HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 13:01:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการแจ้งเหตุ เมื่อเจออุบัติเหตุ  (อ่าน 19154 ครั้ง)
khaolan 1141
Jr. Member
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:11:19 »

อันนี้ผมขอเล่าจากประสบการณ์จริงบ้างครับว่า 1669 กับเราแจ้งเหตุทางวิทยุสื่อสาร ครั้งหนึ่งผมกำลังจะเดินทางกลับกรุงเทพ บริเวณแถวๆสถานีรถไฟทับสะแกสังเกตุเหตุผู้หญิงคนหนึ่งมีอาการปวดท้องอย่างรุนแรงจนล้มทั้งยืนสามีของผู้หญิงคนนั้นพยายามกดโทรศัพท์แจ้งไปยัง1669หลายครั้งจนผมสงสัยจึงเดินเข้าไปสอบถามถึงเหตุการณ์หลังจากนั้นจึงวิทยุเข้าที่ศูนย์วิทยุมูลนิธิสว่างรุ่งเรืืองทับสะแกระหว่างที่สนทนากับศูนย์อยู่ผมได้ยินทางข่ายไม่แน่ใจว่านเรนทรหรือเอราวัณกำลังทวนหมายเลขโทรศัพท์และพิกัดผู้ป่วยหลังจากที่หลังจากที่ผมแจ้งทางวิทยุสื่อสารไปประมาณ5นาทีรถพยาบาลของมูลนิธิก็มาถึงรับผู้ป่วยส่ง รพ.ทับสะแกตอนที่มูลนิธิมาถึงสามีของผู้ป่วยถามว่าโทรไปตั้งนานแล้วทำไมเพิ่งจะมาทางเจ้่าหน้าที่บอกว่าเพิ่งจะได้รับแจ้งวิทยุสื่อสารของผม แต่ทางศูนย์เพิ่งแจ้งเข้ามาพร้อมๆกับผมทั้งๆที่สามีของผู้ป่วยบอกว่าโทรเข้าไปเกือบจะ20นาทีแล้วทางมูลนิธิเขาแจ้งว่าถ้าโทร1669 จะมีหลายขั้นตอน เวลาแจ้งเหตุ เวลาสั่งการ หมายเลขโทรศัพท์ที่เกิดเหตุ พิกัดที่แน่นอน จึงทำให้ช้าแต่ถ้าแจ้งทางวิทยุสื่อสารจะรวดเร็วกว่าเพียงแค่แจ้งพิกัดที่แน่นอนและรายงานอาการเป็นระยะๆจะเร็วกว่า
 ก็ขอให้ทุกๆที่อ่านพิจารณาตามความเหมาะสมครับ มีโทรศัพท์ก็ใช้โทรศัพท์ มีวิทยุสื่อสารก็ใช้วิทยุสื่อสารครับใช้มันให้เกิดประโยชน์สูงสุด ทุกคั้รงที่พบเหตุผมจะใช้แต่วิทยุครับยังไม่เคยใช้1669เลย ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2013, 10:13:18 โดย khaolan 1141 » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:11:19 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS3SIM
Sr. Member

บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:25:32 »

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงอยากทราบวิธีการแจ้งเหตุโดยใช้วิทยุสื่อสารครับ เราควรแนะนำด้วยวิธีการที่ถูกต้องครับ เพื่อให้เกิดคนรุ่นใหม่ๆที่เข้ามาสู่วงการวิทยุสมัครเล่นครับ (ทั้งดำและแดง) หากเราเอาแต่แนะนำให้ใช้โทรศัพท์ แล้วเมื่อใหร่เขาจะเข้ามาสู่วงการนี้ได้ครับ นึกถึงตอนที่เราเริ่มเล่นวิทยุใหม่ๆสิครับ ถ้าไม่มีคนแนะนำจะไปต่อยังไง หรือถ้าเด็กมันย้อนถามเราคืนว่าแล้วพวกพี่ใช้วิทยุกันทำไม ทำไมไม่ใช้โทรศัพท์คุยกัน เราจะสะดุ้งครับ ขอบคุณครับ
ข่ายสมัครเล่นสายอากาศยาง  กทม.ง่ายสุดเลยครับ  รีพีทเตอร์ 145.675-  โดยศูนย์สายลม (กสทช) เป็นเน็ทคอนโทรล     

ส่วนที่ว่า เจ้าของกระทู้เป็นลูกข่ายกู้ภัย  งั้นง่ายเลย   ถ้าสายอากาศยางเรียกแม่ข่ายไม่ถึง    ท่านอยู่ย่านสะพานใหม่   
162.800   อปพร.เขต สายใหม   เรียกยังไงก็ถึงครับ ลองดู     

หลายครั้งที่ผมขี่ จยย.  พก แฮนดี้ สายอากาศ ยาง เจอเหตุ  เรียกแม่ข่ายไม่ถึง ย่านบางเขน-รามอินทรา   ก็ใด้  ศูนย์สายใหมนี่แหละครับรับประสานต่อให้     ต้องขอบพระคุณศูนย์สายใหมมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ถ้าเป็นเครื่องแดง  แถวสะพานใหม่-รามอินทรา    ก็ ศูนย์วิทยุ  มีนบุรีครับ  ช่อง 12  ครับ

อย่าลืมว่าทุกความถี่ มีคนเฝ้าฟัง
« ตอบ #31 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:25:32 »

umnad
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 17:05:57 »

1669 มีปัญหาที่พบคือ1. เราเดินทางต่างจังหวัด เราไม่รู้ว่า ตรงจุดที่เกิดเหตุ เขาเรียกว่าอะไร เช่น หนองชะอม หนองปลิง หรือ แยกหนองคล้า ประมาณนี้ เราก็จะให้ข้อมูลไม่ถูก
2.เจ้าหน้าที่ ที่รับเรื่องไม่ใช่คนที่อยู่ในพื้นที่ แต่อยู่ที่ไหนไม่รู้ เขาก็เลยไม่รู้พิกัด ว่าอยู่ที่ไหน ทั้งคนแจ้ง และคนรับแจ้ง ต่างคนต่างไม่รู้พื้นที่  ท่านคิดว่า มันจะเร็วได้ไหม แค่เอาจนกว่าจะรู้พิกัดที่แน่นอน คนเจ็บก็เดี้ยงไปแล้ว
3.บางทีโทรติด แต่ไม่มีคนรับสาย กว่าจะรับ นานนนนนนนนน มาก
ส่วน การแจ้งข่ายอาสา ปัญหาที่พบ 1.ไม่มีรหัสกู้ภัย เขาไม่รับคอนแทค ไม่ใช่เขารับสํญญาณไม่ได้ รับได้ขนาดเราทับจนลูกข่ายของเขาหายเงียบ เขายังไม่รับเลย และที่มั่นใจว่ารับได้ ก็คือ ส่วนใหญ่ วิทยุสมัครเล่น ที่เดินทาง จะติดตั้งเครื่องโมบายทั้งนั้น กำลังส่ง ไม่ต้องพูดถึง สถานีสมบูรณ์แน่นอน
2.เป็นไปได้ที่เขาไม่รับคอนแทคเรา เพราะเขากลัวเป็นการกลั่นแกล้ง แจ้งมั่วๆ เพราะเราไม่ใช่ลูกข่าย ไม่มีรหัสของเขา
วิธีแจ้งที่ดีที่สุด ถ้าท่านประส)พบเจอเหตุ ให้ท่านเดินทางต่อไปจนเจอป้อมตำรวจ แล้วจอดแจ้งเหตุ ที่ป้อม จะดีกว่า
นี่เป็นประสปการณ์ตรงจากชีวิตจริงครับ

Amateur Radio Chonburi
144.8125 CB 56
The bright blue group
tongsanam
Newbie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 22:33:33 »

อันนี้ผมขอเล่าจากประสบการณ์จริงบ้างครับว่า 1669 กับเราแจ้งเหตุทางวิทยุสื่อสาร ครั้งหนึ่งผมกำลังจะเดินทางกลับกรุงเทพ บริเวณแถวๆสถานีรถไฟทับสะแกสังเกตุเหตุผู้หญิงคนหนึ่งมีอาการปวดท้องอย่างรุนแรงจนล้มทั้งยืนสามีของผู้หญิงคนนั้นพยายามกดโทรศัพท์แจ้งไปยัง1669หลายครั้งจนผมสงสัยจึงเดินเข้าไปสอบถามถึงเหตุการณ์หลังจากนั้นจึงวิทยุเข้าที่ศูนย์วิทยุมูลนิธิสว่างรุ่งเรืืองทับสะแกระหว่างที่สนทนากับศูนย์อยู่ผมได้ยินทางข่ายไม่แน่ใจว่านเรนทรหรือเอราวัณกำลังทวนหมายเลขโทรศัพท์และพิกัดผู้ป่วยหลังจากที่หลังจากที่ผมแจ้งทางวิทยุสื่อสารไปประมาณ5นาทีรถพยาบาลของมูลนิธิก็มาถึงรับผู้ป่วยส่ง รพ.ทับสะแกตอนที่มูลนิธิมาถึงสามีของผู้ป่วยถามว่าโทรไปตั้งนานแล้วทำไมเพิ่งจะมาทางเจ้่าหน้าที่บอกว่าเพิ่งจะได้รับแจ้งวิทยุสื่อสารของผม แต่ทางศูนย์เพิ่งแจ้งเข้ามาพร้อมๆกับผมทั้งๆที่สามีของผู้ป่วยบอกว่าโทรเข้าไปเกือบจะ20นาทีแล้วทางมูลนิธิเขาแจ้งว่าถ้าโทร1669 จะมีหลายขั้นตอน เวลาแจ้งเหตุ เวลาสั่งการ หมายเลขโทรศัพท์ที่เกิดเหตุ พิกัดที่แน่นอน จึงทำให้ช้าแต่ถ้าแจ้งทางวิทยุสื่อสารจะรวดเร็วกว่าเพียงแค่แจ้งพิกัดที่แน่นอนและรายงานอาการเป็นระยะๆจะเร็วกว่า
 ก็ขอให้ทุกๆที่อ่านพิจารณาตามความเหมาะสมครับ มีโทรศัพท์ก็ใช้โทรศัพท์ มีวิทยุสื่อสารก็ใช้วิทยุสื่อสารครับใช้มันให้เกิดประโยชน์สูงสุด ทุกคั้รงที่พบเหตุผมจะใช้แต่วิทยุครับยังไม่เคยใช้1669เลย ขอบคุณครับ

เคยประสบเหตุแล้วแจ้งเข้า 1669 สัญญาณไม่ดี คุยไม่รู้เรื่องเลย

เลยตัดสินใจโทรเข้าศูนย์แม่ข่ายในกรุงเทพฯ ให้เขาประสานให้
RESCUE ONE
Hero Member

จัดจำหน่ายไฟฉายสำหรับงานกู้ภัยและปริโตรเคมี

« ตอบ #34 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 22:42:42 »

1669 เมื่อโทรเข้าไปต้องแจ้งเหตุการณ์ ชื่อผู้แจ้ง สถานที่ อาการของผู้ป่วยหรือผู้บาดเจ็บ การช่วยเหลือเบื้องต้น สุดท้ายคือเบอร์ติดต่อกลับ 1669 โทรฟรีทุกเครือข่ายครับ แต่ถ้าใช้ทรูส่วนมากจะไปติดที่ กทม. ถ้าดีแทคกับวันทรูคอล จะไปติดศูนย์สั่งการประจำจังหวัดครับ เค้าจะแจ้งและจะโทรกลับมาหาเราเพื่อให้แน่ใจว่าเบอร์ที่ให้นั้นสามารถติดต่อได้จริงมีเหตุจริงครับ แต่ถ้าไปติด กทม. เค้าก็ต้องประสานกับทางจังหวัดอีกที่ เพราะฉะนั้นฟังก่อนด้วยนะครับว่าโทรไปติดที่ใหน

RESCUE ONE
จัดจำหน่ายไฟฉาย PELICAN ไฟฉายคุณภาพสามารถใช้ในงาน ดับเพลิง กู้ภัย ดำน้ำหรือแม้แต่ในงานปริโตรเคมีมั่นใจในคุณภาพระดับโลก และแถบสะท้อนแสงของ 3M ของแท้ครับ
วางใจเรา
088-222-0833 หากโทรไม่ติด PM ไว้ครับ
ล้อรถ
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 17:35:12 »

ผมก็เจอแบบนี้มาด้วยครับ 1669,191 หมายเลขนี้ไม่สามารถติดต่อได้ กดอยู่เบอร์ละประมาณ 5 ครั้ง โดยเว้นห่างกัน ก็ไม่สามารถติดต่อได้ เลยหยิบวิทยุมาแล้วขออนุญาตเข้าข่าย แล้วแจ้งตามเหตุการณ์ไปครับ ประมาณ 10 นาที รถกู้ชีพ-กู้ภัยก็มาถึง

ล้อรถ = HS9UIF
QTH = หาดใหญ่  QRU 73
inspector9
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 16:13:08 »

พลเมืองดีเชค ว16 บ่อยไปป่าว
Chaing
Full Member

Siphaya25

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 เมษายน 2013, 22:15:56 »

พลเมืองดีเชค ว16 บ่อยไปป่าว

เป็นขั้นแรกที่จะหัดใช้วิทยุสื่อสารครับ
ผมเช็ึคเกือบทุกวันจนชินไป
E29FZE
Hero Member

ร่วมด้วยช่วยกันฐานเลี่ยงเมืองปากเกร็ด 01 / E29FZE

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 เมษายน 2013, 22:40:35 »

เท่าที่ผมทำอาสาประสานเหตุอยู่นะครับ ผมว่าถ้าใช้เครื่องแดง ในกทม. ให้แจ้งทางศูนย์วิทยุได้เลยครับ อย่างที่หลายท่านบอกว่า ทางศูนย์เค้าจะขอเบอร์โทรของท่านไว้เผื่อเวลา ในคลื่นความถี่ไม่ว่างหรือส่งไม่ถึงขาด ๆ หาย ๆ ส่วนศูนย์ที่ผมแนะนำ ก็
10 : กู้ชีพบางปะกอก / Cb เจริญนคร
36 : ร่วมด้วยช่วยกัน
39 : ชาลีกรุงเทพ
50 : กู้ชีพศรีวิชัย
80 : พระราม 9
เรียกได้เลยครับ แจ้งว่าพลเมืองดี มี ว.29 ว.15 เหตุอะไรก็ว่าไป ถ้ามีเหตุจริงไม่ป่วนผมว่ายังงัยเค้าก็รับครับ ยิ้มเท่ห์
[ลูกข่ายศูนย์ร่วมด้วยช่วยกัน....ฐานเลี่ยงเมืองปากเกร็ด 01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2013, 22:45:13 โดย E29FZE » บันทึกการเข้า

นายปฐมพงศ์ บุญทรัพย์ [E29FZE]
88/373 หมู่4 ม.พฤกษา4 ซ.25 ต.มหาสวัสดิ์ อ.พุทธมณฑล จ.นครปฐม 73170
ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาเดอะมอลล์ท่าพระ 170-240-1079

Tel : 094-883-0040 TRUE
ID Line : minspungnoey
www.facebook.com/pathompong.E29FZE

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์