HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 01:38:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีนามเรียกขาน แต่ใช้ชื่อแทน ฟังดูไม่ดีเลย  (อ่าน 9216 ครั้ง)
HS 3 UEW
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 11:38:28 »

พวกไม่มีคุณภาพ โดยเฉพาะพวกอบรมแล้วแจก คุยกันมั่วไปหมด

อย่าใช้คำว่าพวกเลยครับ  คนที่มีคุณภาพมีความรู้ความสามารถก็มีครับ

อย่าใช้คำนี้เด็ดขาดมันอยู่ที่นิสัยและสันดาน อย่าว่าแต่อบรมและแจกเลย พวกเก๋าๆเก่าๆ นิสัยแย่ๆก็เยอะ อย่ามา

อ้างเลย ลองไปสแกนฟังดู ทั้งhs0ทั้งhs1 เยอะแยะไปที่พูดจาออกมาผมฟังแล้ว หมุนหนีแทบไม่ทัน สำหรับผมนะ

ให้เกียรติและนับถือรุ่นเก่าๆสนทนาเรียกพี่ตลอด แต่พวกที่เก่าและเก๋า ไม่เป็นแบบอย่างที่ดี ก็ไม่สนใจอยู่แล้วจะเก่า

จะใหม่ ผมถือว่าเวลาผมจะคุยกะใครผมก็เลือกคนที่จะคุยเหมือนกัน อย่ามาพูดเลยจะเก่าจะใหม่คนใหม่ๆสนทนา

วาจาเพราะก็เยอะแยะ กรุณาแยกให้ออก เก่าๆปากไม่ดีผมก็สวนเหมือนกัน

Hongkong
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 11:38:28 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 12:32:17 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่อบรมและสอบ สแบผ่านตั้งแต่ปี 52 จนบัดนี้ยังไม่อยากขอสัญญาณเรียกขานเนื่องด้วยอยากขอเป็นผู้ฟังที่ดีก่อน ปัจจุบันใช้งานช่องความถี่ราชการตามภาระกิจ ก็ได้แต่ทนนั่งฟังนักวิทยุสมัครเล่นที่มาใช้ Q-Code ในช่องความถี่ราชการ และนักวิทยุสมัครเล่นอาวุโส ซึ่งแจ้งในความถี่(ย่านสมัครเล่น)ว่าตนนั้นเป็นพวกสอบอย่างเดียว ไม่ใช่พวกอบรมและสอบ ใช้รหัส ว. ในการ QSO ร้ายกว่านั้นคือไม่ค่อยสุภาพเสียด้วยสิครับ สรุปว่ายังไงดีครับ เป็นที่คนหรือเป็นที่ความเก๋าครับ / ด้วยความขอบพระคุณ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547
« ตอบ #21 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 12:32:17 »

BEER
Hero Member

ชาวนาบ้านทุ่ง

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 12:34:43 »

อย่าใช้คำนี้เด็ดขาดมันอยู่ที่นิสัยและสันดาน อย่าว่าแต่อบรมและแจกเลย พวกเก๋าๆเก่าๆ นิสัยแย่ๆก็เยอะ อย่ามา

อ้างเลย ลองไปสแกนฟังดู ทั้งhs0ทั้งhs1 เยอะแยะไปที่พูดจาออกมาผมฟังแล้ว หมุนหนีแทบไม่ทัน สำหรับผมนะ

ให้เกียรติและนับถือรุ่นเก่าๆสนทนาเรียกพี่ตลอด แต่พวกที่เก่าและเก๋า ไม่เป็นแบบอย่างที่ดี ก็ไม่สนใจอยู่แล้วจะเก่า

จะใหม่ ผมถือว่าเวลาผมจะคุยกะใครผมก็เลือกคนที่จะคุยเหมือนกัน อย่ามาพูดเลยจะเก่าจะใหม่คนใหม่ๆสนทนา

วาจาเพราะก็เยอะแยะ กรุณาแยกให้ออก เก่าๆปากไม่ดีผมก็สวนเหมือนกัน

Like......................... ยิ้มเท่ห์

MY CAT : 086-478-6599

จนเงินแต่ไม่เคยจนน้ำใจ มิตรภาพสำคัญกว่าเงิน
thada
Hero Member

ชื่นชอบคนที่จริงใจ

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 15:32:44 »

ผมว่าเป็นการให้เกียรติกันมากกว่านะครับ กับการที่เราขึ้นต้นว่า ป๋า พี่ อาจารย์ หรือท่าน นำหน้า คอล ซายน์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

E22CQS : Labor Ham Club Station (E27AR) 145.250 MHz Stand by 145.000 MHz
nest10110
Full Member

E22WJZ Amateur Radio

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 18:22:06 »

ตึงไปก็ไม่ดี อะไรที่พอดีๆ ผมว่าดีที่สุด

อย่าเห็นสิ่งที่ตนว่าดีจนมองเห็นว่าสิ่งที่แตกต่างคือความชั่วร้าย
anurucksu
Hero Member

E20QVE 153HS242

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 18:42:35 »

ให้เกียรติกันบ้างครับทำไมต้องตีตราคนอบรมแล้วสอบว่าไม่มีคุณภาพด้วยครับ
 ผมก็สอบล้วนครับ ปี 47  ได้ E20  ผมก็ไม่เคยทำนิสัยแย่ๆ กีดกันเพื่อนสมาชิกด้วยกัน

รู้จักหน้าที่ เวลา กาลเทสะ  อย่าคิดว่าเก่าแล้วเจ๋งเหรอ  ทุกคนมีคุณค่าความเป็นคนเท่ากัน

จะสอบนานแล้วหรือเพิ่งจะสอบได้ เขาก้คือคน คุณเอามาตรฐานใดมาวัดว่าไม่มีคุณภาพครับ ??

ปัญณิรักษ์  สุโข
ผชย.มว.ปรับอากาศ  โรงเรียนการบิน ต.กระตีบ อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม  73180   097-1280331
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 22:28:35 »

ให้เกียรติกันบ้างครับทำไมต้องตีตราคนอบรมแล้วสอบว่าไม่มีคุณภาพด้วยครับ
 ผมก็สอบล้วนครับ ปี 47  ได้ E20  ผมก็ไม่เคยทำนิสัยแย่ๆ กีดกันเพื่อนสมาชิกด้วยกัน

รู้จักหน้าที่ เวลา กาลเทสะ  อย่าคิดว่าเก่าแล้วเจ๋งเหรอ  ทุกคนมีคุณค่าความเป็นคนเท่ากัน

จะสอบนานแล้วหรือเพิ่งจะสอบได้ เขาก้คือคน คุณเอามาตรฐานใดมาวัดว่าไม่มีคุณภาพครับ ??

so good....... ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
E20MLS
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 22:44:10 »

ทำไม จขกท.ถึงแก้ไขข้อความ ขอประโยคเดิมได้ไหม

แถวบ้านผมเจอทุกวัน เรียก ป๋า... ลุง... พี่... ฟังแปลกๆ

Q S O อย่างไรดี 

1. ฟังให้มาก  หากตั้งใจ  คัดเลือกไว้  แต่ส่วนดี  อย่าให้มี  เสียงกวนใด  ในสถานี  เล็ดลอดไป กับความถี่  ตรวจสอบ  ให้แน่ดีก่อนกดคีย์  ออกอากาศไป
2.  กะจังหวะ จะเรียกขาน คาดการณ์ว่า คู่สถานี ที่เรียกหา พร้อมจะมา QSO
3. เรียกช่วงสั้น คั่นช่องว่าง เพื่อฟังตอบ ชัดถ้อยคำ ไม่ช้าเร็ว จนเกินไป เรียกสั้นๆ สามครั้งดี กว่าเรียกยาว เพียงครั้งเดียว
   4. กดคีย์แน่น แล้งจึงพูด ปากชิดไมค์ ไม่ตะโกน ก็เพราะดี
5. จดสัญญาณ เรียกขานเพื่อน ไม่เลอะเลือน และเวียนมา น่าเบื่อหน่าย
6. พูดอะไร ให้ติดต่อ ใจจดจ่อ ไม่สับสน
7. พูดสบายๆ คล้ายธรรมชาติ QSO ไม่เสแสร้ง แกล้งเป็นงาน มีรสชาติ ปราศจาก เรื่องส่วนตัว และโอ้อวด QSO ที่เหมาะสม ถูกกาละ และเทศะ คือทักษะ การสื่อสาร เพื่อนย่อมเห็น เป็นพยาน ว่าสถานี มีมาตรฐาน
8. ก่อนเรียกขาน ปรับสัญญาณ จนเสียงซู่ เพื่อตรวจดู ว่าผู้ใด ใช้ความถี่ อยู่หรือเปล่า ฟังสักพัก หากให้แน่ แค่สอบถาม “มีท่านใด ใช้ความถี่ นี้อยู่ไหม? จาก HS (E2)…” สักสองรอบ หากไม่มี เสียงใดตอบ ก็ชอบที่ ว่าความถี่ ที่ข้าฯ ถาม นี้ว่างอยู่
9. เมื่อตอบรับ ต้องชัดเจน อย่าพิเรน  “ต๊อบ-ต๊อบ-ต๊อบ” ฟังไพเราะ เสนาะหูกว่า หากตอบว่า “HS… ตอบ E2…ครับ (ค่ะ)
10. “ก” กำลังเรียก “ข” ; “ข” ยังไม่ทันตอบ “ก” ; “ก” ยังไม่ทัน CLEAR ; ไม่สมควรที่ “ค” จะรีบเรียก “ก” เขาไป จะรีบร้อนอะไรกัน เช่นนั้นหนา  รอให้  “ก” แจ้งร่ำลา (CLEAR หรือ STAND BY) ก่อนแล้วจึง เรียกก็ได้ เขาคงไม่ ปิด (เครื่อง) ทันใด ให้ตายซี
11. จะขอเข้า ร่วมสนทนา อย่าลืมว่า นามเรียกขาน น้ำสำคัญ มิฉะนั้น คงไม่ตอบ ไม่รู้สอบ มาหรือเปล่า “แถ็ก คับ แถ็ก” กับ “เบค คับ เบค” อย่าดีกว่า ฟังแล้วว่า ไม่เข้าท่า เอาเสียเลย
12. จงอย่าเป็น “เสือปืนไว” เว้นช่องไว้ สองสามวิ สีเพื่อนฝูง ขอช่วยเหลือ จะเอื้อเฟื้อ ได้สักที
13. สมัครเล่น ที่เป็นแล้ว QRK 4-5 ก็ว่าแจ๋ว สุดแสนเบื่อ เมื่อ FULL SCALE ตลอดกาล อย่าให้ใคร เข้าเฝ้าว่า “พ่อปากกว้าง แต่หูตึง”    
14. คำฟุ่มเฟือย ไร้ความหมาย พยายามเลิกใช้ จะดีกว่า “OK” นั้น มันเท่ห์ไฉน ใช้ให้เกร่อ แถม “โลเจ้อ คับ โลเจ้อ” “XYL” เขาใช้กัน ทั่วโลกา มาเมืองไทย ไหงเป็น “X” หรือไม่ก็ “X-RAY” “ผมขับรถ” พูดไม่โก้ จำต้องโว “DRIVE MOBILE” QRD เลี้ยวซ้าย QRDตรงไป QRD เลี้ยวขวา ฝรั่งเขาเล่น กันมาทั่ว ต้องมากลัว ทั่วเมืองไทย QRD จริงแล้วไซร้ ใช้เดินเรือ บอกไม่เชื่อ MARITINE Q-CODE คือถามว่า “ท่านมุ่งหน้า ไปท่า(เรือ)ใด และท่านออกมา จากท่า(เรือ)ไหน? QTR ใช่เวลา ก็หาไม่ QTR ไม่ว่างเว้น สุดเข็ญใจ คำว่า “บ้าน” ภาษาไทย ไหงไม่ใช้ คำว่า “รถ” อดไม่ได้ ต้อง MOBILE มันน่าอาย หรืออย่างไร ถ้าพูดไทย
15. การค้า การเมือง เรื่องศาสนา อย่านำมา QSO หาเรื่องโม้ มีถมไป
16. ความลับนี้ ว่าไม่มี ในอากาศ จงอย่าพลาด ไม่เดียงสา เผลอโอภา ภาษารัก หากจะพลอด ปลอดภัยกว่า ทาง LAND LINE

นี่แหละคือ ข้อความตัวอย่าง เห็นสมควรนำไปปฎิบัติอย่างเคร่งครัด

พระนครศรีอยุธยา ID Line : 0814291447
chang_chiyo
Hero Member

สถาณีน้อย ๆ คลื่นความถี่เล็ก ๆ ยิ่นดีต้อนรับทุกท่่าน

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 22:53:32 »

อาจาร์ผมสอนไว้ว่า  จะมาก่อนหรือหลังไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าเข้ามาแล้วจะทำอย่างไรให้กิจการวิทยุสมัครเล่นมีการพัฒนายิ่งขึ้น  ครับ...... ยิ้มเท่ห์

E28LX
0810221611
144.00-146.00/245.625 CB.51
OP:Chang
153RT235
27.555 MHz USB
27.185 MHz AM
Antenna: V2
E20MLS
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 23:02:22 »

อาจาร์ผมสอนไว้ว่า   จะมาก่อนหรือหลังไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าเข้ามาแล้วจะทำอย่างไรให้กิจการวิทยุสมัครเล่นมีการพัฒนายิ่งขึ้น  ครับ...... ยิ้มเท่ห์

ผมเห็นคล้อยตามกับที่ท่านได้รับทราบมาครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆอย่าได้คิดอะไรไปมากกว่าการ จักทำอย่างไรให้กิจการนี้ มีประโยคสูงสุด เพื่อประเทศชาติและแผ่นดินที่เราอยู่

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์