HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 10:45:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเบื้องต้น 2100FXรับปกติ ส่งไม่ออกในบ้างครั้ง  (อ่าน 1639 ครั้ง)
hs7xbg
Sr. Member

CB245 "หมดใจ"

« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:07:45 »

ซ่อมเบื้องต้น 2100FXรับปกติ  ส่งไม่ออกในบ้างครั้ง

เจ้าของเครื่องแจ้งว่า   รับปกติ   ส่งไม่ออกในบางครั้ง บางครั้งเอามือเคาะข้างๆเครื่อง วัตต์หายไปหมด
ส่งไม่ออกเลยลองต่อวัตต์มิเตอร์ วัดกำลังได้ขึ้นๆลงๆ เป็นช่วงๆ บางจังหวะ  บางครั้งเครื่องร้อนแล้ววัตต์วูบ
ลดลง แต่ถ้ากด ออกอากาศต่อ วัตต์ก็จะกลับมาเอง  ตอนปกติ ออกประมาณ 70  วัตต์  
    มาถึงมือผม ผมวัดได้ 25วัตต์ เอามือเคาะข้างๆ เครื่อง วัตต์หายเลย  ส่งไม่ออก   มือถือว่าง ข้างๆ
รับสัญญาณจากเครื่องโมบายได้ปกติ ภาคvco ผ่าน

1. เปิดผ่ามา   ปริ้น มีรอยเริ่มไหม้ ในส่วน ไดร์ (dri )นิดๆ   และ โลพาส ฟินเตอร์ (lpf) ค่อนข้างชัดเจน

2.วัดกำลังหลังพบเจอะ เหลือ 25วัตต์   เคาะๆ ข้างๆ  เครื่อง   บางครั้ง ทำให้เครื่องส่งไม่ออก

3. pa  เป็นเบอร์ m1550n  

4.ตะกั่ว สภาพ ด้านที่ ขาไดโอด d10 จุดที่ต้องเน้นเป็นพิเศษ

5. พลิกอีกด้าน อา ชุดไดร์ และไบอัส pa    สภาพ ตะกั่ว ด้าน และ ตัวอา มีรอยไหม้ แต่ผมถอดมาเช็คค่า
    ความต้านท้าน แล้ว ยังประจำการได้ต่อ

6.สภาพตะกั่ว ด้าน สุดๆ  ร้อนมากๆ จน รอยบัดกรีหลุด

7. ภาค lpf   สเต็ปแรก ผมย้ำบัดกรี  ที่ ขาตัวแอล และ ขา ซี ชิบ ตัวใหญ่  แค่นั้นก่อน

8.เอา ขา ตัวอา 1/8 วัตต์  สอดรูเพลสทรูโฮล   ทำเหนียวเครื่อง ให้เพือนสมาชิกไป
   อาไบอัส pa  ถอดออกมาเช็ค    รอบัดกรีใหม่

9.ถอด pa เดิมออก เก็บใว้ ก่อน รอประกอบขั่นตอนสุดท้าย

10.หยอดซีรีโคนกันตัวร้อน

11. เตรียมประกอบ pa ครู เพื่อทดสอบ   กำลังที่เครื่องทำได้ควรได้ ประมาณ 20 วัตต์

12. ผลการทดสอบออกมาดี  สภาพภาค ส่งเครื่อง ให้กำลังได้เยอะพอควร 27 วัตต์  
     ปกติ pa  ครู ตัวนี้ 25วัตต์ก็ยิ้มแล้ว

13.หยอดซีรีโคน เอา pa เดิมติดเครื่องประกอบกลับคืน

14.ประกอบ pa เรียบร้อย  รอทดสอบ

15.ผลทดสอบได้ 41 วัตต์   คิดว่าคงได้แค่นี้แหละ pa น่าจะเริ่มล้า     เพราะลองเอา pa ครู ที่ผมรู้กำลัง โดยประมาณ
   มาทดสอบ  เครื่องก็ให้กำลัง ออกมาดีเกิน สเปค pa ครู ที่เคย ทดสอบกับเครื่องอื่นๆ ที่ผ่านมา

จบแล้วครับ   ช่างที่ดีที่สุดคือตัวคุณเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:39:35 โดย hs7xbg » บันทึกการเข้า

อ.สามพราน จ นครปฐม
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:07:45 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs1lwe
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:45:17 »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

127/7ถ.สิงห์นิรันดิ์ ม.4 ต.อรัญญิก อ.เมือง พิษณุโลก  65000
T 085-0510702
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:45:17 »

tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 16:28:08 »

ผมก็อาการคล้ายๆ กันครับ
แต่ของผมกิน กระแส 4A วัดออก 3วัตต์ แถมออกมั่ง ไม่ออกมั่ง
 แกะดู มดไปทำรังด้านใด้บอร์ด เลยล้างและไล่ย้ำ ตะกั่ว ปรากฏว่า ออก 3 วัตต์นิ่งๆ
แสดงว่า PA อาจจะเสื่อม อ่ะไรซักอย่าง
อาการส่วนมากคือ C ในตัว PA ครับ เลยต้องไล่ค่าใส่เพิ่มภายนอก ตามเลข 2 และ3  ซึ่งก็บอกไม่ได้ว่าค่าเท่าไหร่
และที่สำคัญ ตำแหน่ง การใส่ มีผลกับกำลังส่งครับ ต้องค่อยๆ เลื่อนหาตำแหน่งที่ดีที่สุด  ตอนนี้ เครื่องผมออกที่ประมาณ 50 วัตต์ (ไม่รู้ว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน)

แต่มี่แปลกใจคือ ตรงเลข 1 ตัว R ของผมมี แต่ของพี่ hs7xbg ไม่มี เลยอยากสอบถามว่าตัวนี้ เอาออกเองไหมครับ และ ผมลองเพิ่ม C ตรงจุดนี้แล้ว วัตต์ตกครับ ไม่สามารถ ไล่ค่าได้เลย

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
hs7xbg
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 17:36:45 »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ผมก็อาการคล้ายๆ กันครับ
แต่ของผมกิน กระแส 4A วัดออก 3วัตต์ แถมออกมั่ง ไม่ออกมั่ง
 แกะดู มดไปทำรังด้านใด้บอร์ด เลยล้างและไล่ย้ำ ตะกั่ว ปรากฏว่า ออก 3 วัตต์นิ่งๆ
แสดงว่า PA อาจจะเสื่อม อ่ะไรซักอย่าง
อาการส่วนมากคือ C ในตัว PA ครับ เลยต้องไล่ค่าใส่เพิ่มภายนอก ตามเลข 2 และ3  ซึ่งก็บอกไม่ได้ว่าค่าเท่าไหร่
และที่สำคัญ ตำแหน่ง การใส่ มีผลกับกำลังส่งครับ ต้องค่อยๆ เลื่อนหาตำแหน่งที่ดีที่สุด  ตอนนี้ เครื่องผมออกที่ประมาณ 50 วัตต์ (ไม่รู้ว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน)

แต่มี่แปลกใจคือ ตรงเลข 1 ตัว R ของผมมี แต่ของพี่ hs7xbg ไม่มี เลยอยากสอบถามว่าตัวนี้ เอาออกเองไหมครับ และ ผมลองเพิ่ม C ตรงจุดนี้แล้ว วัตต์ตกครับ ไม่สามารถ ไล่ค่าได้เลย

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่เข้ามาอ่านครับ    ตรงเลข 1   อาตัวนั้น 100โอห์ม ครับ   ผมไม่ได้
เป็นคนคิด ถอดออกเองครับ  แต่ช่างมืออาชีพ เข้าทำมาครับ  ย้าย มาว่างที่ตำแหน่ง ข้างๆ ลอง
สังเกตุ ดู ตรงตัวสีขาวๆ  ตำแหน่งถัดลงมา นั้นแหละ (การว่างก็ไม่ถูกตำแหน่งวงจร ถ้าดูจากวงจร)
     ช่าง  จะใช้ ตัวอา ค่าเดิม แต่ทดแทนด้วยตัวที่ทนวัตต์ได้สูงขึ้น ใส่แทนเข้า ไป  เท่าที่สังเกตุ
ถ้าอาตัวนี้ยึดค่า เครื่องวัตต์จะตกครับ

ส่วน ตำแหน่ง  2 และ3 ไม่มีข้อมูล เหมือนกันครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2013, 17:40:22 โดย hs7xbg » บันทึกการเข้า
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 17:40:24 »

ผมก็นึกว่าตัวเก็บประจุ เห็นไม่มีเบอร์ ที่แท้เอาเบอร์ลงข้างล่าง   ฮืม

อ๋อ คือถ้าผ่าน R ตัวนี้ไป จะมี R197 - R198  ตัวใหญ่ อีก2 ตัวขนานกันอยู่ด้วย แสดงว่า การลัดจุดนี้ จะทำให้ค่าความต้านทานลดลงด้วยนั่นเอง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2013, 17:45:25 โดย tuiz » บันทึกการเข้า
hs7xbg
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 17:46:01 »

ผมก็นึกว่าตัวเก็บประจุ เห็นไม่มีเบอร์ ที่แท้เอาเบอร์ลงข้างล่าง   ฮืม
  แล้วแต่ช่างเลยครับ  บางเครื่องเปิดผ่ามา ก็เห็น ตัวอา หน้าดำเลย
บางเครื่องก็พลิกกลับด้านให้เห็นท้องขาวๆ ตามนั้นครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์