HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 06:53:18 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรที่เสียประโยชน์น่ะอย่าออกอากาศ มันจะฆ่าตัวตาย  (อ่าน 15607 ครั้ง)
lastname
Hero Member

มือเก่าแต่ไม่เก๋าซักที

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 23:32:58 »

คนละประเด็น จริง ๆ แล้วผมไม่ได้พูดเรื่องอบรมและสอบนะ ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะวันนั้นผมฟัง 144.900 มีสมาชิกติดต่อขึ้นมา ประมาณถามว่าโมบายล์รุ่นนี้มันออกกี่วัตต์ (ความจริงมันก็ 60 เกิน ๆ แหละรู้ ๆ กันอยู่) เลยโดนท่านฯแนะๆไปประมาณว่าอะไรที่มันผิดแต่รู้ ๆ กันอยู่ก็เงียบไว้เถอะ จะเอามาพูดออกอากาศทำไม รึจะให้กลับไปใช้ 10 วัตต์ล่ะ จะเอาหรือไง ? ผมฟังแล้วก็นั่งยิ้มคนเดียว ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอบรมและสอบครับ

ถ้าไม่รีบมาเฉลยละก็
มหาสมุทรเลยนะนี่ (กว้าง-ไกล กว่าทะเล)555

ถึงผมไม่รวยเงินทอง แต่...
ผมมีปัจจัยสี่ ผมมีเวลาให้ครอบครัว
ผมมีเวลาให้มิตร ผมมีเวลาหาความสุข
ผมพอใจครับ
วุฒิ (นนทบุรี)
081-3732512

แนะนำการลงรูป http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 23:32:58 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
tummapol
Hero Member

ศูนย์แปดหนึ่ง-เก้าสี่แปด-สี่หกเจ็ดสอง & pm

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 23:33:33 »

อ๋ออออออออออ 555 ยิ้มกว้างๆ

ผม E29BJU เขต7เพชรบุรี ชื่นชอบและรักในกิจการวิทยุสมัครเล่น วันเกิดอายุครบ 15 ปี สอบเป็นพนักงานวิทยุขั้นต้น 18 ธ.ค2537  ผมรักพ่อแม่และพระเจ้าอยู่หัวHS1A เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับผมครับ 
144.875MHz Ic 229/Gain 7.8dBi
145.6875MHz-600 Ic 275/ 4.1dBi
« ตอบ #31 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 23:33:33 »

แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 09:54:22 »

เมื่อคืนก็ได้ยินใครไม่รู้ ในรีพีทโคราช ออกอากาศในทำนองว่าตัวเองเป็น AR ที่เก่ง เจ๋ง คนอื่นไม่ได้เรื่อง
นั่งฟังซักครู่ก็รู้ว่ากำลังเมาเหล้า พูด วกไปเวียนมา บอกว่าสถานีตัวเองใหญ่ แรง ข้ามจังหวัดได้
แถมกระทบไปถึงผู้บริหารสมาคม

หุ หุ คนเดิมนี่แหละ หลายครั้งแล้ว
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
allday
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 10:35:28 »

เมื่อคืนก็ได้ยินใครไม่รู้ ในรีพีทโคราช ออกอากาศในทำนองว่าตัวเองเป็น AR ที่เก่ง เจ๋ง คนอื่นไม่ได้เรื่อง
นั่งฟังซักครู่ก็รู้ว่ากำลังเมาเหล้า พูด วกไปเวียนมา บอกว่าสถานีตัวเองใหญ่ แรง ข้ามจังหวัดได้
แถมกระทบไปถึงผู้บริหารสมาคม

หุ หุ คนเดิมนี่แหละ หลายครั้งแล้ว
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิ๊งไอเดียเลยครับ
น้องๆนักศึกษาที่คิดโครงการไม่ออก นี่เลย เซนเซอร์ตรวจจับความเมา ยิ่งเมามากพูดออกอากาศ ปริมาณแอลกอฮอร์ ที่ออกมากับลมหายใจหรือกลิ่นปาก กำลังส่งจะลดลงเรื่อยๆ เมาจนถึงขีดสูงที่ตั้งไว้ วิทยุสื่อสารจะทำการตัดระบบไฟ เริ่มตั้งแต่ซัพพลาย ยังไม่หยุดเมาแล้วแพล่ม ระบบไฟในบ้านจะตัด หากยังไม่หยุดอีก ระบบอื่นจะตามมา  ยิงฟันยิ้ม เผ่นดีกว่า เพื่อนๆนึกเอา

086-019-2003 ลำลูกกา ปทุมธานี  E20XMG >>>Mobile station only !
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 10:50:17 »

เอาครับ ไหนๆแล้วลองอ่านดู ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วย ยิงฟันยิ้ม

ที่เราได้ยินเขา เขาชอบพูดวกันว่า "รุ่นอบรมสอบก็จะเป็นแบบนี้แหละ" นู่นนี่นั่น  ท่านไม่ต้องไปน้อยใจอะไรหรอก เขาไม่ได้ว่าตัวเรา แต่จะหมายถึงผู้ที่ไม่ได้เรื่องเพียงบางส่วน  ที่เขาว่าได้มูลเหตุมันมาแบบนี้ครับ

คือ เมื่อก่อน ที่สอบกัน จะหาข้อมูลกันเอง ดูหนังสือ เฝ้าติดตามเรื่องราวต่างๆ ถ้าใครใจไม่รักจริงก็จะทิ้งไปเอง เบื่อหน่ายที่จะไปสอบ จะท้อถอยเลิกลาไปเอง มันเป็นเหมือนเป็นการคัดสรรบุคคลที่จะสอบเป็นพนักงานวิทยุไปโดยปริยายในตัว ทำให้ได้นักวิทยุที่ค่อนข้างมีคุณสมบัติที่ดี ว่างั้น

แต่พอมา รุ่นอบรมสอบ  ก็เหมือนกัน เป็นผู้ที่มีคุณสมบัติครบถ้วน ใจรักจริง มากมาย ไม่ต่างกันกับรุ่นแรกๆ  แต่ มีบางส่วนที่ติดสอยห้อยตาม ท่านนึกออกป่ะ ประมาณมาสอบตามพวกตามฝูงเอามันส์ หรือ มาสอบเพื่อให้ได้จะไปทำการอื่นๆในทางไม่ดี ฯลฯ  เพราะ ถ้าเข้าอบรมณ์จะสอบผ่านหมด ดังนั้น ก็ไม่ต้องเตรียมตัวเตรียมใจอะไร ดังนั้นบุคคลบางส่วนที่ว่านี้สอบผ่านออกมาแล้ว ก็เป็นปัญหาอยู่บ้าง 

เหมือนกันครับ ยกตัวอย่าง  ถ้าผมให้ คุณแม่ ผมไปอบรมสอบก็ต้องผ่าน แล้ว แม่ ผมไม่รู้เรื่องตื่นลึกหนาบางในทางวิทยุเลย ยิ่งความศักดิ์สิทธิ์ของเครื่องวิทยุไม่ต้องไปคุยด้วยครับไม่รู้เรื่องหรอก แค่กดคีย์ออกอากาศได้ก็ถือว่าวิเศษแล้ว แล้วคิดดูถ้าปล่อยให้ไปทำหน้าที่ เป็นพนักงานวิทยุ จะเป็นเช่นไร ก็คงจะมีปัญหาอย่างแน่นอน เพราะ เนื่องจาก แม่ ผมไม่ได้อยู่ในกลุ่มคนที่สนใจจริง แต่เป็นเพราะถูกผมบังคับใช้ให้ไปสอบ นี่ไง แบบนี้ไงครับ ที่เป็นปัญหา

ดังนั้นอย่าไป อะไรเลยครับ เมื่อเรา ไม่ใช่ "บัวเต่าถุย" คนที่เข้ามาอ่านส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มคนที่มีคุณสมบัติทั้งนั้นแหละครับ  ถ้า บัวเต่าถุย เขาจะไม่เข้ามาสนใจอ่าน หรือ สนใจสิ่งใดๆ หรอกครับพวกเราที่เข้ามานี่ผมคิดว่าต้องมีใจรักถ้างั้นคงไม่ปกป้อง หรือ พยายามชี้แจง อย่างแน่นอน
ZERO CHON
Hero Member

อาวุธประจำกาย IC-2200-T FT-9012 IC-2G IC-2S

« ตอบ #35 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 13:50:35 »

พูดถึง รุ่น อบรมสอบ โดยตัวผมเองผมมองว่า จะทำไงได้ เพราะเขาเปิดให้อบรมแล้วสอบผ่านมาแบบนั้น จะว่ากันก็ไม่ได้ แต่ท่านที่เป็นรุ่นอบรมสอบ ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจอะไร ท่านก็ต้องมีสปิริตค้นคว้าศึกษาหาข้อมูลมาเพิ่มเติมอย่าให้ใครเขาตำหนิได้ แต่ด้วยความตั้งใจผมว่าก็คงไม่น้อยไปกว่ากัน

สำหรับผมหายห่วงเรื่องซึมซับสายเลือดวิทยุ ผมใช้วิทยุมาตั้งแต่4-5ขวบครับ จำความได้แรกๆก็ใช้รุ่น เอากล่องกระดาษมาทำตัวเครื่อง เอาไม้เสียบข้างๆทำเป็นสายอากาศ แล้วก็คุยคนเดียว ว1เรียก ว.2 ยิงฟันยิ้ม
มีแวว แต่เล็ก แต่น้อย

thaneey
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 08:28:15 »

เอาครับ ไหนๆแล้วลองอ่านดู ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วย ยิงฟันยิ้ม

ที่เราได้ยินเขา เขาชอบพูดวกันว่า "รุ่นอบรมสอบก็จะเป็นแบบนี้แหละ" นู่นนี่นั่น  ท่านไม่ต้องไปน้อยใจอะไรหรอก เขาไม่ได้ว่าตัวเรา แต่จะหมายถึงผู้ที่ไม่ได้เรื่องเพียงบางส่วน  ที่เขาว่าได้มูลเหตุมันมาแบบนี้ครับ

คือ เมื่อก่อน ที่สอบกัน จะหาข้อมูลกันเอง ดูหนังสือ เฝ้าติดตามเรื่องราวต่างๆ ถ้าใครใจไม่รักจริงก็จะทิ้งไปเอง เบื่อหน่ายที่จะไปสอบ จะท้อถอยเลิกลาไปเอง มันเป็นเหมือนเป็นการคัดสรรบุคคลที่จะสอบเป็นพนักงานวิทยุไปโดยปริยายในตัว ทำให้ได้นักวิทยุที่ค่อนข้างมีคุณสมบัติที่ดี ว่างั้น

แต่พอมา รุ่นอบรมสอบ  ก็เหมือนกัน เป็นผู้ที่มีคุณสมบัติครบถ้วน ใจรักจริง มากมาย ไม่ต่างกันกับรุ่นแรกๆ  แต่ มีบางส่วนที่ติดสอยห้อยตาม ท่านนึกออกป่ะ ประมาณมาสอบตามพวกตามฝูงเอามันส์ หรือ มาสอบเพื่อให้ได้จะไปทำการอื่นๆในทางไม่ดี ฯลฯ  เพราะ ถ้าเข้าอบรมณ์จะสอบผ่านหมด ดังนั้น ก็ไม่ต้องเตรียมตัวเตรียมใจอะไร ดังนั้นบุคคลบางส่วนที่ว่านี้สอบผ่านออกมาแล้ว ก็เป็นปัญหาอยู่บ้าง 

เหมือนกันครับ ยกตัวอย่าง  ถ้าผมให้ คุณแม่ ผมไปอบรมสอบก็ต้องผ่าน แล้ว แม่ ผมไม่รู้เรื่องตื่นลึกหนาบางในทางวิทยุเลย ยิ่งความศักดิ์สิทธิ์ของเครื่องวิทยุไม่ต้องไปคุยด้วยครับไม่รู้เรื่องหรอก แค่กดคีย์ออกอากาศได้ก็ถือว่าวิเศษแล้ว แล้วคิดดูถ้าปล่อยให้ไปทำหน้าที่ เป็นพนักงานวิทยุ จะเป็นเช่นไร ก็คงจะมีปัญหาอย่างแน่นอน เพราะ เนื่องจาก แม่ ผมไม่ได้อยู่ในกลุ่มคนที่สนใจจริง แต่เป็นเพราะถูกผมบังคับใช้ให้ไปสอบ นี่ไง แบบนี้ไงครับ ที่เป็นปัญหา

ดังนั้นอย่าไป อะไรเลยครับ เมื่อเรา ไม่ใช่ "บัวเต่าถุย" คนที่เข้ามาอ่านส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มคนที่มีคุณสมบัติทั้งนั้นแหละครับ  ถ้า บัวเต่าถุย เขาจะไม่เข้ามาสนใจอ่าน หรือ สนใจสิ่งใดๆ หรอกครับพวกเราที่เข้ามานี่ผมคิดว่าต้องมีใจรักถ้างั้นคงไม่ปกป้อง หรือ พยายามชี้แจง อย่างแน่นอน
+100ครับ
ส่วนใหญ่ที่เห็นนะว่าอบรมแล้วสอบเป็นแบบนั้นจริงๆ กับคนใกล้ตัวนี่แหละต้องอัญเชิญและขอร้องให้ไปกันทั้งๆที่เขาไม่ได้สนใจเลย ภาษาก็ไม่ได้ โค๊ตคิวก็ไม่เป็น 555+ คนที่ตั้งใจจริงก็ดีครับ ผมเองก็สอบที่ กทม.ครับปี 40 อยากพอควรฝึกเล่น 27 มานานแถวพระราม 7 สอบแล้วก็ไม่มีปัญญาซื้อเครื่องตอนนั้นถ้าจะมีเครื่องมันก็เป็นหมื่นอยู๋เครื่องมือ 2ไม่มีต้องซื้อเครื่องเท่านั้นถึงจะมีคอลซายเดี๋ยวนี้ขอได้เลยคอลซายไม่มีเครื่องไม่เป็นไร

ติดต่อสอบถามที่
0818003001
HS5SAY
Sr. Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 09:03:16 »

อยากให้ท่านที่ไม่เคยอ่านลองอ่านบทความนี้ครับ

http://www.hs8jyx.com/html/i_do_not_want_to_tell_anyone.html

ลบได้ครับถ้าหากผิดกฎหรือเห็นไม่สมควร  และกราบขอบคุณเจ้าของด้วยนะครับ
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #38 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 11:15:05 »

ท่านคงต้องตอบคำถามแบบนี้อีกนาน ตราปใดที่ยังมีอบรมแล้วสอบอยู่

ผมก็อบรมแล้วสอบมา  ฮืม ฮืม ฮืม

buffalo(บ๊อบ ฟูโล)
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

082-822-1234

« ตอบ #39 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 13:11:12 »

ท่านคงต้องตอบคำถามแบบนี้อีกนาน ตราปใดที่ยังมีอบรมแล้วสอบอยู่

ผมก็อบรมแล้วสอบมา  ฮืม ฮืม ฮืม

พวกที่สอบอย่างเดียวแบบเมื่อก่อน แต่พฤติกรรมตะบักตะบวยก็มีเยอะนะ กทม.ก็มี สนทนาด้วยถ้อยคำหยาบคาย มันไม่เกี่ยวว่าจะได้มาโดยสอบอย่างเดียว หรือ อบรมแล้วสอบ อะไรมันจะแย่มันอยู่ที่ตัวบุคคล ไม่เกี่ยวกับขั้นตอนการได้มา อย่างแฟนผมก็อบรมแล้วสอบ ยอมรับว่าขั้นตอนง่าย แค่เอาตูดไปติดเก้าอี้มันก็ผ่านแล้ว แต่อย่างน้อยเค้าก็ได้มีนามเรียกขานที่ถูกต้อง ซึ่งก็ไม่ได้มาคุยมาอะไรมากมาย ก็แค่ครั้งนึงในชีวิต ปีนึงกดคีย์คุยซักครั้งมั้ง  ก็เพิ่งไปขอนามเรียกขานที่ศูนย์นนท์เมื่อเดือนที่แล้ว เพราะเจตนารมณ์ของกฏหมายน่าจะแค่ควบคุมจำกัดสิทธิ์ของคนที่จะใช้วิทยุสมัครเล่นเท่านั้นละ ต้องมีคุณสมบัติเบื้องต้นเท่านั้นเท่านี้ ต้องจ่ายค่าตอบแทนให้รัฐเท่านั้นบาทเท่านี้่บาท แค่นั้นจบ กฏหมายไม่สนใจว่าคุณจะใจรักวงการแค่ไหน ไม่สนว่าคุณจะมาเป็นวิทยุสมัครเล่นเพื่อบรรเทาความผิดในการใช้วิทยุสื่อสารบางกิจการ ไม่สน

จะดูง่าย ๆ ก็ในเว็บบอร์ดนี้ นักวิทยุสมัครเล่นคอลซานย์เก่า ๆ แต่การกระทำ การตอบคำถาม การแสดงความคิดเห็น การวางตัว บางท่านก็ออกแนวเพี้ยน ๆ ก็มี ครั้นนักวิทยุสมัครเล่นหน้าใหม่อบรมและสอบแต่ เกรดเอ คุณภาพคับแก้ว ใจรักวงการ ก็มีไม่น้อย ก็ว่าอะไรกันไม่ได้ ของแบบนี้มันแล้วแต่ตัวบุคคล

โดย "บ๊อบ ฟูโล"
โทร 082-822-1234

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์