HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 14:45:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาสุ FT-2800M กดคีลยย์ออกอากาศ ปล่อยคีลย์เครื่องดับ แก้ยังงัยครับ  (อ่าน 808 ครั้ง)
P_WHITE_OC_ENgi
member..
Hero Member
*

ซื้อขายอย่าตุกติก คนกรุ่งเก่ามีสัจจะ

« เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 11:51:51 »

ขออนุญาติสอบถามเพื่อนสมาชอชิกครับ
ปัญหาคือ
ยาสุ FT-2800M เวาลากดคีลยย์ออกอากาศ ส่งออกได้ปกติครับ เสียงออกปกติ วัตต์ออกปกติ
แต่พอปล่อยคีลย์เครื่องดับเลย แล้วเครื่องก็เปิดขึ้นมาเอง...  อาการเป็นแบบนี้สลับไปมาตลอดครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ และแก้ไขได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

นายสุรศักดิ์ ผลธุสะ
1/163 หมู่บ้านพฤกษาวิลล์ 17 ซ.7/3 ซอยพุทธบูชา 36
ถนนพุทธบูชา แขวงบางมด เขตทุ่งครุ กทม. 10140
บัญชี ธ กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาถนนสุขสวัสดิ์ เลขบัญชี 465-0039-215
ติดต่อ 089-6857090  Email:kmutt_141(แอท)hotmail.com หรือทาง PM ครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 11:51:51 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 12:23:20 »

ผมเคยเจออาการคล้ายๆกันครับ เป็นในลักษณะที่เวลากดออกอากาศ สัญญาณ RF มันฟุ้งไปรบกวนแหล่งจ่ายไฟครับ ทำให้โวล์ทต่ำมั่งสูงมั่ง
(ส่วนมากจะสูง พอดีผมมีดิจิตอลวัดโวล์ท ทำให้สังเกตุเห็นความผิดปกติ) สาเหตุคือ สายกราวน์ของขั้วสายอากาศ ขาดครับ แต่ขาดไม่หมด
เหลืออยู่ 2-3 เส้น แต่รุ่น 2800 ของท่าน ขั้วสายอากาศติดกับเมนบอร์ด คงไม่ขาดนะ อาจจะเป็นจุดอื่นก็ได้ เล่าให้ฟัง เผื่อเอาไว้เป็นแนวทาง
รอฟังเพื่อนๆท่านอื่นก่อนครับ.. ยิงฟันยิ้ม

นายสุทธิพันธ์ ศรีทิพงศ์  081-556-5511
เลขบัญชี โทรถาม หรือ PM นะครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 12:23:20 »

member..
Hero Member
*

ซื้อขายอย่าตุกติก คนกรุ่งเก่ามีสัจจะ

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 13:55:26 »

ผมเคยเจออาการคล้ายๆกันครับ เป็นในลักษณะที่เวลากดออกอากาศ สัญญาณ RF มันฟุ้งไปรบกวนแหล่งจ่ายไฟครับ ทำให้โวล์ทต่ำมั่งสูงมั่ง
(ส่วนมากจะสูง พอดีผมมีดิจิตอลวัดโวล์ท ทำให้สังเกตุเห็นความผิดปกติ) สาเหตุคือ สายกราวน์ของขั้วสายอากาศ ขาดครับ แต่ขาดไม่หมด
เหลืออยู่ 2-3 เส้น แต่รุ่น 2800 ของท่าน ขั้วสายอากาศติดกับเมนบอร์ด คงไม่ขาดนะ อาจจะเป็นจุดอื่นก็ได้ เล่าให้ฟัง เผื่อเอาไว้เป็นแนวทาง
รอฟังเพื่อนๆท่านอื่นก่อนครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ เดี๋ยวผมจะลองตรวจสอบดูครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แต่ถ้าใช้เครื่องโมบายตัวอื่นส่ง ที่วัตต์ประมาณ 10 กว่าวัตต์ มันใช้งานได้ปกติครับพี่ งง ฮืม ฮืม

อีกนิดนึงครับพี่ มันจะเกี่ยวกันไหมครับกับเรื่องนี้
คือผมเคยวัด SWR ของสายอากาศแล้วมันไม่ลง ค่ามันเกิน 1.5 ไม่แน่ใจครับพี่ ว่ามันเกี่ยวกับสายกราวด์หลุดหรือขาดไปบางส่วนบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2013, 13:56:59 โดย P_WHITE_OC_ENgi » บันทึกการเข้า
mixer49
Hero Member

ทำความดีคนไม่เคยจำ ทำความชั่วคนไม่เคยลืม

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 14:07:00 »

ลองเช็คดูอีกที่ ค่าอิมพิแดนซ์คงจะไม่ได้.
member..
Hero Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013, 16:09:40 »

ลองเช็คดูอีกที่ ค่าอิมพิแดนซ์คงจะไม่ได้.

ครับพี่เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนทดสอบด้วยดัมมี่โหลดครับ ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณมากครับ ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณพี่ mixer49 มากๆครับ ทั้งให้คำปรึกษาหน้าไมค์ และหลังไมค์เลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2013, 08:33:28 โดย P_WHITE_OC_ENgi » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์