HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 07:48:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เต่าเข้าบ้าน มันเป็นเต่าชนิดไหน จะเอาไปปล่อยที่ไหนดี  (อ่าน 6620 ครั้ง)
prakittipong
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

« เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 17:48:56 »

เจ้าตัวนี้ มันเดินต้วมเตี้ยมเข้ามาในบ้านผม ไม่รู้ว่ามันเป็นเต่าชนิดไหน เต่าบก หรือเต่าน้ำ และไม่รู้ว่าจะเอาไปปล่อยที่ไหนดี ถึงจะทำให้มันปลอดภัย ถ้าปล่อยในคลองแถวบ้าน สงสัยเสร็จคนงานเขมรแน่ๆ บ้านผมอยู่แถวบึงกุ่ม กทม.

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 17:48:56 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22SUR
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:02:20 »

แนะนำ วัดกลางคลองสี่ ลำลูกกาครับ ที่นั่นมีบ่อเลี้ยงเต่า

นนทบุรี
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:02:20 »

jim
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:08:50 »

น่าจะเป็นตัวเลี้ยงแล้วพอโตมันไม่สวยเจ้าของเลยปล่อย ผมว่าน่าจะเป็น เต่าญี่ปุ่น นะ
E22FVS
Hero Member

"ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป "

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:10:12 »

เต่าญี่ปุ่นครับ.. เลี้ยงไว้เอาบุญเลยครับ

" แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์ "
สานงานต่อ.. รักษาแผ่นดินพ่อสืบไป....
ultraman
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:52:44 »

หน้าลายเหมือนเต่าญี่ปุ่น

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:53:17 »

แล้วเต่าญี่ปุ่นนี้ เป็นเต่าบกหรือเต่าน้ำครับ เลี้ยงยังไง ให้อาหารอะไรครับ ไม่มีความรู้เลย
HS5SAY
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 18:59:53 »

แล้วเต่าญี่ปุ่นนี้ เป็นเต่าบกหรือเต่าน้ำครับ เลี้ยงยังไง ให้อาหารอะไรครับ ไม่มีความรู้เลย

ตามนี้เลยครับ
http://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=161

เต่าญี่ปุ่นโตมาตัวก็ใหญ่ กินเยอะขี้ก็เยอะ สีก็เปลี่ยนไปไม่สวยน่ารักเหมือนเก่า เหม็นก็เหม็น เลี้ยงไปเลี้ยงมาเมื่อไหร่คิดได้ดังนี้แล้วก็อย่าเอาไปปล่อยตามแหล่งน้ำธรรมชาตินะครับ เต่าญี่ปุ่นจะไปแย่งที่อยู่และแหล่งอาหารของเต่าพื้นเมืองของเรา เต่าญี่ปุ่นกินก็เก่งกินไม่เลือก ขยายพันธุ์ง่าย อัตราการรอดสูงแถมไข่เยอะอีก ผิดกับเต่าไทยของเราไข่ทีน้อยจัง ยังไงก็คิดพิจราณาศึกษาก่อนเลี้ยง วางแผนและเตรียมการจัดการให้ดีๆ เพื่อเต่าแสนรักของเรานะคร๊าบบบ..
HS3-WWG
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 19:08:33 »

ตามนี้เลยครับ
http://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=161

เต่าญี่ปุ่นโตมาตัวก็ใหญ่ กินเยอะขี้ก็เยอะ สีก็เปลี่ยนไปไม่สวยน่ารักเหมือนเก่า เหม็นก็เหม็น เลี้ยงไปเลี้ยงมาเมื่อไหร่คิดได้ดังนี้แล้วก็อย่าเอาไปปล่อยตามแหล่งน้ำธรรมชาตินะครับ เต่าญี่ปุ่นจะไปแย่งที่อยู่และแหล่งอาหารของเต่าพื้นเมืองของเรา เต่าญี่ปุ่นกินก็เก่งกินไม่เลือก ขยายพันธุ์ง่าย อัตราการรอดสูงแถมไข่เยอะอีก ผิดกับเต่าไทยของเราไข่ทีน้อยจัง ยังไงก็คิดพิจราณาศึกษาก่อนเลี้ยง วางแผนและเตรียมการจัดการให้ดีๆ เพื่อเต่าแสนรักของเรานะคร๊าบบบ..

ถูกต้องที่สุดครับ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 19:13:28 »

มีใครจะรับอุปการมันบ้างมั้ยครับ ตอนนี้ขังมันอยู่ในกาละมัง ใส่น้ำนิดหน่อย เอากะหล่ำปลีวางไว้ให้ก็ไม่กิน
ถ้าใครต้องการ หรือมีพื้นที่เลี้ยง ติดต่อผมได้เลยครับ ถ้าอยู่ใน กทม.ปริมณฑล จะนำเอาไปส่งให้ถึงบ้านเลยครับ ไม่อยากนำไปปล่อย กลัวว่าจะเป็นบาป มากกว่าได้บุญ
marl
Hero Member
Hero Member

สัมปะจิตฉามิ

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 19:23:03 »

แมวมาหา หมามาสู่   โบราณว่า  โชคดี
  เต่าเข้าบ้าน....เฮง ๆๆๆๆ.......
..
. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แตถ้าไม่อยากเลี้ยง เชิญอ่านคับ
“โครงการคืนชีวิตเต่าและตะพาบน้ำสู่ธรรมชาติ” จึงเกิดขึ้นภายใต้การดำเนินการของ “ชมรมรักษ์เต่า” โดย ขจร เจียรวนนท์ ประธานชมรมฯ และ รศ.สพญ.ดร.นันทริกา ชันซื่อ ผอ.ศูนย์วิจัยโรคสัตว์น้ำ คณะสัตวแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ประธานร่วมฯ เพื่อช่วยชีวิตเต่าและตะพาบน้ำที่บาดเจ็บจากเหตุการณ์เหล่านี้ โดยทำการอนุบาลและรักษาให้หาย ก่อนนำไปปล่อยยังแหล่งที่อยู่อาศัยที่เหมาะสม ล่าสุดจับมือกับ www.helplink.net เว็บไซต์ซึ่งมีแนวคิดที่เป็นส่วนหนึ่งในการสร้างสังคมไทยให้เป็นสังคมแห่งการช่วยเหลือ และอาสาสมัคร จับเต่าที่มีผู้นำมาปล่อยไว้จนอยู่อย่างแออัด ณ วัดโพสพผลเจริญ จ.ปทุมธานี มารักษาและนำไปปล่อย ณ โครงการห้วยองคต อันเนื่องมาจากพระราชดำริ อ.หนองปรือ จ.กาญจนบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2013, 19:35:36 โดย marl » บันทึกการเข้า

ขอบคุณที่แวะมาครับ
0820247199

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์