HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 05:05:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับพี่น้องอาสาฯ  (อ่าน 1486 ครั้ง)
2g.com
Newbie
*

แฟนพันธ์แท้ ICOM IC-2G

« เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 00:23:48 »

รบกวนสอบถามปัญหาหน่อยครับการติดตั้งไฟไซเรน แบบรางพร้อมกล่องเสียงจำเป็นต้องใส่ชุดรีเลย์มั้ยครับและถ้าใส่ต้องใส่ประมาณกี่วัตต์ครับ พอดีผมติดตั้งแล้วกล่องเสียงมีปัญหาเปิดเสียงแล้วกล่องมันร้อนจนควันขึ้น แต่เปิดไฟใช้ได้ปกติ ถ้าเราเสียบแจ็คไม่แน่นมันจะทำให้กล่องร้อนมั้ยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

หากคุณรู้สึกโกรธจนตัวสั่นทุกครั้ง 
 เมื่อเห็นความอยุติธรรม อุบัติขึ้นบนโลกใบนี้
           " เราเป็นเพื่อนกัน"
อาสาฯหน่วยกู้ภัยฮุก31นครราชสีมา รหัส41-005
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 00:23:48 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22GNT
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 17:58:46 »

ปัญหาอยู่ที่กล่องครับต้องค่อยเช็คไล่ขึ้นไปทีละขั้นตอน
การต่อไฟเข้ากล่อง  ไฟในกล่องมีอะไรไปรัดวงจรหรือไม่  เปิดนานแค่ไหน
ฟิวส์ตัดหรืไม่แผงวงจรเป็นยังงัย แล้วค่อยไล่ขึ้นไปหาไฟ
เบื้องต้นสรุป น่าจะเป็นกล่องน้องหมวยเปล่าครับ ลองดูก่อนนะครังบ

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 17:58:46 »

jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 18:21:28 »

ต้องดูที่กล่องคุมครับถ้าไม่ดีก็จะเป็นแบบนี้ของผมก็จีนครับกินไฟเยอะมากกล่องก็ร้อนไม่มากครับต่อสายต่างๆให้แน่นครับ

2g.com
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 21:49:07 »

ต้องดูที่กล่องคุมครับถ้าไม่ดีก็จะเป็นแบบนี้ของผมก็จีนครับกินไฟเยอะมากกล่องก็ร้อนไม่มากครับต่อสายต่างๆให้แน่นครับ
ขอบคุณครับ แต่มันไม่ใช่ร้อนธรรมดาครับ ควันขึ้นเหม็นไหม้ด้วยครับและตอนนี้เสียงใช้ไม่ได้แล้วเงียบกริบ
2g.com
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มกราคม 2013, 21:51:21 »

ปัญหาอยู่ที่กล่องครับต้องค่อยเช็คไล่ขึ้นไปทีละขั้นตอน
การต่อไฟเข้ากล่อง  ไฟในกล่องมีอะไรไปรัดวงจรหรือไม่  เปิดนานแค่ไหน
ฟิวส์ตัดหรืไม่แผงวงจรเป็นยังงัย แล้วค่อยไล่ขึ้นไปหาไฟ
เบื้องต้นสรุป น่าจะเป็นกล่องน้องหมวยเปล่าครับ ลองดูก่อนนะครังบ

กล่องตัวนี้ไม่เห็นมีฟิวส์เลยครับ รุ่นCJB-100W ครับแต่ทางร้านให้ส่งไปเคลมแล้วครับขอบคุณครับ
rescue110
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 07:57:11 »

ถ้าเปิดไฟใช้งานได้ปกติ ลองไล่สายของชุดเสียงดูครับ ถ้าอาการแบบนี้เท่าที่เจอ ก็มีการช๊อตลงกราวด์ ลองไล่ดูครับ สายอาจจะฉีกขาดจนทำให้มีการช๊อด(เคยเจอสายฉีกเนื่องจากรถกระแทก ทำให้ฮอร์นที่กระแทกไปกระทบสายบ่อยเข้าสายไฟฉีกขาด) แค่ถ้าดูแล้วไม่มีการช๊อตก็คงต้องตรวจดูที่กล่องเสียงว่ามีปัญหาหรือป่าวครับ

นายอุรุพงษ์ โกษาจันทร์ โทร.080-5111669 Dtac / 089-5709939 Gsm  21/7ถ.นกแก้ว(ร่วมพัฒนา)ต.กุดป่อง อ.เมือง จ.เลย
นามเรียกขาน HS4IVS/อาสากู้ภัย สมาคมร่วมใจกู้ภัย จังหวัดเลย/RCT#016
ธนาคาร กสิกรไทย. เลย ออมทรัพย์ 1562454418/ไทยพาณิชย์.โลตัสเลย ออมทรัพย์ 4021732888

หน้า: [1]
  พิมพ์