HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 22:10:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า Land Line ไม่ได้หมายความว่า โทรศัพท์มือถือ  (อ่าน 16686 ครั้ง)
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 12:04:40 »

คำว่า Land Line(แลนด์ไลน์) ไม่ได้หมายความว่าโทรศัพท์มือถือครับ มันเป็นศัพท์เทคนิคซึ่งหมายความว่า

โทรศัพท์พึ้นฐานที่ติดตั้งในที่พักอาศัยหรือที่ต่างๆ(โดยใช้สายโทรศัพท์เป็นตัวนำ)

ส่วนโทรศัพท์ mobile phone หรือโทรศัพท์เคลื่อนที่หรือที่เรียกบ้านๆว่า โทรศัพท์มือถือนั้น

แฮมต้องเรียกว่า(่ขอเบอร์)  mobile phone ไม่ใช่(ขอเบอร์หรือฯลฯ)  Land Line

ต่อไปหากเป็น AEC แล้วอย่าไปใช้ว่า  Land Line นะครับ ขายอุจระหน้าประชาชีเขานะครับ

แลนด์ไลน์ http://en.wikipedia.org/wiki/Landline

โมไบล์ โฟน http://en.wikipedia.org/wiki/Mobile_phone

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2013, 18:29:36 โดย สายน้ำ » บันทึกการเข้า

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 12:04:40 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 12:10:44 »

แถมอีกตัว mobile(โมไบล์) ไม่ได้แปลว่า "รถยนต์" นะครับ มันแปลว่า

ADJ. ซึ่งเคลื่อนที่ได้ง่าย
    relate:{เคลื่อนที่ง่าย}{เคลื่อนไหวได้}
    syn:(movable)(dynamic)
    ant:(immobile)(stationary)(fixed)
ADJ. แปรเปลี่ยนได้ง่าย
    relate:{แปรเปลี่ยนเร็ว}{เปลี่ยนแปลงง่าย}
    ant:(unchanging)
N. เครื่องแขวนหมุนไปมาตามลมได้
    relate:(โมบาย)
mobile  (โม'ไบลฺ)
adj. ซึ่งเคลื่อนที่ได้, ซึ่งเคลื่อนไหวไปมาได้รวดเร็ว,
เปลี่ยนแปลงได้ง่าย, เปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ. n. รูปปั้นที่เคลื่อนที่ได้

ซึ่งตามที่พจนานุกรรมบรรญญัติไว้ไม่มีคำใดเลยที่หมายถึงรถยนต์ อย่าสับสนนะครับ จะเป็น AEC

แล้ว..อายเขาเปล่าๆ เช่น...ขณะนี้ผมกำลังขับโมบาย..อยู่รับชัดมั้ยครับ ก็แปลว่า ขณะนี้ผมกำลังขับเครื่องหมุน

ไปมาตามลมได้(กรุ๊งกริ๊งๆแขวนตามบ้าน)อยู่ครับ(เขาจะว่าเราถ้าจะบ้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2013, 18:53:11 โดย สายน้ำ » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 12:10:44 »

thada
Hero Member

ชื่นชอบคนที่จริงใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 14:31:16 »

ขอบคุณครับ เข้าใจผิดมาตลอด แต่โดยปกติผมจะพูดตรงๆเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2013, 15:47:17 โดย thada » บันทึกการเข้า

E22CQS : Labor Ham Club Station (E27AR) 145.250 MHz Stand by 145.000 MHz
sookjai
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 14:40:51 »

ขอบคุณครับ เป็นเรื่องดีที่นำมาบอก จะได้เข้าใจ
ให้ถูกต้อง แอบเอามาใช้อยู่ตั้งนานเหมียลกัลลล
อย่างว่าแหละ เขาว่ามา เราก็จำเอาไปว่าต่อ
เหมือนกับ คำว่าเสายาง หรือเสารับเบอร์ดั๊ก นั่นแหละ
อันที่จริงเขาต้องเรียกอะไร ก็ไม่แน่ใจนะครับ
ไม่รู้จริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ฮืม
hs2phh
Hero Member

シラチャハムクラブ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 14:57:48 »

ผมมีความเห็นแตกต่าง ผิดถูกขออภัยครับ ยิงฟันยิ้ม
Land Line. ถ้าแปลตามศัพท์หรือพจนานุกรม ก็น่าจะแปลได้ว่า โทรศัพท์พึ้นฐานที่ติดตั้งในที่พักอาศัยหรือที่ต่างๆ

แต่ถ้าแปลตามคำย่อของนักวิทยุสมัครเล่นแล้ว
Land Line หรือ Lima Lima ก็น่าจะหมายถึงโทรศัพท์ เพื่อให้เป็นที่เข้าใจตรงกันของในหมู่นักวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น
ไม่ได้กำหนดให้ใช้กันทั่วไป ใช้เฉพาะกิจการนักวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น ไม่ได้แบ่งแยกลักษณะของโทรศัพท์ อีกอย่างสมัยนั้น
(ตอนกำหนดคำศัพท์) คงยังไม่มีโทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้กันเหมือนปัจจุบันนี้....... ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

คำย่อในกิจการวิทยุสมัครเล่น
 CQ   เรียกสถานีใดก็ได้ ตอบที
OM   เพื่อน ( Old Man)
YL    ผู้หญิง ( Young Lady)
XYL   ภรรยา
HARMONIC   แสลงว่า ลูก
HAM   แสลงว่านักวิทยุสมัครเล่น
LAND LINE   โทรศัพท์
MAY DAY   ขอความช่วยเหลือมีเหตุฉุกเฉิน
STAND BY  รอฟัง พร้อมรับการติดต่อ
BREAK   ขอขัดจังหวะการสนทนา
CONTACT   ขอติดต่อกับ......
CLEAR   ยกเลิกการติดต่อ
NEGATIVE   ปฏิเสธ / ไม่ใช่
ROGER   รับทราบข้อความ
EYEBALL การพบปะ เจอะเจอ
DX   การติดต่อวิทยุทางไกล
73   ด้วยความปราถนาดี เมื่อเลิกการติดต่อ
88  ความหมายเดียวกันกับ 73 แต่ส่วนมากจะใช้สำหรับเพศตรงข้าม

lastname
Hero Member

มือเก่าแต่ไม่เก๋าซักที

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 15:07:25 »

ผมมีความเห็นแตกต่าง ผิดถูกขออภัยครับ ยิงฟันยิ้ม
Land Line. ถ้าแปลตามศัพท์หรือพจนานุกรม ก็น่าจะแปลได้ว่า โทรศัพท์พึ้นฐานที่ติดตั้งในที่พักอาศัยหรือที่ต่างๆ

แต่ถ้าแปลตามคำย่อของนักวิทยุสมัครเล่นแล้ว
Land Line หรือ Lima Lima ก็น่าจะหมายถึงโทรศัพท์ เพื่อให้เป็นที่เข้าใจตรงกันของในหมู่นักวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น
ไม่ได้กำหนดให้ใช้กันทั่วไป ใช้เฉพาะกิจการนักวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น ไม่ได้แบ่งแยกลักษณะของโทรศัพท์ อีกอย่างสมัยนั้น
(ตอนกำหนดคำศัพท์) คงยังไม่มีโทรศัพท์เคลื่อนที่ใช้กันเหมือนปัจจุบันนี้....... ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

คำย่อในกิจการวิทยุสมัครเล่น
 CQ   เรียกสถานีใดก็ได้ ตอบที
OM   เพื่อน ( Old Man)
YL    ผู้หญิง ( Young Lady)
XYL   ภรรยา
HARMONIC   แสลงว่า ลูก
HAM   แสลงว่านักวิทยุสมัครเล่น
LAND LINE   โทรศัพท์
MAY DAY   ขอความช่วยเหลือมีเหตุฉุกเฉิน
STAND BY  รอฟัง พร้อมรับการติดต่อ
BREAK   ขอขัดจังหวะการสนทนา
CONTACT   ขอติดต่อกับ......
CLEAR   ยกเลิกการติดต่อ
NEGATIVE   ปฏิเสธ / ไม่ใช่
ROGER   รับทราบข้อความ
EYEBALL การพบปะ เจอะเจอ
DX   การติดต่อวิทยุทางไกล
73   ด้วยความปราถนาดี เมื่อเลิกการติดต่อ
88  ความหมายเดียวกันกับ 73 แต่ส่วนมากจะใช้สำหรับเพศตรงข้าม

ตามนี้ครับผม คำพื้นๆผมใช้มาตั้งแต่ปี2534
เพิ่มอีกนิด QRM ของผมคือลูกเช่นกันครับ ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าสากลหลังมีเจ้าโทรศัพท์เคลื่อนที่ จะมีคำมาใช้แทนว่า
"QRX สักครู่นะครับ ขอรับLANDLINEแปป" หรือเปล่า หากมีต้องพูดอย่างไงครับ จะได้ไม่ขายหน้าครับ

ถึงผมไม่รวยเงินทอง แต่...
ผมมีปัจจัยสี่ ผมมีเวลาให้ครอบครัว
ผมมีเวลาให้มิตร ผมมีเวลาหาความสุข
ผมพอใจครับ
วุฒิ (นนทบุรี)
081-3732512

แนะนำการลงรูป http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 15:09:50 »

อืม...... วิทยุสมัครเล่น เรื่องเล่นๆครับ
สะบาย สะบาย หยวน หยวน อย่าคิดมากครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
HS4IXI
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 15:38:50 »

อืม...... วิทยุสมัครเล่น เรื่องเล่นๆครับ
สะบาย สะบาย หยวน หยวน อย่าคิดมากครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เห็นด้วยครับ เป็นสิ่งที่ควรรู้ไว้  แต่ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องใช้ (ไม่มีข้อบังคับให้ใช้) ใช้ภาษาไทยตรงๆ ง่ายจะตายไปครับ โทรศัพท์ก็พูดโทรศัพท์ สถานี  รถยนต์ก็บอกสถานีรถยนต์ เสายาง เสาชัก ก็ไม่เห็นแปลกตรงไหน อย่างโรเจอร์ ซึ่งแปลเป็นไทยได้ว่ารับทราบและรับปฏิบัตินะครับ ไม่ใช่แปลว่าไม่รู้หรือไม่ทราบ   ผมไม่โรเจอร์เลยท่านโรเจอร์มั๊ยผมโรเจอร์ดีซักวันท่านจะโรเจอร์เหมือนผม (ผมนั่งฟังแล้วก็งงไม่รู้เขาคุยอะไรกัน)
ขอบคุณครับ

ธรรมรัฐ  ใจการุณ   091-0255299  ID Line : hs4ixi
futaba
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 15:47:05 »

ก็เอาแบบง่ายๆสิครับ โทรศัพท์ ก็ เรียกมันว่าโทรศัพท์ รถยนต์ก็เรียกมันว่ารถยนต์ ผมว่าเป็นคำพูดที่ใครๆได้ยินก็ต้อง อ๋อ......

บัญชี 230-2-26317-8 กสิกร
ติดต่อ 082-4969972 ศร
E22PSM
Hero Member

คนธรรมดาทีมีใจใฝ่รู้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 16:03:46 »

ผมมองว่า เจตนารมของคนที่คิดโค๊ด ขึ้นมาเพื่อการสื่อสารที่เขาใจง่าย กระทัดรัด เนื่องจาก ช่วงเวลาการติดต่อมีน้อย
เนื่องจากสภาพอากาศบ้าง กำลังส่งบ้าง หรือความถี่ที่อาจจะเบี่ยงแบนได้เพราะในอดีต เทคโนโลยีการผลิตอุปกรณ์สื่อสารที่ไม่ได้ทันสมัยเหมือนปัจจุบัน ขอแค่โค๊ดสั้น ก็สามารถเข้าใจได้ว่าคู่สถานี้ต้องการสื่อสารข้อความว่าอะไร
แต่ถ้าจะเอามาแปล แล้วพูดตามตรงตัวอักษรก็ดูจะเป็นเรื่องน่าขำมากว่า
มีใครบ้างครับจะติดต่อทางวิทยุด้วย วลีแบบนี้ ทุกครั้งไป ครับ "เรียกสถานีใดก็ได้ ตอบที -เรียกสถานีใดก็ได้ ตอบที-เรียกสถานีใดก็ได้ ตอบที " หรือ "ขอ ขัดจังหวะการสนทนาครับ" หรือ หมด ข้อความ รอฟัง พร้อมรับการติดต่อ
ก็มาใช้ CQ CQ CQ หรือ ขออณุญาต BREAK  หรือ 73 stand by เป็นอันเข้าใจกัน ง่ายๆ
ส่วนเรื่อง lan line ผมว่าทุกคนก็ต้องเข้าใจว่า คือโทรศัพท์ จะตั้งติดพื้นหรือจะเป็นแบบมือถือ ก็เป็นอันเข้าใจตรงกันได้ก็พอครับ ประเด็นอยู่ตรงนี้ครับ ปัจุบันการใช้งานวิทยุสมัครเล่น เอาเฉพาะที่ใช้สื่อสารกันทั่วไปในบ้านเรา ตัวเครื่องก็มีประสิทธภาพดี มีระบบทวนสัญญาณ แทบจะทุกจังหวัด มีเพื่อสมาชิกที่คอยรับ การพูดคุยด้วยภาษาที่เข้าใจง่ายๆ ลดการใช้ ศัพท์เฉพาะลงก็คงไม่ยาก ใช้ภาษาปกติ เหมือนคุยกันธรรมดา ก็ไม่น่าจะเป็นไรมั้งครับ
เช่น "รับโทศัพท์" "ขับรถอยู่" "มากับภรรยา"  แต่ก็ไม่ต้องละเลยการจดจำโค็ดคิว หรือศัพท์ เฉพาะบางคำ หากมีเหตุจำเป็นหรือฉุกเฉินที่ต้องการสื่อสารในเวลาสั้นที่สุด หรือพูดคุยกับเพื่อน นานาชาติได้ แต่พอพูดถึงเรื่องการเข้าสู AEC ผมว่าผมคงมีโอกาศน้อยครับเพราะผมเป็นคนบ้านนอกภาษาไทยยังพูดไม่ค่อยถูก ภาษาอังกฤษไม่ต้องพูดถึง ท่อง A-Z ได้ก็เก่งแล้ว คงยากที่จะได้คุยกับเพื่อนจากนานาประเทศ จะไปพม่า ก็พูดไม่ได้ ไปมาเล ภาษายาวีก็ไม่รูู้เรื่อง ไป ลาว เวียดนาม กัมพูชา ภาษาฝรั่งเศษ ยิ่งแล้วใหญ่ 555 มีใครถามว่า "ยู แคน สะปี๊ก อิง ลิช" ผมก็จะตอบ ว่า "แอม ซอรี่ แอม ด๊อนท์ แคน"

นายธีรพล ดวงดี (E22PSM) Tel.086-4097318
อฉชกท 4697

ออมทรัพย์ เลขที่ 054-7-01276-5
ออมทรัพย์ เลขที่ 078-2-74511-7

หน้า: [1] 2
  พิมพ์