HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 20:35:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องใบขับขี่  (อ่าน 2637 ครั้ง)
E22FEY
Hero Member

รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 06:53:32 »

ในเวปเราต้องมีน้าๆที่เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจอยู่บ้าง เลยอยากจะปรึกษาครับว่า
รถขับรถบรรทุก 4 ล้อ ไม่ติดเวลา ป้ายทะเบียนขาว ตัวหนังสือเขียว จดทะเบียนมีแผงข้าง มีหลังคา เอามาบรรทุกก๊าสหุงต้ม ชนิดบรรจุถัง (LPG) ต้องใช้ใบขับขี่ประเภทไหนครับผม

สถานที่ส่งสินค้า : 161/12 ซ.เจริญ ถ.สรรพาวุธ บางนา บางนา กรุงเทพมหานคร 10260

Line : kong_kornpong
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 06:53:32 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS5YUC
Hero Member

PM โปรดระบุหัวข้อ

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 07:00:25 »

ผมว่าน่าจะ ใช้ใบขับขี่ประเภทที่4 นะครับ รถบรรทุกวัตถุอันตรายครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 07:00:25 »

E22FEY
Hero Member

รักที่สุดคือในหลวง หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 08:00:57 »

ผมว่าน่าจะ ใช้ใบขับขี่ประเภทที่4 นะครับ รถบรรทุกวัตถุอันตรายครับ
ไม่จำเป็นว่าจะเป็นป้ายแบบไหนใช่มั้ยครับน้า กระบะ , 4ล้อ , 6ล้อ ผมหาข้อมูลในเน็ตอ่านแล้วสงสัยครับ เพราะถามน้าๆที่ขับรถของ รง. เค้าก็บอกว่าใบขับขี่ชนิดทั่วๆไปที่ขับกันนี่แหล่ะ ผมเลยงง ^^
jube
member..
Hero Member
*

ซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นาน

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 21:50:57 »

คงจะไม่เกี่ยวนะว่าบรรทุกอะไรแบ่งตามชนิดรถมากกว่าครับ เพราะไปต่อมาล่าสุดก่อนสิ้นปีก็มีแต่ ส่วนบุคคล สาธารณะแล้วรถบรรทุกนะก็ไม่เห็นเขาแยกนะว่าใบขับขี่รถบรรทุกวัตถุอันตราย มีแต่ตอนอบรมแค่แยกว่ารถบรรทุกวัตถุอันตรายต้องมีอะไรและประเภทวัตถุอันตราย
ส่วนเรื่องรถบรรทุกอะไรนั้นน่าจะเกี่ยวกับตัวรถเองมากกว่าครับว่ารถคันนี้ได้รับอนุญาติบรรทุกหรือเปล่าเท่านั้นเพราะรถที่จะบรรทุกวัตถุอันตรายได้นั้นต้องประกอบด้วยหลายๆอย่าง ว่าประมาณนี้น่ะครับ

E22FEY
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 มกราคม 2014, 06:52:16 »

คงจะไม่เกี่ยวนะว่าบรรทุกอะไรแบ่งตามชนิดรถมากกว่าครับ เพราะไปต่อมาล่าสุดก่อนสิ้นปีก็มีแต่ ส่วนบุคคล สาธารณะแล้วรถบรรทุกนะก็ไม่เห็นเขาแยกนะว่าใบขับขี่รถบรรทุกวัตถุอันตราย มีแต่ตอนอบรมแค่แยกว่ารถบรรทุกวัตถุอันตรายต้องมีอะไรและประเภทวัตถุอันตราย
ส่วนเรื่องรถบรรทุกอะไรนั้นน่าจะเกี่ยวกับตัวรถเองมากกว่าครับว่ารถคันนี้ได้รับอนุญาติบรรทุกหรือเปล่าเท่านั้นเพราะรถที่จะบรรทุกวัตถุอันตรายได้นั้นต้องประกอบด้วยหลายๆอย่าง ว่าประมาณนี้น่ะครับ
นี่แหล่ะครับน้าที่ผมสงสัย และเป็นข้อถกเถียงกับเพื่อนร่วมงาน

อีกคำถามครับน้า
รถที่ติดลิฟท์เกทท้ายรถ(ลิฟท์ยกของ) ต้องจดทะเบียนเพิ่มไหมครับ
sean
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2014, 08:16:44 »

ถ้าจะให้เป๊ะๆจริงๆประเถทที่4ครับวัตถุอันตรายแต่ที่เห็นส่วนมากถ้าเป็น4ล้อก็รถยนต์ส่วนบุคคล6ล้อก็ประเภท2อะไรเงี้ย ขยิบตา
popz_civic
Hero Member

*E22WSQ*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2014, 10:14:07 »

นี่แหล่ะครับน้าที่ผมสงสัย และเป็นข้อถกเถียงกับเพื่อนร่วมงาน

อีกคำถามครับน้า
รถที่ติดลิฟท์เกทท้ายรถ(ลิฟท์ยกของ) ต้องจดทะเบียนเพิ่มไหมครับ

ส่วนตัว ผมว่าต้องแจ้งครับ เพราะเป็นการดัดแปลงสภาพรถให้ผิดไปจากเดิม ต้องมีใบวิศวกรฯกำกับ และระบุลงในหน้า 18 ของเล่มทะเบียนรถ ว่ามีการดัดแปลง เพิ่มเติมอุปกรณ์

รับซื้อ-ขาย เลขทะเบียนรถยนต์หมวดใหม่ 3กx และป้ายหมวดเก่า ราคาพิเศษ
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 19:56:25 »

อย่าไปถามขนส่งเชียวนะเป็นได้สอบใบขับขี่ใหม่แน่ 555555 หาข้อมูลในเวปขนส่งทางบกแน่นอน

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์

หน้า: [1]
  พิมพ์