:01:18 »

ขั้นตอนนะครับ
1. ไปร้าน อิเล็กทรอนิกส์ ซื้อ ตัวต้านทาน ค่า 200 โอห์ม จำนวน 4 ตัว
2. บัดกรี ตัวต้านทาน เอา ขั้ว มารวมกัน หัวรวมหัว   ,  ปลายรวมปลาย ทั้ง 4 ตัว
3. ไปหาขั้ว PL มา ตามรูป ตัวผู้
4. เอา ขั้ว หัว ไป ต่อ ที่ขั้ว PL ตรงกลาง , ขั้ว ปลาย ไปต่อ ที่ PL ข้างนอก ( ขั้วกาวของ PL )
5. เอา โอห์มมิเตอร์ วัด ขั้ว PL กลาง  , ขั้วนอก ( กาว ) จะได้ประมาณ 50 โอห์ม
6. นำไปใช้งานได้เลยครับ  SWR ลงไม่เกิน 1.1.3 ตลอดย่าน

ผมทดสอบแล้ว 27 MHz , 135-175 MHz , 245 MHZ , 430 MHz ใช้งานได้ครับ ไม่มีปัญญาหา

อ้างถึง
รูปประมาณนี้ครับ ** ไม่ค่อยสวยเอาแค่รู้เรื่องล่ะกันนะครับ
yacob144
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2009, 21:18:43 »

ผมใช้ตัวต้านทาน 5วัตต์ 200 โอห์ม ทำเหมือนในรูป SWR ก็ออกมาดีครับ เข็มแทบไม่กระดิก แต่พอเปลี่ยนเป็น ตัวต้านทานขนาด 10 วัตต์ 200 โอห์ม ปรากฏว่า SWR อยู่ที่สีแดงเลยครับ(ติด 10 กว่า) เป็นเพราะเหตุใดครับช่วยอธิบายหน่อยครับ
HS4LTH
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009, 20:23:52 »

ผมใช้ตัวต้านทาน 5วัตต์ 200 โอห์ม ทำเหมือนในรูป SWR ก็ออกมาดีครับ เข็มแทบไม่กระดิก แต่พอเปลี่ยนเป็น ตัวต้านทานขนาด 10 วัตต์ 200 โอห์ม ปรากฏว่า SWR อยู่ที่สีแดงเลยครับ(ติด 10 กว่า) เป็นเพราะเหตุใดครับช่วยอธิบายหน่อยครับ

ความจริงแล้วที่ท่านทำมาทั้งหมดนั้นผิดครับ  ผิดตรงที่การเลือกตัวต้านทานแบบซีเมนต์มาทำครับ  อย่าคิดว่าเลือกใช้เพราะมันวัตต์สูงดี  ความจริงนั้นสาเหตุที่ท่านใช้ตัวต้านทานแบบ  5  วัตต์มาทำแล้วค่า SWR พอใช้ได้ เพราะโครงสร้างของตัวแบบซีเมนต์นี้ภายในจะเป็นขดลวดครับ  การที่ภายในเป็นขดลวดทำให้เกิดค่า XL (ค่าความต้านทานต่อกระแสสลับ ณ ความถี่นั้นๆ) ขึ้น  ทำให้มีผลต่อความถี่สูงครับ  ยิ่งความถี่สูงขึ้น ค่าความต้านทานต่อกระแสสลับก็ยิ่งมีสูงขึ้นตามไปด้วย  แต่ถ้าจะวัดด้วยโอห์มมิเตอร์ก็ได้ใกล้เคียง 50 โอห์ม  เพราะว่ามิเตอร์ของเรานั้นเป็นการวัดแบบกระแสตรง  ไม่มีความถี่ใดๆ มาเกี่ยวข้องครับ

มาตอบตรงที่ทำไม 5 วัตต์  ทำแล้วพอใช้ได้  แต่  10  วัตต์  ค่า SWR สูงมาก
  -  เพราะตัวต้านทานแบบซีเมนต์ขนาด 5 วัตต์  นั้นวัตต์น้อยกว่าขนาด 10 วัตต์  ขนาดก็สั้นกว่า  จำนวนรอบของขดลวดความต้านทานภายในก็น้อยกว่า  เส่นลวดก็เล็กกว่าครับ  จึงไม่มีผลต่อความถี่ที่ไม่สูงมากนัก
  -  ส่วนตัว 10 วัตต์  นั้นตัวก็ยาวกว่า 5 วัตต์  จำนวนรอบของขวดลวดก็มากกว่า  เส้นลวดภายในก็ใหญ่กว่าเพราะต้องทนวัตต์สูงขึ้น  จึงมีผลอย่างมากในเรื่องของค่าความต้านทานต่อกระแสสลับ ณ ความถี่สูง  เช่น ความถี่สมัครเล่นที่เราๆ ใช้กันอยู่ครับ  เป็นผลทำให้ค่าอิมพีแดนซ์สูงมากกว่า 50 โอห์ม  เกิดการไม่สมดุลย์กับเครื่องส่งที่มีอิมพีแดนซ์ 50 โอห์ม (หรื่อกันง่ายๆ ว่าไม่แมทซครับ)

สรุปแล้ว  ไม่ว่าคุณจะใช้ 5 วัตต์  10 วัตต์  ก็ไม่สมควรทั้งคู่ครับ  และก็ห้ามใช้ตัวต้านทานแบบไววาวมาทำดัมี่โหลดด้วยนะครับ  ที่ควรใช้ก็คือ  ตัวต้านทานแบบคาร์บอน  หรือ  คาร์บอนฟิล์ม  หรือ เมทอลฟิล์ม  ก็ได้ครับ  แต่ R พวกนี้ค่อนข้างวัตต์ตำครับ  แต่ถ้ามีตังค์หน่อยก็เอา R ไมโครเวฟ  ค่า 50 โอห์มมาทำก็ดีนะครับ
ที่เห็นมีขายก็ 100 วัตต์  250  วัตต์  500 วัตต์  และยังสามารถติดแผ่นระบายความร้อนได้อีกด้วยครับ 

หากมีข้อสงสัยโทร.ปรึกษาได้ครับ  QRU 73

ครู ทัพไทย ตรงธิ  โรงเรียน ศึกษาประชาสามัคคี  ตำบล แพด  อำเภอ คำตากล้า จังหวัด สกลนคร  47250 TEL : 081-059-1901 / HS4LTH(แอท)Gmail.com / ID LINE   : 0810591901

หน้า: [1]
  พิมพ์