HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 16:52:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างอุปกรณ์จ่ายไฟ ให้เครื่อง Handy แบบ Batt ประกบหลัง(เพิ่มเติม วงจรลำโพง นอก)  (อ่าน 12538 ครั้ง)
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:03:57 »

ถ้าเป็นลำโพง(ไมค์นอก) iCOM ต้องสลับขั้ว ให้เหมือน Kenwood ครับ
แต่ถ้าเป็นลำโพงเดี่ยว ๆ คงต้องเช็คขั้ว ตัวเมียของเครื่องมั้งครับ

۞
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 21:03:57 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS0EWL
Hero Member

A.T.E. 23 แบ่งปันกันไปใช้

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 06:52:55 »

ผมจะใช้ลำโพงเดี่ยวๆๆครับหัวหน้า...เสียบเข้าไปแล้วไม่ร้องเลย..ผมใช้เฝ้าฟังครับหัวหน้า..เช็คขั้วหมายถึงสลับขั้วที่แจ๊คใช้มั้ยครับ

รับต่อรถยก และบริการรถยก 24 ช.ม. ทั่วราชอาณาจักร
ติดต่อ ช่างบิ๊ก GSM 084-423-8003 DTAG 087-515-3451 TRUE 086-662-5689
« ตอบ #21 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 06:52:55 »

Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 07:22:49 »

มีรูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ จะได้ทำลำโพงนอก แยกกับไมล์นอก ไว้ใช้ ตอนนี้ใช้ไมล์ FBI เสียงเบา แต่พอฟังได้  ร้องไห้

!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 08:33:18 »

ไม่
ผมจะใช้ลำโพงเดี่ยวๆๆครับหัวหน้า...เสียบเข้าไปแล้วไม่ร้องเลย..ผมใช้เฝ้าฟังครับหัวหน้า..เช็คขั้วหมายถึงสลับขั้วที่แจ๊คใช้มั้ยครับ

เช็คขั้ว ของผมหมายความว่า ขั้วที่ตัวเครื่องนะครับ ว่ามันไม่แตะ กับขั้ว jack ที่เสียบหรือเปล่า
คือ ถ้าเป็นผมก็จะลอง เอาลำโพง ไปเสียบเครื่องเสียงอื่น ๆ ว่าดังไหม ถ้าแน่ใจว่า ลำโพง OK
ก็ลองเอา earphone หรือ ลำโพงอื่น มาเสียบกับเครื่องดูว่ามีเสียงไหม ถ้าไม่มีเสียงก็ ดีใจ ว่าได้ รื้อ แล้วล่ะครับ
หรือไม่ก็มีอีกอย่างที่จะพอมีหวังคือ

jack ลำโพง(SP) เป็น jack ขาผอมนะครับ ไม่ใช่ขาอ้วน(Mic) (แนะนำเป็นข้อสุดท้าย เพราะไม่น่าจะปลาตายน้ำตื้นนะครับ)
!-!5xAM3
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 08:50:20 »

ส่วนถ้าลำโพงนอก เสียงเบาไปต้องการวงจรก็ต้องนี่เลยครับ

แล้วใช้ลำโพงนอก ตัวนี้
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 09:03:35 »

กรำ  ตกใจ ยิงฟันยิ้ม

ไมล์ FBI ต่อกับ MS Marshal MS-8 ดังระเบิดเถิดเทิง แต่พอต่อกับเจ้าหลายใจ เบามากเลย  ร้องไห้
HS0EWL
Hero Member

A.T.E. 23 แบ่งปันกันไปใช้

« ตอบ #26 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010, 17:47:52 »

ผมลองเสียบเครื่องอื่น...ดังปรกคิครับแต่มาเสียบเจ้าหลายใจเงียบกริบ...ลองแบบท่านTommyเอาหูฟังเสียบ(หูแบบฟังคนเดียวครับ)..ดังนิดส์สสสเดียวครับ
!-!5xAM3
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 08:35:09 »

ผมลองเสียบเครื่องอื่น...ดังปรกคิครับแต่มาเสียบเจ้าหลายใจเงียบกริบ...ลองแบบท่านTommyเอาหูฟังเสียบ(หูแบบฟังคนเดียวครับ)..ดังนิดส์สสสเดียวครับ
ถ้างั้นคง ผิดปกติแล้วล่ะครับ เพราะของผมดัง ทั้งจากลำโพงไมค์นอ
Tommy_1KD
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 16:42:46 »

กลับมายืนยันอีกครั้ง หลังจากฟังผลการใช้งานจากผู้ใช้ 5 ท่านที่ผมซื้อไปฝาก ผลเป็นเหมือนกันคือ

1. เมื่อความถี่ที่ตั้งไว้ในช่องรองกำลังใช้งานอยู่ หากกดปุ่่ม PTT เพื่อสนทนาในช่องหลักในขณะนั้น เสียงจะไปออกในช่องรองตลอด
2. เมื่อเสียบไมล์นอก เสียงลำโพงจะเบามาก
3. ไฟหน้าจอ จะติดทุกครั้งที่มีสัญญาณออกหรือเข้า ทำให้เกิดความรำคาญเล็กน้อย
4. หน้าจอจะเป็นคลื่น พริ้ว เมื่อมีสัญญาณอ่อน หรือสลับกันเข้ามาต่อเนื่อง
5. เมื่อแบตอ่อน ไม่มีการเตือนใดๆ ยกเว้นรูปสัญลักษณ์กระพริบ
6. สแกนความถี่คลื่น FM ไม่ได้ ต้องเลือกความถี่เอง
7. ชาร์ทแบตนาน และเมื่อเต็มแล้ว ต้องรออีก 1-2 ชั่วโมง จึงจะเต็ม 100%

ส่วนอื่น ยังถือว่าสมบรูณ์ดี ท้้งวัสดุ กำลังถ่าน เสียง สัญญาณ รวมถึงฟังชั่นต่างๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นอกเรื่องนิดหน่อย แต่เห็นว่าเกี่ยวข้องกับเครื่องมือถือสองย่านเหมือนกัน นั่นคือ MS Marshal MS-4 และ MS-5 พอดีว่ากลุ่มงานที่ทำงานอยู่ใช้ประมาณ 10 เครื่อง และมีความเห็นตรงกันว่า
1. เกลียวเสาอากาศแน่นมาก ถอดเข้าออกลำบาก
2. สลักล็อคแบตหลวม หรือเข้าล็อคไม่สนิท
3. อาการหลุดข้ามช่องมีบ้าง แต่ไม่บ่อย สามารถสั่งยกเลิกช่องที่ไม่ต้องการได้
4. การตั้งช่องและบันทึกลงหน่วยความจำ มีขั้นตอนเยอะ
5. สแกนความถี่ คลื่น FM ไม่ได้ (หรือผมตั้งไม่เป็นก็ไม้รู้นะ)

เป็นความเห็นจากการใช้งานจริง ทั้งสองยี่ห้อ ใจากการใช้งานจริง ผิดพลาดอย่างไร ติติง แก้ไขได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tommy_1KD
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010, 16:44:55 »

อ้อ แล้วก็ MS-Marshal MS-4 2 ใน 10 เครื่อง ตอนนี้เกิดข้อบกพร่องแล้ว คือไมล์ไม่ดัง และมีหน่วงเวลาเมื่อมีสัญญาณเข้า ตอนนี้กำลังส่งเคลมศูนย์ หลังจากใช้มาประมาณ 1 เดือน  โกรธ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์