HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 19:18:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบหลักการและวิธีการ การใช้สัญญานอินเตอร์เน็ตจากแอร์การ์ดจ่ายให้กับ Router Linksys WRT54Gl  (อ่าน 4839 ครั้ง)
Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 15:12:24 »

ขอทราบหลักการและวิธีการ การใช้สัญญานอินเตอร์เน็ตจากแอร์การ์ดจ่ายให้กับ Router Linksys WRT54Gl เพื่อใช้เป็น ไอเกต
ทำได้มั้ยครับ

Router แอร์การ์ด ตัวไหนจ่ายอินเตอร์ไหนให้แล้วเสถียรมากที่สุด ใช้แล้ว ok
ข้อขอมูลจากพี่ๆทุกท่านเลยครับ

ขอบคุณครับ

"ขอเป็นข้าฯฝ่าพระบาททุกชาติไป"
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 15:12:24 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
samila
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 18:11:49 »

เอาอย่างนี้ไม่ดีกว่าเหรอครับ..

เครดิตท่าน HS5TQA ครับ..

รายละเอียดเพิ่มเติม ลองเปิดอ่านในหน้านี้ครับ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=115293.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2013, 18:15:50 โดย samila » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 18:11:49 »

Familyman
Hero Member

ชอบความจริงใจตรงไปตรงมา

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 10:03:08 »

เอาอย่างนี้ไม่ดีกว่าเหรอครับ..

เครดิตท่าน HS5TQA ครับ..

รายละเอียดเพิ่มเติม ลองเปิดอ่านในหน้านี้ครับ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=115293.0

ขอบคุณครับ
เจมี่
Hero Member

ระบบ True >064-1169610

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 10:29:30 »

ขอทราบหลักการและวิธีการ การใช้สัญญานอินเตอร์เน็ตจากแอร์การ์ดจ่ายให้กับ Router Linksys WRT54Gl เพื่อใช้เป็น ไอเกต
ทำได้มั้ยครับ

Router แอร์การ์ด ตัวไหนจ่ายอินเตอร์ไหนให้แล้วเสถียรมากที่สุด ใช้แล้ว ok
ข้อขอมูลจากพี่ๆทุกท่านเลยครับ

ขอบคุณครับ

ตอบตามเจตนารมณ์ผู้ถามครับ ส่วนตัวผมผมใช้ dreambox 500s ต่อกับ router 3G ครับ  (ราคาถูกกว่า) ประสิทธิภาพเหนือกว่า
- ตัวประมวลผล dreambox 500s CPU เร็วกว่า linksys และ dreambox config ง่ายไม่ยุ่งยาก ไม่แฮงค์บ่อย ทนทานกว่า ส่วน router 3G ใส่ SIM ได้ทุกค่ายเดี๋ยวนี้ราคาถูก 1500-2000ก็มี สมัยผมซื้อยุคแรกๆ 4500 บาท มีหลายยี่ห้อครับ ของผมใช้ bigpond 3g router รุ่น 3 เสา ปัจจุบันยังใช้อยู่ไม่เคยเสีย 2-3 ปีละ

-เมื่อก่อนใช้ notebook ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ dreambox 500s แทนแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 11:03:35 โดย เจมี่ » บันทึกการเข้า

รุ่นสอบปี34-โอนธนาคารไทยพาณิชย์ 364-236963-0
รับซ่อม-PC-notebook ส่งซ่อม ปณ.NTC kerryกรุงเทพ 248-0-36430-2/ชื่อเกียรติศักดิ์(ทั้ง2บัญชี)
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 10:50:40 »

คำถามใหญ่...ระบบเครือข่ายชัดๆ เลย

รบกวนผู้ถามไปศึกษาเรื่องของระบบเครือข่าย และ internet เพิ่มเติมนะครับ

และต้องศึกษาในส่วนของ hardware wrt54gl  ด้วยต้องลองรีวิวสักหน่อยนะครับว่ามันทำอะไรได้บ้าง

เบื้องต้น..www.hs9dmc.com

ถามพี่ google..ดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 10:57:07 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า
Length
Hero Member

สมาชิกสมาคมวิทยุสมัครเล่นแสงเทียน สมุทรสาคร (SARL)

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 11:21:38 »

WRT54G รุ่นยอดนิยม ตอนนี้มีเปิดทำงานอยู่จริง 5 สถานี กักตุนอีก2 (แฟนพันธุ์แท้รุ่นนี้) ยิ้ม แค่ติดตั้ง TNC เข้าไป หลักการทำงาน+การต่อ ไม่ต่างกับการต่อเข้า ADSL Modem ทั่วไป
ต่อสายเข้า Router จะชนิดไหนก็ได้ พอได้ IP มา พาตัวมันเข้า Internet ได้ ที่เหลือก็เป็นเรื่องระหว่างเจ้า TNC ว่าจะไปรับข้อมูลอะไรมาจากเสียงจากวิทยุ เพื่อฝากส่งลง Internet ยิ้ม

ในส่วนฐานะมุมมองผู้ใช้

ตัวนี้ถ้ามีอยู่แล้วน่าใช้ครับ เพียงแต่รุ่นตัวหลังๆหันมาเปลี่ยนแนวเป็นแบบท่าน samila คือใช้ TP-Link เพราะตัวเล็กกระทัดรัด ทุกอย่างจบในตัวเดียว กินไฟ 5 V จาก USB ช่วงหลังๆมีคนพัฒนาเล่นกันเยอะอยู่

ส่วน DreamBox ยังไม่เคยมีโอกาสลองเลย ก็ตามท่านเจมี่ละครับ  ยิ้มเท่ห์

ภาพนี้ถ่ายนานแล้ว เป็นรุ่นเก่า จะเห็นว่า AirCard ส่วนใหญ่ก็ปล่อย Wifi ได้ มันซ้ำซ้อนกับ LinkSys กำลังไฟที่ใช้ + ความร้อน ก็สูงอยู่

แต่ก็แล้วแต่ลักษณะการใช้นะ ถ้าต้องใส่กล่องตากแดดตากฝน และต้องใช้ Wifi ระยะไกลด้วย (อย่าง E29DLR-2) ใจก็ยังไปที่ LinkSys อยู่ (โหงเฮ้งดูอึดดี ขยิบตา

ส่วนตัว AirCard มีใช้เองอยู่ไม่กี่ตัว ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรคงตอบไม่ได้ มีแค่ถ้าติดรถทำสถานีเคลื่อนที่ บางพื้นที่มือถือบางค่ายสัญญาณจะอ่อน เลือกค่าย SIM ให้เหมาะกับการใช้เท่านั้นครับ

ยินดีกับว่าที่สถานีไอเกตใหม่ล่วงหน้าครับ  ยิ้มเท่ห์

1000/26 ถนนสรศักดิ์ ตำบลมหาชัย อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร 74000
โทรศัพท์ / แฟ็กซ์ : 034-411-286 , อีเมล์ : HS7AT(แอท)hotmail.com

ความถี่ Standby : 144.0875 MHz. , Repeater : 145.6375 MHz. (Duplex -)
Neng123
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 11:28:49 »

จขกท น่าจะต้องการถามว่า

มีวิธีนำ air card ต่อเข้าตัว WRT54GL เลยได้ไหม  ยิ้ม

hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 12:02:21 »

เอางี้..หลักการเบื้องต้น router 3g จ่ายเนตให้ wrt54gl

กรณีที่ 1 router จ่าย dhpc  ทั้ง router 3g และ wrt54gl  
1.จ่าย ip คนละวง พ่วงจาก router 3g เข้าทาง wan wrt54gl (ด้านหลัง wrt54gl จะเขียนว่า internet) ได้เลย
2.จ่าย ip วงเดียวกัน ...เปลี่ยน ip wrt54gl  ให้ไปอยู่คนละวง แล้วทำตามข้อ 1.
...1.และ 2. ถ้าจะปล่อยเนตออกทาง lan อีก 3 รูได้  เอาไปใช้กับคอมพิวเตอร์ได้เลย

กรณีที่ 2 router 3g จ่าย dhpc  และ wrt54gl ปิด dhpc
กรณีนี้ ให้ตั้ง ip วงเดียวกัน แต่ ip ต้องไม่ซ้ำนะครับ แล้วเสียบเข้าทางช่อง lan รูไหนก็ได้ครับ 1 ใน 4 รูนั่นแหล่ะ ..ถ้าจะปล่อยเนตออกทาง lan อีก 3 รู  คอมพิวเตอร์ที่พ่วงต้องฟิก ip นะครับ

กรณีที่ 3 client mode
ใช้ไวไฟจับกันเลย (แต่ rouetr 3g ต้องปล่อยไวไฟได้ด้วย) ไม่ต้องเสียบสาย lan

เอาเป็นว่า...ลองก่อน
ติดขัดอย่างไร? มาโพตส์อีกที..เดี๋ยวช่วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2013, 12:25:09 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า
MOTOLA-HT600
Member
Sr. Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 มกราคม 2013, 15:09:49 »

เอางี้..หลักการเบื้องต้น router 3g จ่ายเนตให้ wrt54gl

กรณีที่ 1 router จ่าย dhpc  ทั้ง router 3g และ wrt54gl 
1.จ่าย ip คนละวง พ่วงจาก router 3g เข้าทาง wan wrt54gl (ด้านหลัง wrt54gl จะเขียนว่า internet) ได้เลย
2.จ่าย ip วงเดียวกัน ...เปลี่ยน ip wrt54gl  ให้ไปอยู่คนละวง แล้วทำตามข้อ 1.
...1.และ 2. ถ้าจะปล่อยเนตออกทาง lan อีก 3 รูได้  เอาไปใช้กับคอมพิวเตอร์ได้เลย

กรณีที่ 2 router 3g จ่าย dhpc  และ wrt54gl ปิด dhpc
กรณีนี้ ให้ตั้ง ip วงเดียวกัน แต่ ip ต้องไม่ซ้ำนะครับ แล้วเสียบเข้าทางช่อง lan รูไหนก็ได้ครับ 1 ใน 4 รูนั่นแหล่ะ ..ถ้าจะปล่อยเนตออกทาง lan อีก 3 รู  คอมพิวเตอร์ที่พ่วงต้องฟิก ip นะครับ

ใช้ไวไฟจับกันเลย (แต่ rouetr 3g ต้องปล่อยไวไฟได้ด้วย) ไม่ต้องเสียบสาย lan

ติดขัดอย่างไร? มาโพตส์อีกที..เดี๋ยวช่วยครับ

มาเก็บความรู้จากพี่ hs3pqj
hs3pqj
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 09:44:23 »

กรณีที่ 1 router จ่าย dhpc  ทั้ง router 3g และ wrt54gl  
2.จ่าย ip วงเดียวกัน ...เปลี่ยน ip wrt54gl  ให้ไปอยู่คนละวง แล้วทำตามข้อ 1.
...1.และ 2. ถ้าจะปล่อยเนตออกทาง lan อีก 3 รูได้  เอาไปใช้กับคอมพิวเตอร์ได้เลย

กรณีที่ 2 router 3g จ่าย dhpc  และ wrt54gl ปิด dhpc
กรณีนี้ ให้ตั้ง ip วงเดียวกัน แต่ ip ต้องไม่ซ้ำนะครับ แล้วเสียบเข้าทางช่อง lan รูไหนก็ได้ครับ 1 ใน 4 รูนั่นแหล่ะ ..ถ้าจะปล่อยเนตออกทาง lan อีก 3 รู  คอมพิวเตอร์ที่พ่วงต้องฟิก ip นะครับ

มาเก็บความรู้จากพี่ hs3pqj
ความรู้ที่แแชร์
ก็เอามาจากพี่นั่นแหล่ะครับ...
อย่า..ถ่อมตัวนักเลย...

(แต่ผมชอบแลกเปลี่ยนครับ...ยิ่งแลกเปลี่ยนยิ่งรู้เพิ่มขึ้น..เพราะยังมีอีกหลา่ยมุมมองที่เราเองก็ยังไม่รู้)

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้” (หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2013, 10:30:25 โดย hs3pqj » บันทึกการเข้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์