HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 21:15:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: APRS Droid Tracker + Spender 14DI รุ่นทดลองครับ  (อ่าน 25162 ครั้ง)
hs8ppu
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 00:38:22 »

สุดยอดครับ

นายวีรพงศ์ เดชพรหม
17/2 ม.1 ต.ตลิ่งชัน อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช
80160
087-8827123 084-4405732 คู่แฝด
กสิกรไทย 302-2-39892-9

APRS 145.525 MHz
VR&CB 145.375 245.125 MHz
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 00:38:22 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4YQG
member..
Hero Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 15:40:20 »

ผมลง app แล้ว ออนทางมือถือเลย ไม่ได้ผ่านวิทยุ
ยิงฟันยิ้ม
ผมก็ว่า การทำงาน มีค่าเท่ากัน แถมจะดีกว่าด้วยนะ มันไม่มีความจำเป็นต้องเอาเสียงมาต่อกับวิทยุสื่อสารอีกเลย
เล่น APRS มันไม่ได้ที่จะต้องหวังผ่าน วิทยุสื่อสารเสมอไปนี่ครับ การใช้ app อย่างเดียว ผมว่าให้การทำงานที่ดีกว่าการรอยิงเข้า igate นะ

ต้องคิดแบบนี้ครับ  ถ้าผมมีมือถือที่ลง aprsdroid ได้  แต่ผมไม่ได้ต่อเนต  เพราะไว้ใช้รับ-โทรออก  ใช้เนตผ่าน wifi ที่บ้าน
หรือที่ให้ใช้ฟรี อย่างเดียว  มันก็เหมาะสมในการใช้งานอยู่เหมือนกัน  เพราะถ้าไม่มี tracker กับ gps module ก็สามารถเอาโทรศัพย์
ต่อเข้ากับวิทยุเพื่อส่งข้อมูลเข้า igate ได้โดยใช้ระบบ vox จริงๆ ต่างประเทศเล่นกันมาเยอะแล้วครับ มีทั้งต่อกับ BLUETOOTH
ต่อกับ tnc ลองดูข้อมูล ลิงค์ ข้างล่างดูครับ

http://www.kh-gps.de/easy-aprs.htm
http://www.kh-gps.de/rs232_bt.htm
http://www.kh-gps.de/wpl2kiss.htm

เสือ สุ้มนะครับ พี่Short Circuit

HS4YQG Mobile number 0833687201
Amateur radio Sky protector group.Frequency 144.9625.mhz PakThongChai Nakhon Ratchasima.
« ตอบ #21 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2013, 15:40:20 »

arm32168
Hero Member

จำหน่ายสินค้าหลายหลายชนิด

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2013, 21:53:34 »

อิอิ

E23TFI Amature Radio

สนใจสินค้าสอบถามได้ตลอด24ชม.นะครับ

www.facebook.com/E23TFIShop

จำหน่ายอุปกรณ์วิทยุสื่อสาร และ อุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์  แบตเตอรี่ลิเธี่ยม

และสินค้าไอที อื่นๆ หลากหลายรายการ
hs8ppu
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2013, 01:37:58 »

เอามาแชร์กันครับ
ผมเองใช้อยู่ครับ  Aprsdroid-เวอร์ชั่น osm แล้วก็โหลด offline แผนที่  OSM map(770MB) เอาไว้ดูท่านอื่นๆ ในระแวกที่ตั้งค่าไว้ในแผนที่เลยไม่ต้องโหลดจาก google map เพื่อความประหยัด กรณีใช้ แพ็กเก็ตคิดเป็น 1MB/2บาท (อันนี้ใช้เป็น Tracker และใช้ 3G กับ โหมด smartbeaconing)  ต้องเตรียมที่ชาร์จแบตมือถือติดรถเลยทีเดียวเพราะเปิด 3g ตลอด แล้วก็ใช้ app พวก droidwall เอาไว้ block
โปรแกรมอื่นอีกชั้นหนึ่งเดี๋ยว appอื่นๆ จะแอบกินดาต้าของเรา.
**กรณียามฉุกเฉิน ผมว่าใช้ ร่วมกับวิทยุเอา afskมาด่อเข้าmic + แผนที่ offline มาใส่ไว้ดูตำแหน่ง tracker อื่นๆได้ดีเลยครับ อีกทั้งเคลื่อนย้ายสะดวกดีด้วยครับ ที่เหลือก็พกแบตสำรอง 3.7V ของโทรศัพท์

ส่วนกรณีใช้เพื่อเป็น I-gate แนะนำตัวนี้เลยครับ ใช้อยู่ U2APRS ตอนนี้ version โอ (O) แล้ว .เป็น tracker  ได้้ด้วยแต่เป็น โหมด TCP ไม่มี AFSK ครับ. ผมใช้รับเพื่อนๆอยู่ได้ดีเลยทีเดียวครับ หากไม่กด Beaconหรือ ไม่ตั้ง ให้ auto ก็เป็น I-gate แบบ ล่องหนเลยทีเดียว อันนี้ผมต่อ กับ wifi ที่บ้านแล้วก็แจ็คเสียบลำโพงวิทยุเข้า ที่ mic โทรศัพท์เลยตัวโปรแกรมสามารถตั้ง ความแรงสัญญาณเข้าได้อีก เรียกได้ว่าเขาออกแบบมาครบครันเลยครับ.ตัวนี้ผมว่ามันถอด AFSK ได้ดีกว่า ตัว APRSdroid น่ะครับ ขนาดเอาบริเวณตำแหน่งไมค์โทรศัพท์ ไปใกล้ๆ ลำโพงยังถอด ออกมาไ้ด้เลยทีเดียว .อีกทั้งยังเป็น tracker แบบ TCP กับ igate เคลื่อนที่ด้วย (เหมาะกับ แพ็คเก็ต unlimit)
ที่นี่เลยครับโปรแกรม ลองดูครับ
http://www.qsl.net/ja7ude/u2aprs_android/u2aprs/afske.html  

u2aprs ทำไอเกด

ไอโมบาย i692 ดันแปลง สโมทอก เอาไมค์ออก ต่อส่ายกับขั้วแจ็คลำโพงวิทยุผ่าน R 10k ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2013, 10:43:04 โดย hs8ppu » บันทึกการเข้า
liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 13:45:12 »

ทำไมของผมไม่ได้  ขั้วผิด หรือต่อไม่ครบครับ

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7
arm32168
Hero Member

จำหน่ายสินค้าหลายหลายชนิด

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2013, 19:18:51 »

HS7QLZ
Hero Member

APRSTH Mahachai HS7QLZ-9 153E272 USB 27.555MHz

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 23:59:15 »

ผมใช้วงจร voxตัวนี้ครับ ใช้เล่น sstvอยู่ เอามายิงแทร็กได้เหมือนกัน

นายสุนทร พุทธรัตน์ ร้านป้าต้อยมินิมาร์ท
2/1 ม.8  ต.พันท้ายนรสิงห์  อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
โทร 081-1944321    เบอร์หลัก AIS
       096-2633879    สำรอง TRUE
ไทยพาณิชย์ 402-179478-3 ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซีมหาชัย

APRS Mahachai
nongear
Hero Member

" ภัยพิบัติ รู้ทัน รับมือได้ "

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2013, 23:13:50 »

กำลังจะหา tracker มาเล่นใหม่อยู่เลย (sabtrack) ขายกินไปซะแล้วเหงาเลยที่นี้ เปิดไปเปิดมามาเจอกระทู้นี้อ่านแล้วเข้าท่าแหะ !!!

เลยจับเจ้า Galaxy Y ตัวเก่งมาลง APRSdroid ซะ เซ็ตให้เล่นเสียงผ่าน SP ของโทรศัพท์ มีเสียง อี๊ด อ๊าดดๆๆ ออกมาจากลำโพง
เหมือนตอนใช้ sabtrack ต่อกะวิทยุเมื่อก่อนเลย แจ๋วๆ (นอนฟังไปก่อนคืนนี้) พรุ่งนี้ไปหาอุปกรณ์มาทำวงจร vox ไปกดคีย์ลุง IC 2000
ในรถยนต์แล้วลองวิ่งดูท่าจะดี (ต้องไปลองดูก่อนนะ แล้วจะมาบอกใหม่)

ปล.ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ และอีกหลายๆท่านที่ช่วยจุดประกายความคิดครับ

นายจตุรงค์ ปิ่นเกษร  CallSigh : E22UXD
ศูนย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติ
4353 ถนนสุขุมวิท แขวงบางนา เขตบางนา กทม 10260

Tel : ๐๘๙ ๔๙๒๒๒๗๐
suphol
Hero Member

HS5QQT

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2013, 09:50:33 »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ... ยิงฟันยิ้ม

eqso
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 07 มกราคม 2014, 14:54:10 »

เอามาแชร์กันครับ
ผมเองใช้อยู่ครับ  Aprsdroid-เวอร์ชั่น osm แล้วก็โหลด offline แผนที่  OSM map(770MB) เอาไว้ดูท่านอื่นๆ ในระแวกที่ตั้งค่าไว้ในแผนที่เลยไม่ต้องโหลดจาก google map เพื่อความประหยัด กรณีใช้ แพ็กเก็ตคิดเป็น 1MB/2บาท (อันนี้ใช้เป็น Tracker และใช้ 3G กับ โหมด smartbeaconing)  ต้องเตรียมที่ชาร์จแบตมือถือติดรถเลยทีเดียวเพราะเปิด 3g ตลอด แล้วก็ใช้ app พวก droidwall เอาไว้ block
โปรแกรมอื่นอีกชั้นหนึ่งเดี๋ยว appอื่นๆ จะแอบกินดาต้าของเรา.
**กรณียามฉุกเฉิน ผมว่าใช้ ร่วมกับวิทยุเอา afskมาด่อเข้าmic + แผนที่ offline มาใส่ไว้ดูตำแหน่ง tracker อื่นๆได้ดีเลยครับ อีกทั้งเคลื่อนย้ายสะดวกดีด้วยครับ ที่เหลือก็พกแบตสำรอง 3.7V ของโทรศัพท์

ส่วนกรณีใช้เพื่อเป็น I-gate แนะนำตัวนี้เลยครับ ใช้อยู่ U2APRS ตอนนี้ version โอ (O) แล้ว .เป็น tracker  ได้้ด้วยแต่เป็น โหมด TCP ไม่มี AFSK ครับ. ผมใช้รับเพื่อนๆอยู่ได้ดีเลยทีเดียวครับ หากไม่กด Beaconหรือ ไม่ตั้ง ให้ auto ก็เป็น I-gate แบบ ล่องหนเลยทีเดียว อันนี้ผมต่อ กับ wifi ที่บ้านแล้วก็แจ็คเสียบลำโพงวิทยุเข้า ที่ mic โทรศัพท์เลยตัวโปรแกรมสามารถตั้ง ความแรงสัญญาณเข้าได้อีก เรียกได้ว่าเขาออกแบบมาครบครันเลยครับ.ตัวนี้ผมว่ามันถอด AFSK ได้ดีกว่า ตัว APRSdroid น่ะครับ ขนาดเอาบริเวณตำแหน่งไมค์โทรศัพท์ ไปใกล้ๆ ลำโพงยังถอด ออกมาไ้ด้เลยทีเดียว .อีกทั้งยังเป็น tracker แบบ TCP กับ igate เคลื่อนที่ด้วย (เหมาะกับ แพ็คเก็ต unlimit)
ที่นี่เลยครับโปรแกรม ลองดูครับ
http://www.qsl.net/ja7ude/u2aprs_android/u2aprs/afske.html  

u2aprs ทำไอเกด

ไอโมบาย i692 ดันแปลง สโมทอก เอาไมค์ออก ต่อส่ายกับขั้วแจ็คลำโพงวิทยุผ่าน R 10k ครับ

ลองเล่นแล้วครับ รับได้ดีมากครับ 161 กม.

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์