HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 17:19:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ICOM 229 ใช้ดีไหม  (อ่าน 18828 ครั้ง)
Kuerkoon
Hero Member

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 00:01:17 »

ICOM 229 ใช้ดีไหม
ท่านใดใช้อยู่ขอข้อมูลด้วยครับ
รับดีไหม  ความไวภาครับดีไหม
ภาคส่งดีไหม

QSO นานๆ เครื่องร้อนมากไหม
ใช้กับ แหล่งจ่ายไฟ รุ่นไหนจึงจะเหมาะครับ
และใช้สูงสุด กี่แอมดี

ข้อเสียของ วิทยุรุ่นนี้มีอะไรบ้าง

ท่านใดมีข้อมูลขอคำแนะนำด้วยครับ

นายเกื้อกูล  ศรีบุญรอด (E20VXH)

Tel. 084-7663919
LIN ID: kuer8989
ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางใหญ่-นนทบุรี  
บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 221-097780-3
Amature Radio in Nonthaburi
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 00:01:17 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 00:23:08 »

รุ่นE20... น่าจะยังทันตอนที่IC-229กำลังรุ่งในวงการนะครับ ด้วยเหตุผลทางด้านการตลาด ทำให้โรงงานแม่ในญี่ปุ่น
จำเป็นต้องยกเลิกการผลิตเครื่องวิทยุสื่อสารที่เป็นซิงเกิ้ลแบนด์เกือบทุกรุ่น เพราะมีต้นทุนที่สูงกว่า หากเทียบกับเครื่อง
ทวินแบนด์หรือออลแบนด์ และตั้งแต่บัดนั้นจนถึงวันนี้ ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าที่ญี่ปุ่นยกเลิกการผลิตเครื่องชนิดซิงเกิ้ลแบนด์
เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้ว เพราะมีเพียงไม่กี่ประเทศในโลกนี้(รวมทั้งประเทศไทยด้วย)ที่ยังใช้กฏหมายบังคับให้คนประเทศ
ห้ามใช้เครื่องที่มีและเป็นเทคโนโลยีใหม่ๆ สังเกตุได้จากอายุของพรบ.วิทยุคมนาคม ถูกตราขึ้นตั้งแต่พศ.2498 ถึงแม้จะมี
การแก้ไขบ้างเป็นครั้งคราว ก็ไม่ได้ทำให้ข้อกฏหมายมีความทันสมัยหรือทันเทคโนโลยีใหม่ๆได้
   เข้ามาถึงเรื่อง229 ด้วยความที่ประเทศไทยถูกบังคับให้ใช้เครื่องซิงเกิ้ลแบนด์อย่างเดียว ทำให้เครื่องชนิดนี้ ไม่ว่าอยู่ส่วน
ไหนของโลก ถูกประมูลหรือซื้อเข้ามาสำรองจำหน่ายในเมืองไทยเป็นจำนวนมาก ทำให้หมดห่วงเรื่องอะหลั่ยสำรอง และยิ่ง
คนที่เคยใช้เครื่องรุ่นนี้มาก่อน จะทราบว่ามีความทนทานมาก กำลังส่งดี ภาครับก็ถือว่าพึ่งพาได้
   และในจำนวนคนเหล่านั้น ถ้าขายออกไปแล้วไปหาเครื่องรุ่นใหม่ๆมาเล่น กว่า 80%ของคนเหล่านั้น จะกลับมาซื้อเครื่อง
รุ่นเก่ากลับมาใช้เสมอ

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 00:23:08 »

razor1234
Hero Member

เพื่อนกันจนวันตาย

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 00:31:02 »

รุ่นE20... น่าจะยังทันตอนที่IC-229กำลังรุ่งในวงการนะครับ ด้วยเหตุผลทางด้านการตลาด ทำให้โรงงานแม่ในญี่ปุ่น
จำเป็นต้องยกเลิกการผลิตเครื่องวิทยุสื่อสารที่เป็นซิงเกิ้ลแบนด์เกือบทุกรุ่น เพราะมีต้นทุนที่สูงกว่า หากเทียบกับเครื่อง
ทวินแบนด์หรือออลแบนด์ และตั้งแต่บัดนั้นจนถึงวันนี้ ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าที่ญี่ปุ่นยกเลิกการผลิตเครื่องชนิดซิงเกิ้ลแบนด์
เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้ว เพราะมีเพียงไม่กี่ประเทศในโลกนี้(รวมทั้งประเทศไทยด้วย)ที่ยังใช้กฏหมายบังคับให้คนประเทศ
ห้ามใช้เครื่องที่มีและเป็นเทคโนโลยีใหม่ๆ สังเกตุได้จากอายุของพรบ.วิทยุคมนาคม ถูกตราขึ้นตั้งแต่พศ.2498 ถึงแม้จะมี
การแก้ไขบ้างเป็นครั้งคราว ก็ไม่ได้ทำให้ข้อกฏหมายมีความทันสมัยหรือทันเทคโนโลยีใหม่ๆได้
   เข้ามาถึงเรื่อง229 ด้วยความที่ประเทศไทยถูกบังคับให้ใช้เครื่องซิงเกิ้ลแบนด์อย่างเดียว ทำให้เครื่องชนิดนี้ ไม่ว่าอยู่ส่วน
ไหนของโลก ถูกประมูลหรือซื้อเข้ามาสำรองจำหน่ายในเมืองไทยเป็นจำนวนมาก ทำให้หมดห่วงเรื่องอะหลั่ยสำรอง และยิ่ง
คนที่เคยใช้เครื่องรุ่นนี้มาก่อน จะทราบว่ามีความทนทานมาก กำลังส่งดี ภาครับก็ถือว่าพึ่งพาได้
   และในจำนวนคนเหล่านั้น ถ้าขายออกไปแล้วไปหาเครื่องรุ่นใหม่ๆมาเล่น กว่า 80%ของคนเหล่านั้น จะกลับมาซื้อเครื่อง
รุ่นเก่ากลับมาใช้เสมอ
เห็นด้วยตามนี้ครับ

HS9CRB/8  ภัทรผล  สุขจันทร์  62 ม.3 ต.เขาขาว อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110 , D.086-9716581

somphot
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 01:00:18 »

รุ่นใหม่ดีกว่าทั้งหมด229ไม่มีอะไรดีเลยซักนิดเทียบกันไม่เห็นฝุ่นด้อยกว่าทุกรูปแบบแนะนำอย่าซื้อเลยครับ เจ๋ง
HS3-WWG
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 01:03:58 »

รุ่นใหม่ดีกว่าทั้งหมด229ไม่มีอะไรดีเลยซักนิดเทียบกันไม่เห็นฝุ่นด้อยกว่าทุกรูปแบบแนะนำอย่าซื้อเลยครับ เจ๋ง
แรงอ่ะ  แต่ผมชอบนะ229  สวย,สง่าดี  พิพากษายืนครับ  ผมรัก,ชอบ,หลง,คลั่ง ICOM IC-229E
HS3JBX
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 01:08:31 »

แรงอ่ะ  แต่ผมชอบนะ229  สวย,สง่าดี  พิพากษายืนครับ  ผมรัก,ชอบ,หลง,คลั่ง ICOM IC-229E
   นี่ถ้าคิดหวย 3 ตัวบนแม่นแบบนี้ ป่านนี้ผมรวยเละไปแล้ว ทันทีที่ผมเห็นคำถามแล้วผมนึกถึงเจ้าของคำตอบนี้ ผมเดาถูกทุก
คำพูดเลยว่าจะต้องมาตอบในรูปนี้
somphot
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 01:25:29 »

ต้องแยกครับระหว่างรักกับลูกเล่นของเครื่องคงเอามาปนกันไม่ได้รักก็ส่วนรักลูกเล่นก็ส่วนลูกเล่นเจ้าของกระทู้ถามถึงข้อมูลลูกเล่นการใช้งานแน่นอนครับคงสู้เครื่องรุ่นใหม่ไม่ได้อยู่แล้วทุกรูปแบบถ้าถามผมๆก็ตอบไปแบบตรงๆตามความเป็นจริงหลักฐานชัดเจนแต่อาจจะทำร้ายจิตใจสมาชิกที่ใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่เพราะรับไม่ได้ก็ต้องแยกอีกเช่นกันครับว่ามันคนละส่วนกัน   รักชอบ=ซื้อ   ลูกเล่นดีทั้งรับทั้งส่งอะไหล่เพียบ=ซื้อ    ไม่รักไม่ชอบ=ไม่ซื้อ
ลูกเล่นไม่ดีรับส่งด้อยกว่ารุ่นใหม่=ไม่ซื้อ      ต้องแยกออกจากกันถึงจะชัดเจน เจ๋ง
Kuerkoon
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:20:31 »

ขอบคุณครับ  เพื่อนๆทุกสถานีครับที่ให้ข้อมูล icom 229
ยินดีมากครับ

ถ้าผมจะใช้ Power Supply กับโมบาย icom 229รุ่นนี้
(รุ่นไฟจอเขียว  มองแล้วสบายตา)
    ขอคำแนะนำด้วยครับว่า
     1. Power Supply  ยี่ห้อ  และรุ่นไหน  ที่เหมาะกับ icom 229รุ่นนี้

2. Power Supply  ใช้ 13.8 VDC ใช่ไหมครับ ออก 60W
    ถ้าใช้ 12VDC กำลังส่งจะออกกี่วัตต์ครับ
    3. ถ้าจะเลือก Power Supply กินกระแส 60A  13.8VDC
จะใช้รุ่นไหน  ยี่ห้อไหนดี ที่กด Key แล้ว VDC ยังคงที่อยู่ครับ

ท่านใดมีข้อมูล ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
QRU73
HS3JBX
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:42:10 »

IC-229 ไม่มีไฟเขียวนะครับ ต้องทำเอง และทำง่ายๆโดยไม่ต้องดัดแปลงชิ้นส่วนใดๆในเครื่อง และสามารถถอดออกให้จอเป็น
สีส้มเหมือนเดิมได้
1. Power Supply  ยี่ห้อ  และรุ่นไหน  ที่เหมาะกับ icom 229รุ่นนี้ ?
    - ใช้ยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่สามารถจ่ายกระแสได้ไม่น้อยกว่า 20-30 แอมป์

2. Power Supply  ใช้ 13.8 VDC ใช่ไหมครับ ออก 60W ถ้าใช้ 12VDC กำลังส่งจะออกกี่วัตต์ครับ ?
    - ไฟ 12.5 ก็ออกไก้ใกล้เคียงแล้วครับ ไฟ 12 โวลต์ออกประมาณ 40 วัตต์ครับ

3. ถ้าจะเลือก Power Supply กินกระแส 60A  13.8VDC จะใช้รุ่นไหน  ยี่ห้อไหนดี ที่กด Key แล้ว VDC ยังคงที่อยู่ครับ ?
    - ถ้าจะเลือกเล่นยี่ห้อแบรนด์เนมพวกไดว่า หรือ ไดมอนด์ ราคาปัจจุบันค่อนข้างสูง แต่เสถียร หากเล่นของเทียบ ราคาจะถูกเงินกว่า
    แต่ก็ต้องแลกกับค่านิยม บวกกับความเชื่อมั่นในสินค้าที่ลดลงครับ ส่วนยี่ห้อไหนดีกว่ากัน คงไม่สามารถชี้นำได้ ให้ดูจากค่ามาตรฐาน
    +-ไม่เกิน 0.05% ซึ่งเป็นค่าที่ยอมรับได้ทั่วไป
BY PASS 5706
Hero Member

หยุดซื้อวิทยุ จะทำรถพยาบาลให้เสร็จ

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:56:42 »

ขอบคุณครับ  เพื่อนๆทุกสถานีครับที่ให้ข้อมูล icom 229
ยินดีมากครับ

ถ้าผมจะใช้ Power Supply กับโมบาย icom 229รุ่นนี้
(รุ่นไฟจอเขียว  มองแล้วสบายตา)
    ขอคำแนะนำด้วยครับว่า
     1. Power Supply  ยี่ห้อ  และรุ่นไหน  ที่เหมาะกับ icom 229รุ่นนี้

2. Power Supply  ใช้ 13.8 VDC ใช่ไหมครับ ออก 60W
    ถ้าใช้ 12VDC กำลังส่งจะออกกี่วัตต์ครับ
    3. ถ้าจะเลือก Power Supply กินกระแส 60A  13.8VDC
จะใช้รุ่นไหน  ยี่ห้อไหนดี ที่กด Key แล้ว VDC ยังคงที่อยู่ครับ

ท่านใดมีข้อมูล ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
QRU73
1.IC 229  ไม่มีรุ่นจอเขียวครับ ที่ท่านเห็นมาคงเปลี่ยนหลอด LED ใส่มากกว่าครับ
2.ผมใช้ Power Supply คอม 20 แอมป์(Dtech 450W) แปลงมาเอง ส่ง Hi 60 วัตต์ สบายๆครับ ไม่มีปรื่อ
  เคยใช้ Power Supply PS304III แล้วออกเหมือนกัน แต่ค่าไฟเยอะกว่ามาก เลยขายทิ้งไปแล้วคบ Power Supplyคอม ดีกว่า
ปล. ผมมีตั้งแต่ 229 จนถึง 2200ที(ครุฑแดง50) แต่ที่ใช้งานอยู่ประจำคือ 229(หลักที่บ้าน)  2000  2100(ที่บ้านกับในรถ) ส่วน 2200 ไม่ค่อยได้ใช้
มันอยู่ที่คนชอบ(รัก) เครื่องเก่ามีเสน่ห์ของมันทั้งเสียงที่ส่งออกไปและรับกลับมา ภาครับ-ภาคส่ง ความทน ที่ทนกว่ารุ่นใหม่ๆ (ผมแค่นักวิทยุรุ่นใหม่ 4-5 ปีเอง)
 ถ้ามี 229 ทะเบียนว่าง กับ 2200 ทะเบียนว่าง 2300 ทะเบียนว่าง อุปกรณ์เหมือนกัน ท่านจะเลือกอะไร  แต่ผมเลือก 2300 ครับ เพราะผมขาด 2300 อยู่อิอิ ที่เหลือผมมีแล้วอยากลองของใหม่

สราวุธ ย. ( โอ๊ต ) E29WLP  093-584-5706    AIS
ผมขอทำหน้าที่นี้ หน้าที่ที่ไม่มีใครจ้างให้ทำ ผมก็แค่ อาสาฯกู้ภัย

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์