HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 07:31:25 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เรื่องการติดต่อนอกข่ายสมัครเล่น  (อ่าน 4062 ครั้ง)
PTo
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 18:30:34 »

(แอบๆคิด)

ไม่มีทาง ยกเว้นเกิดหายนะกับประเทศเค้าถึงขอให้พวกท่านมาร่วมแจมในข่ายเค้า เช่นน้ำท่วมที่ผ่านมา แต่ต่อให้มีเหตุใหญ่ๆแต่ถ้าไม่ใช่ระดับหายนะของประเทศจริงๆ เค้าก็ให้พวกคุณประสานงานกันเองทำกันเองในที่แคบๆ  วิทยุสมัครเล่นมีข้อจำกัดทำไม ผมไม่ได้ถามว่ามีข้อจำกัดอย่างไร แต่ถามว่ามีข้อจำกัดทำไม จะอ้างเพื่อตามกฏเพื่อตามระเบียบก็คงไม่ใช่คำตอบที่แท้จริง ในเมื่อตำรวจผู้รักษากฏหมายยังทำผิดกฏหมายวิทยุคมนาคมตั้งแต่ระดับผู้กำกับยัน ส.ต.ต. แต่ผมว่าผมเห็นอะไรบางอย่าง วิทยุสมัครเล่นคือการแก้ปัญหากับมนุษย์จำนวนมากที่อยากใช้วิทยุสื่อสาร มนุษย์สารพัดปัญหา หลากหลายความต้องการ โคตรๆมากเรื่อง เลยจับมาแออัดกันในที่แคบ ๆ ที่หนึ่งเรียกว่า 144-146 MHz ให้อยู่ปนๆกันอย่างนั้น กำหนดภาษาใหม่ให้ใช้จะได้มาวุ่นวายมาติดต่อกับข่ายราชการไม่ได้ งั้นให้ใช้ QCode ละกัน

ผมก็มีคำถามกับตัวเองนะว่าทำไมเราต้องใช้ QCode มันสะดวกกว่าจริงเหรอ มันสละสลวยทางภาษาจริงเหรอ หรือว่ามันติดต่อไวกว่า

เอ้างั้นมีอีกคำถาม ถ้า QCode ดีกว่างั้นก็ควรให้หน่วยงานราชการเลิกใช้ รหัส ว. แล้วหันมาใช้ QCode แทน

จะเห็นว่าบางทีความถี่ก็ไม่ได้ห่างกันระหว่างสมัครเล่นกับราชการ แต่คุยกันไม่ได้ ต่อให้มีเหตุน้ำท่วมใหญ่กว่าครั้งเก่าก็เถอะ ใครไม่ได้เป็นสมัครเล่นมาฟังก็งง

Gov: ที่ใด ว.6 เข้ามา ขอ ว.3
AR:  หน่วยงานราชการ Gov.. จาก โฮเต็ลเซียร่าวันบลาๆๆ
Gov: (ห้ะ หน่วยงานไหนวะเนี่ย) ที่ใด ว.6 ขอข้อความช้าๆ
AR: ขอทดสอบสัญญาณ รับได้ QRK ใด
Gov: (อะไรวะ QRK) ทดสอบสัญญาณ อ่ะๆ ให้ชัดเจนไปก่อน รับฟัง ว.16 ระดับ 5 ครับ
AR: ทราบ ว.61 ครับ (แน้ะ AR ใช้รหัส ว.)

จะเห็นว่ามันคุยอะไรกันไม่ได้เลย ต่อให้มีน้ำท่วมเมืองอีกครั้งแล้วได้ประสานงานกันก็คุยกันแทบไม่รู้เรื่อง สุดท้ายต้องใช้ภาษาธรรมดาติดต่อกัน

SIAMTHAILAND
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 18:30:34 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
thada
Hero Member

ชื่นชอบคนที่จริงใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 10:24:06 »

ด้วยความเคารพ จขก.ครับ คำถามนี้เป็นคำถามที่นักวิทยุสมัครเล่นทุกคนรู้คำตอบดีทุกคนครับ!! หนึ่งนักวิทยุสมัครเล่นก็มีแม่ข่ายในการรับแจ้งเหตุอยู่แล้ว สอง.ความถี่ของนักวิทยุสมัครเล่นที่ได้รับอนุญาตให้ใช้คือ144-146 และเครื่องไม่สามารถเปิดความถี่อื่นได้ครับ

ครับ มันเป็นเรื่องของกฏระเบียบ ที่เราไม่สามารถออกนอกความถี่ได้..

E22CQS : Labor Ham Club Station (E27AR) 145.250 MHz Stand by 145.000 MHz
« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 10:24:06 »

nuttyza5596
Hero Member

โพสอยู่ดีๆ ก็ได้เป็น

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013, 11:24:56 »

ตอบตรงประเด็นที่ จขกท. ถามนะครับ จังหวัดผมทำได้ครับ ใช้นามเรียกขานพลเมืองดีเข้าไปเลยก็ได้ครับ

(แอท)ขอนแก่น

ข้าฯ ยังผู้น้อยครับครับ รู้จริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ได้โปรดชี้แนะครับ ยิ้ม)
hs1yhj
Hero Member

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2013, 19:38:54 »

อยากเล่นนอกข่าย ก็ไม่ต้องมาเป็นนักวิทยุสมัครเล่น ไปสมัครเป็น อพปร. กู้ภัย ตำรวจชุมชน อส. ชรบ. ที่เขามีความถี่ให้ใช้ นักวิทยุสมัครเล่นมันมีกฎของเขา ไม่ค้องไปว่าหน่วยงานตำรวจที่ใช้เครื่องเถิ่อน มันคนละเรื่องกันครับ

สุทธิศักดิ์ พณิชประเสริฐ   30  หมู่ 8 ตำบล ปงน้อย  อำเภอ ดอยหลวง จังหวัด เชียงราย 57110 sutthisak.pa(แอท)hotmail.com โทรศัพท์ 081-7473953 , 086-6897460
infinities
Full Member

็HS4XYM

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:11:01 »

อ่านมาเจอ ก็ ขอ แลกเปลี่ยนความรู้นะครับ
 ถ้า ไม่ฉุกเฉินมาก ก็ให้โทร สายด่วน ไปตามหมายเลขต่างๆ ก่อนนะครับ
1669  191 199
ถ้า เค้า ยังไม่รับ ก็ค่อยขึ้น ความถี่
หรือ แบตโ?รศัพท่านหมดก็ค่อยขึ้นความถี่ กรณี ที่ท่าน รู้ช่องความถี่ ของหน่วยงาน นั้นๆ
บางที เราจะขึ้นความถี่โดย ตรง ก็ อาจจะมีคนหมั่นไส้ ทำไม ไม่อยู่ในเครือข่ายของตนเอง
แฮมงี้  กู้ภัยงี้ อปภรงี้
แต่ในด้านสามัญสำนึก หน่วยงานไหน ถ้าเป็นคนดี  เค้าก็อยากช่วยเหลือผู้อื่นด้วยกันทั้งนั้น
ให้มองที่เจตนาและจุดประสงค์  ก่อน จะ ตำหนิ เพื่อนๆด้วยกันครับ

ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล นะครับ

เอกกวี เนติกำจร
204 หมู่2 ต.ยางตลาด อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ 46120  TEL.0892751022
HS4XYM
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:21:46 »

พูดถึงเรื่อง Q-Code นักวิทยุสมัครเล่นทั่วโลกเขาใช้กันครับ ส่วนโค๊ด ว. มีแต่หน่วยงานในประเทศไทยใช้ครับ

ท่านบอกว่า กำหนดภาษาใหม่ให้ใช้จะได้มาวุ่นวายมาติดต่อกับข่ายราชการไม่ได้ งั้นให้ใช้ QCode ละกัน

ไม่ใช่นะครับ หน่วยงานราชการในประเทศไทยไม่ได้เป็นคนกำหนดครับ หรือ Q-Code เกิดที่ประเทศไทยหว่า งั้นผมผิด ผมขอโทษครับ

hamthai99
Hero Member

เกิดเป็นชายต้องมีใจอดทน

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:30:18 »

คงไม่ต้องบอกอะไรกันมากครับ
ตอนอบรม หรือ สอบ นักวิทยุทุกคนรู้อยู่แก่ใจ ว่าสิ่งใหนทำได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ควรทำ
ถ้าจะรั้นทำ ก็ทำไปเถอะ ครับ ถูกผิด นักวิทยุรู้อยู่แก่ใจ  ของท่านเอง

ทำใมต้องใช้โคดQ เวลาสอบเขาก็บอกไว้ นักวิทยุสมัครเล่นทุกคนรู้หมด
ถึงเวลาเป็นนักวิทยุจริงๆแล้ว กลับมีข้อแม้ ต่างๆนาๆ ว่าไม่อย่างโน้น ว่าไม่อย่างนี้

ก่อนที่ไม่เคยได้ใช้ ยังไม่รู้จัก ยังไม่มีวิทยุ เวลามีเหตุฉุกเฉิน ท่านทำอย่างไร แจ้งอย่างไร
ถึงเวลานี้ ก็จงทำแบบนั้นครับ.....

HS3-WWG
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:37:34 »

เกิดฉุกเฉินมาจริงเกี่ยวกับชีวิตคนผมก็ขึ้นมั่วหมดนั่นแหละครับ  ขณะนั้นกฏอะไรมองเป็นกระดาษไปก่อนผมเจอผมทำแบบนี้นะ
sawas
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 09:51:27 »

แจ้งได้ครับ สะดวกช่องทางใหน จัดไป  ช่องกู้ชีพ กู้ภัย ตร. มูลนิธิ ชมรม สมาคม 1669 191 199 192 เฟสบุ๊ค ทวีตเตอร์ ไลน์  ฯลฯ ถ้าเขาถามจากใหน บอกนามเรียกขานไป หรือพลเมืองดี พร้อม แจ้ง หมายเลขโทรศัพท์ ของท่านให้ เขาไปด้วย  เดี๋ยวจะมี ลูกข่ายไปตรวจสอบ อย่าไปยึดติด ถ้าเหตุที่เจอมันรุนแรง หรือนำไปสู่ความสูญเสีย การเข้าถึงสำคัญกว่าครับ

E22KYF ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนสามร้อย(เพื่อนเตือนภัย ปทุมธานี) 144.300 MHz ปทุมธานี http://www.facebook.com/E22KYF
ZERO.
Hero Member

เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 10:12:00 »

เกิดฉุกเฉินมาจริงเกี่ยวกับชีวิตคนผมก็ขึ้นมั่วหมดนั่นแหละครับ  ขณะนั้นกฏอะไรมองเป็นกระดาษไปก่อนผมเจอผมทำแบบนี้นะ

โทรศัพท์มือถือมีไว้ทำไมอ่ะ โทรง่าย สะดวกกว่ากันเย๊อะ เพียงแค่แจ้งชื่อ-นามสกุลของผู้แจ้ง ระบุที่สถานที่เกิดเหตุ จำนวนผู้บาดเจ็บ
     เจ็บเมื่อไหร่ก็โทรมา.....โทรเลย 1669.
  ยิ้มเท่ห์         

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์