HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 20:48:45 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค้างค่างวดรถ 3 เดือนติดต่อกัน อ่านไว้หน่อยครับ  (อ่าน 138314 ครั้ง)
hs2xwn
Hero Member

้้้แฮมใหม่ปี40 HS2XWN

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 13:35:41 »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ กรณีนี้ญาติผมโดนมาหมาดๆ เลย 3 งวดติดต่อกันและเลยมาแค่ 12 วัน ผมบอกให้ญาติรีบโอนเงินส่วนที่ค้าง3งวด+ค่าเบี้ยปรับ+ค่าทวงถามทันที ซึ่งกฏหมายยังคุ้มครองผู้เช่าซื้ออยู่ (ไม่เกิน 30 วัน)พนักงานเร่งรัดหนี้สินโทมาขู่ว่าบริษัทยกเลิกสัญญาแล้วยังงัยต้องเสียค่าบอกเลิกสัญญาเสียอีกยกตัวอย่างเช่น( 6000-12000 บาท)  ซึ่งผมได้ดูข้อกฏหมายเช่าซื้อและโทรฯสอบถาม สคบ.เรียบร้อยแล้ว ทางเจ้าหน้าที่ สคบ.แจ้งให้ผู้ถูกเอาเปรียบสัญญาเช่าซื้อทำหนังสือร้องเรียนได้เลย ภายใน 15 วันตั้งแต่วันที่ถูกบริษัทไฟแน้นท์แจ้งยกเลิกสัญญาซึ่งไม่เป็นธรรมขัดต่อกฏหมาย และละเมิดสิทธิ์นั้น

ข้อสรุปดังนี้
-ขาดส่งงวดติดต่อกัน 3 เดือน ให้ท่านสอบถามว่าค่างวด3เดือน+ค่าเบิ้ยปรับ+ค่าทวงถามทั้งหมดเท่าไหร่ ให้รีบหาเงินโอนเข้าไปตามยอดจำนวนนั้นโดยเร็วอย่าให้เกิน 30 วันหรืออย่าให้ครบ 4 เดือนติดต่อกันครับ
-ค่าบอกเลิกสัญญา ไม่ต้องโอน
-นำเอกสารเช่าซื้อ+ใบโอนค่างวดและเอกสารศัญญาเช่าซื้อ ฯลฯ ทำสำเนาไปยื่นและกรอกแบบฟรอมที สคบ.ต่างจังหวัดมีทุกที่สอบถามเอา กทมฯอยู่แจ้งวัฒนะ>http://www.ocpb.go.th/index.asp โดยเร็ว ท่านจะได้คุ้มครองสิทธิ์ตามกฏหมาย

หมายเหตุ : *** หากโดนยึดรถแล้ว จะลำบากคือไม่มีรถจะขับและไฟแน้นอาจจะมีแง่เยอะเช่นหลอกให้มาเคลียส่วนที่ค้างก่อน จากนั้นต้องจ่ายล่วงหน้า3งวดอีก หรือ ฯลฯ มากมาย ***

-ส่งเอกสารร้องเรียนทางไปรษณีย์ได้ครับ ดาวโหลดแบบฟรอม์ที่นี่ >>http://www.ocpb.go.th/file_pdf/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99.pdf

เอกสารดังนี้
1.แบบฟรอม์คำร้อง แบบ สคบ.(คร)01 พร้อมกรอกให้ครบถ้วน
2.สำเนาเอกสัญญเช่าซื้อ
3.สำเนาเอกสารหรือใบเสร็จค่างวด
4.เอกสารอื่นๆที่เป็นประโยชน์

ยังงัยก็ขอให้ใช้สิทธิ์ตาม พรบ. ร้องเรียนไปก่อนครับ

-พรบ นี้คุ้มครองตั้งแต่วันที่ 1 กันยายน 2543 มาแล้วครับ พวกไฟแน้นชอบอ้างเรื่องเก่า เดิมๆอยู่
เสียค่าบอกเลิกสัญญา ผมโดนมาแล้วจ่ายให้6000บาท
เอ้า รถก็ถูกยึด แม้แต่ค่าบะหมี่ยังไม่มี ต้องเสียเงินค่ายกเลิกสัญญาอีกผมจะทำไงครับนี่ สงสัยคนดีๆไม่มีเงินจ่ายอย่างผมต้องติดคุกมั๊งนี่ หรือจะไปเป็นโจรแล้วกลับมาเป็นแนวร่วมพัฒนาชาติเหมือนเขาแล้วได้เงินแถมมีที่ทำกินแบบเขาดีกว่ามั๊ง

มาโนช เอี่ยมสูงเลิศ ห้องพักตำรวจห้องที่ึึ7 เลขที่74/17 สถานีตำรวจภูธรอำเภอบ้านกรวด อำเภอบ้านกรวด จังหวัดบุรีรัมย์31180 โทรฯ0640072397 ไลน์ID hs2xwn  บัญชีธนาคารกรุงไทยออมทรัพย์ สาขาบุรีรัมย์ หมายเลขบัญชี3081889626
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 13:35:41 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
chanta7918
Full Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 14:52:16 »

ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ ผมค้างค่างวดอยู่ 3 งวด ช่วงประมาณกลางเดือนมีหนังสือบอกเลิกมาถึงผมและผ/คมาถึงบ้าน
และผมก็โอนไปให้ทางไฟแนนท์ไปก่อน 1งวด ช่วงสิ้นเดือนทางไฟแนนท์ส่งใบเสร็จกลับมาให้ ผลปรากฎว่าทางไฟแนนท์เอาค่างวดผมไปตัดค่าปรับทั้งหมด ไม่ยอมไปตัดค่างวดให้ จะทำให้ผมมียอดค้างชำระที่ 4 งวด ทางไฟแนนท์โทรมาเจรจาให้ผมรีบดำเนินการชำระยอดค้างทั้งหมด 4 งวด+ค่าปรับ+ค่าทวงถาม+ค่าติดตามทีมยึด อีกประมาณหมื่นกว่าบาท ทางไฟแนนท์ทิสโก้แจ้งให้ผมรีบโอนมาก่อนทีมยึดรถมาดำเนินการ ผมเลยรีบโอนเงินไปให้ไฟแนนท์ทั้งหมด 4 งวด ที่ค้าง ค่าปรับและค่าอื่นๆผมยังไม่จ่าย กะจะไปเจรจาตอนรถผ่อนหมดแล้วค่อยไปจ่าย+โอนเล่มรถไปเลยทีเดียว พอผมชำระเงินไปให้เสร็จประมาณ 1 อาทิตย์ใบเสร็จส่งมาที่บ้าน ผมรีบเปิดดู ผลปรากฎว่าทางไฟแนนท์ทิสโก้เอาค่างวดผม 2 งวดไปตัดค่าปรับอีก แล้วส่วนที่เหลือไปตัดงวดให้แค่ 2 งวด จนทำให้ผมณ.ตอนนี้มียอดค้างอยู่อีก 2 งวดและค่าปรับก็เดินตลอด จนผมทนไม่ได้จึงทำเอกสารไปร้องเรียนกับ สคบ. ตั้งแต่ 29/5/55 จนถึงเวลานี้ 25/1/56 เรื่องผมยังไม่ไปถึงไหนเลย ผมโทรตามกับทางเจ้าหน้าที่ สคบ.ชื่อ.......ท่านนั้น เจ้าหน้าที่สคบ....ท่านนั้นเเจ้งว่าต้องรอผลจากทางทนายความทิสโก้นัดเจรจากับผมก่อน ผมไม่รู้ว่าทางเจ้าหน้าที่สคบ....ท่านนั้นตามเรื่องให้ผมหรือว่าเอาเรื่องของผมไปทิ้งที่ขยะหรือเปล่า
« ตอบ #31 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 14:52:16 »

cilents
Newbie
*

...คนพาลเอาสติไว้ที่ปาก...คนฉลาดเอาสติไว้ที่ใจ...

« ตอบ #32 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 22:52:41 »

ขอบคุณครับความรู้ๆ

นาย นิวัฒน์ โยโพธิ์   080-216-0358  นุ

(เลิกเล่นแล้วครับโดนด่าแบบ งงๆ)

214 ซ.โชคชัยร่วมมิตร ถ.วิภาวดีรังสิต เขตดินแดง แขวงดินแดง 

จ.กรุงเทพ  10400

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์