HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 13:37:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสา GP300 ที่ใช้งานกันอยู่ เคยวัดบ้างมั๊ยครับ  (อ่าน 16791 ครั้ง)
Pong444
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:39:25 »

เอ่อ ผมไม่มี GP300 ใช้
แต่แอบสงสัยว่า อินเนอร์ ของขั้วแปลง กับเกลียวที่ไปยึดกับเครื่องมันช๊อตกันเหรอครับ
คือเอาอินเนอร์ที่ต่อกับสปริงของสายอากาศยางไปต่อกับขั้วสัญญาณของเครื่องยังไง
ผมเคยเห็นขั้ว BNC กันสึกที่ชอบใช้กันมันจะไม่ถึงกัน ซึ่งถ้ามันเป็นแบบนี้เท่ากับว่า อินเนอร์ที่ต่อกับสปริงของสายอากาศยางมันลอยอยู่หรือถ่ายทอดพลังงานผ่าน C ค่าน้อยๆ
แต่ส่วนที่ทำหน้าที่สายอากาศมันเป็นแค่ขั้วที่ใช้หมุนมาถึงเขี้ยว BNC เท่านั้น

แอบสงสัยเฉยๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:41:14 โดย Pong444 » บันทึกการเข้า

นักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นระดับรากหญ้า
ส่วนใหญ่ 80 % ซื้อเข้าเพราะไม่ใช่พ่อค้า
จะขายออกก็ต่อเมื่อได้ของใหม่มาแทน
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:39:25 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:40:09 »

ประเด็นอยู่ตรงที่ ขั้วแปลงตัวสั้นเมื่อเอามาใส่ในGP300แล้วสามารถ เอาเสายางทั่วไป ไปใสใช้งาน ได้หรือไม่ เท่านั้นครับ ที่เราคุยกัน   (ไม่ใช่ว่าขั้วอันไหนใช้ประโยชน์ได้มากกว่ากันคนละประเด็น) แต่ไม่เป็นไรจะคุยเรื่องไหนผมก็คุยได้ทั้งนั้นถามมาก็ตอบไปครับ

เพิ่มเติมเรื่องการพิจรณาขั้วในเครื่องมือถือ

ถ้าเป็น BNC ในเครื่องมือถือทั่วไป ขั้วมันจะยกสูงขึ้นมาให้เราจับต้องมองเห็นได้แยกเป็นสองขั้ว  แต่ขั้ว GP300 เรามองไม่เห็น เพราะการออกแบบมันต่างกัน แต่ทำงานเหมือนกันก็คือ แยกเป็นสองขั้ว

ขั้วGP300 เมื่อเราเอาเสายางไปใส่ ตัววิปของเสายาง จะสื่อไปถึงกราวด์ได้เอง โดยผ่านตัวกลางที่เป็นอากาศ ดังนั้นขั้วทั้งสองจะไม่สัมผัสกัน

ขั้ว BNC ก็เช่นเดียวกัน เมื่อเอาเสายางไปใส่ ตัววิปของสายอากาศ ก็จะสื่อไปถึงกราวด์ได้เอง โดยผ่านตัวกลางที่เป็นอากาศ  ขั้วก็ไม่ได้สัมผัสกันเช่นกัน แต่เราจะเห็นโคนเสาที่เป็นเหล็กๆแลดูเหมือนขั้วมันต่อกันครบวงจรสัมผัสกัน แต่จริงๆไม่ได้สัมผัส  ยกเว้นเราเอาเสา สไลด์ไปใส่ ขั้วมันจะสัมผัสกันทันที

การทำงานมันเหมือนกัน แต่ หน้าตาการออกแบบตำแหน่งขั้ว เรื่องการจับยึดมันแตกต่างกันเฉยๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:40:09 »

fatboy9
Full Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:46:11 »

-ยังยืนยันวิธีการใช้งานของท่าน RE-SHOCK ว่าถูกต้องทุกประการครับ ท่านที่ใช้สายอากาศชักต่อเข้ากับขั้วแปลงชนิด BNCไม่มีเข็ม ตามรูป

เหมือนที่ตำรวจจราจรใช้กันเกร่อ ระวังท่านจะเสียเงิน ซื้อ PA GP300 ใหม่นะครับ ผมเอาของสื่อสารมาซ่อมหลายตัวแล้ว มันรีเฟล็กแบบน่ากลัวมากๆ... ตกใจ ตกใจ ขั้วตามรูปนี้ ใช้ได้เฉพาะกับสายอากาศยางขั้ว BNC ตามรูป

ที่ขายกันทั่วๆไปเท่านั้น ใช้กับสายอากาศชักไม่ได้ หรือแม้แต่สายอากาศชัก ที่เค้าทำขั้วสำเร็จรูปมาแล้ว เพื่อใช้กับ GP 300นั้น ท่านวัดแล้วหรือยัง ว่าลงความถี่ใด..

-ถ้าอยากให้GP 300 ตัวเก่งของท่าน ใช้สายอากาศชักที่ใช้กับบรรดา ICOM 2G,2GX หรือเครื่องที่ใช้ขั้ว BNC หลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อ ได้นั้น
ท่านต้องใช้ขั้วนี้..

มาต่อเข้ากับ GP 300 ตัวเก่งของท่านเท่านั้น วัตต์มันถึงจะออกได้เต็มเหมือนกับเครื่องญี่ปุ่นเค้า   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*การทำงานของขั้วในตัวเครื่อง ที่ต่อกับสายอากาศ ของGP 300 มีลักษณะการทำงานเหมือนขั้วที่ใช้เสียบไมค์นอกและลำโพงนอกตัวเครื่องครับ*
                         ลองผ่าดู...แล้วจะรู้... ก่อนจะรู้ ท่านอาจต้องเสียตังหลายบาท 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 12:51:30 โดย fatboy9 » บันทึกการเข้า
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 13:00:36 »

ใช่ครับนั่นแหละ

ประเด็นคือ เราเข้าใจโครงสร้างของขั้ว GP300 กับ โครงสร้างของขั้ว BNC ในเครื่องมือถือทั่วๆไป และ โครงสร้างของ เสายาง เสาสไลด์  ดีแล้วหรือยัง เอาแบบนี้ดีกว่า มันจะคุยกันง่ายขึ้น  ถ้าไม่เข้าใจมันพูดยาก  พาออกไปนอกเรื่องเปล่า  ผมก็บอกอยู่ว่าขั้วสั้นใช้ได้กับเสายางเท่านั้น 
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 13:25:34 »

สรุป คือ

ขั้วแปลงตัวยาว ที่นิยมกันมากก็เพราะ มันใช้ประโยชน์ได้ครอบครุมทั้งหมดก็เลยเลือกใช้แบบนั้นแบบเดียว  แล้วไปเข้าใจว่าขั้วแปลงตัวสั้นนั้นใช้ไม่ได้  แต่ที่จริงแล้ว ขั้วแปลงตัวสั้นนั้น สามารถนำมาต่อใช้กับ สายอากาศยาง ได้ นะครับ

ถ้าท่านใดคิดว่า ขั้วแปลงตัวสั้น ใช้กับเสายางไม่ได้ ก็เอาข้อมูลมาอ้างอิงศึกษากันต่อไปนะครับ ข้อมูลใหม่ที่ถูกต้องย่อมไปหักล้างข้อมูลเดิมที่ไม่ถูกต้องเสมอครับ  ขอบคุณครับ
Outlaw
Hero Member

ปิดทอง หลังพระ...

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 18:18:53 »

ไหน ไหน ก็ไหน ไหนแล้วครับ ผมมองไปเห็นขั้วอีกตัวหนึ่งก็คือ ขั้วที่เป็นของ icom ตระกูล F ทั้งหลาย เช่ย F3023 (ตัวเก่งของผม) ใช้ลักษณะการทำงานเดียวกันหรือไม่ครับ ผมลองถอดดูแล้ว มันไม่เหมือนกับตระกูลของ Motorola เพราะไม่มีรูจากขั้วเสาลงไปที่ตัวเครื่อง ไม่ทราบว่าจะทำงานแบบเดียวกันหรือไม่ครับ ขอความรู้เป็นวิทยาทาน

094-1592725 True ครับ
ติดต่อได้ 09.00 - 18.00 ครับ
smi
Full Member

083 603 8939

« ตอบ #46 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 08:48:05 »

ขออนุญาตขุดมาถามพี่ๆ ครับ

ถ้าต้องการเอา GP2000 หรือ โมโต 245 80 ช่อง ไปต่อสายอากาศภายนอกติดรถยนต์
ควรใช้ขั้วแปลงแบบไหน คือผมมองในรู ทั้ง 2 รุ่นข้างต้น เห็นมันโล่งๆ ไม่เหมือน GP300
ขอคำแนะนำด้วยครับ จะต่อสายอากาศติดรถกับ 2 ตัวนี้ครับ
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 11:04:33 »

ไหน ไหน ก็ไหน ไหนแล้วครับ ผมมองไปเห็นขั้วอีกตัวหนึ่งก็คือ ขั้วที่เป็นของ icom ตระกูล F ทั้งหลาย เช่ย F3023 (ตัวเก่งของผม) ใช้ลักษณะการทำงานเดียวกันหรือไม่ครับ ผมลองถอดดูแล้ว มันไม่เหมือนกับตระกูลของ Motorola เพราะไม่มีรูจากขั้วเสาลงไปที่ตัวเครื่อง ไม่ทราบว่าจะทำงานแบบเดียวกันหรือไม่ครับ ขอความรู้เป็นวิทยาทาน
หลักการทำงานเดียวกันหมดครับ จะแตกต่างก็ที่ตำแหน่งและรูปแบบขั้วเท่านั้น และขึ้นอยู่กับว่าเราจะต่อสายอากาศใช้งานแบบไหนก็ต้องต่อใช้ให้ถูกต้องแค่นั้นเอง

ขออนุญาตขุดมาถามพี่ๆ ครับ

ถ้าต้องการเอา GP2000 หรือ โมโต 245 80 ช่อง ไปต่อสายอากาศภายนอกติดรถยนต์
ควรใช้ขั้วแปลงแบบไหน คือผมมองในรู ทั้ง 2 รุ่นข้างต้น เห็นมันโล่งๆ ไม่เหมือน GP300
ขอคำแนะนำด้วยครับ จะต่อสายอากาศติดรถกับ 2 ตัวนี้ครับ
ต้องใช้ขั้วที่สัมผัสทั้ง กราวด์ และ อินเนอร์ ครับ เพราะเราต่อออกไปภายนอกจุดเชื่อมต่อสายอากาศจะไปมีบทบาทที่เม้าท์แทนดังนั้นต้องต่อขั้วออกไปให้ครบทั้งสองขั้ว ส่วนจะเอาสายอากาศชนิดไหนไปต่อก็ทำได้หมดใช้ได้ทุกประเภท

เพื่อนสมาชิกที่สนทนาถามตอบกันในกระทู้นี้ ท่านไม่ควรแก้ไขลบข้อความบางส่วนออกไปเพราะจะทำให้ผู้ที่เข้ามาหาความรู้อ่านไม่เข้าใจในเนื้อหา ที่มาที่ไป ทำให้ งง ได้ไม่รู้จะลบไปเพื่ออะไรแทนที่จะไว้เป็นข้อมูล  คำถามตอมมันสัมพันธ์กันอยู่กันเนื่อหาต่างๆไปลบออกก็ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร ฮืม
EAGLE 13
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 17:08:08 »

แล้วขั้วสั้นมันใช้กับsaberได้ไหมคับ ยิงฟันยิ้ม

คนโง่จะเชื่อทุกอย่าง
ทองสาย กองเงิน ธ.ธนชาติ เลขที่บัญชี 453-2-06647-9
โทร 0865336044/0940973481/line=yodchaikongoen
HS_5_FKR
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 17:22:40 »

แล้วของเทียมกับของแท้คุณภาพต่างกันใหมครับที่แน่ๆราคาต่างกันมากเลยทีเดียวเลยอยากทราบว่าความคุ้มค่าที่จะจัดหาเสายางของแท้มาใช้จะคุ้มกับความต่างของราคาใหมครับ

098-9944092
พงษ์สิงห์ ปิ่นกลอง 15/8 ม.24 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์