HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 เมษายน 2024, 21:56:24 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซล่าเซล์ เกรดA มาใหม่35วัตต์แผ่นใหญ่และช้าทเจอร์ ราคาประหยัดงานคุณภาพครับ  (อ่าน 3213 ครั้ง)
nano9770
Hero Member

ไม่ได้บ้าแต่ว่าแกล้งโง่

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 12:02:32 »

เหมาะสำหรับท่านที่ชอบประดิษฐ์หรือ ท่องเที่ยวหาไฟฟ้าใช้ไม่ได้ครับ เอาไปประยุค์ใช้ได้หลายรูปแบบครับ ไฟออก18Vกว่าตอนโดนแดดครับ.ใช้ช้าทแบตเตอรี่12V4Aสบายๆครับ เอามาโหลดให้เหลือ5V ใช้ช้าทโทรศัพท์ แทบเล็ต ไฟฉาย วิทยุMP3 และอื่นๆที่เสียบ USB ครับ ช่วยลดโลกร้อนได้เป็นอย่างดีครับ  ประกันอายุการใช้งาน10ปีครับ อย่างต่ำนะครับ10ปีเนี้ยการใช้งานจริงอาจเกิน20ปี ทำลามิเนตมาอย่างดีเป็นของนำเข้ามาครับ
12W17.5V นน.1.4KG 290*350*25mm  ครับ แผ่นละ900บาท ลงทะเบียน50บาท รับหลายแผ่นลดได้ครับ เป็นของใหม่นะครับมือ1

รูปเทียบกับจอLED19'ซัมซุงครับ

ภาพแนวทางการประดิษฐ์ครับ  เครดิต บ.โซล่าเทคครับ

โซล่า คอนโทรล ชาร์จเจอร์ 3A Solar Panel Charger Controller Regulator DC12/24V
  สามารถสั่งซื้อได้ครับตัวละ590บาทลดเหลือ450บาทครับ

โซล่าชาร์จเจอร์ โซล่าคอนโทรลเลอร์เป็นอุปกรณ์อีกชนิดหนึ่งที่มีความสำคัญในการติดตั้งโซล่าเซลล์ ซึ่ง
โซล่าชาร์เจอร์จะทำหน้าที่ควบคุมการประจุไฟฟ้าที่ได้จากแผงโซล่าเซลล์แล้วเอามาเก็บไว้ที่แบตเตอรรี่
ในปริมาณที่เหมาะสม โซล่าชาร์เจอร์ จะคอยควบคุมการจ่ายไฟให้กับโหลดไฟฟ้า เพื่อป้องการความเสียหายที่เกิดจากการประจุไฟในปริมาณที่มากเกินไป

คำเตือน

1 ควรระมัดระวังการต่อแบตเตอรี่ห้ามเกิดการลัดวงจรเด็ดขาด เพื่อป้องกันการเกิดความเสียหาย ควรใส่ฟิวส์ป้องกันการจากแบตเตอรี่ที่ต่อมายังโซล่าชาร์จเจอร์
2 หลีกเลี่ยงการลัดวงจรขณะต่อสายไฟเข้ากับโซล่าชาร์จเจอร์ เพราะอาจเกิดไฟกระชากแรงดันสูงเกินกว่าที่โซล่าคอนโทรลเลอร์จะทนได้ ควรใช้อุปกรณ์หรือเครื่องมือที่เป็นฉนวน ด้วยความระมัดระวัง  โดยต้องต่อแบตเตอรี่เข้ากับตัวโซล่าชาร์ทเจอร์
ก่อนการการต่อแผงโซล่าเซลล์ทุกครั้ง เพื่อให้โซล่าคอนโทรลเลอร์พร้อมทำงาน
ก่อนการรับแรงดันอินพุทจากแผงโซล่าเซลล์
3 การติดตั้งแบตเตอรี่และโซลล่าคอนโทรลเลอร์ ควรหลีกเลี่ยงให้พ้นมือเด็ก
4 โปรดปฎิบัติตามคู่มือการใช้งานที่แนบมาพร้อมกับตัวเครื่อง

การใช้งานที่เหมาะสมของโซล่า ชาร์จเจอร์
คอนโทรลเลอร์เหมาะสำหรับระบบพลังงานแสงอาทิตย์ ที่มีแรงดันไฟฟ้า
6V/12V/

คุณสมบัติของโซล่าชาร์จเจอร์
1 โซล่า คอนโทรล ชาร์จเจอร์ มาพร้อมกับตัวควบคุม MCU
2 โซล่า ชาร์จเจอร์ เชื่อมต่อแบตเตอรี่แบบขนาน
3 ใช้หลักการชาร์จแบบ PWM ทำให้สามารถควบคุมการชาร์จในระดับแรงที่
แตกต่างกันได้สูงถึง 50% (สามารถควบคุมแรงดัน Input 12V ชาร์จเข้า
แบตเตอรี่ขนาด 6V ได้ เป็นต้น) ใช้วงจรไดโอดคุณภาพสูง ทำให้ประสิทธิภาพ
การชาร์จสูง อัตราการสูญเสียประมาณ 3% - 6%
4 โซล่าชาร์เจอร์มีไฟ LED displyer แสดงสถานะการชาร์จแบตเตอรี
5 คอนโทรลเลอร์จะสามารถระบุแรงดันไฟฟ้าอินพุท 6V/12V, 12V
ปล.แต่ที่ผมลองใช้อยู่คือไดโอด2ตัวกันกระแสไหลกลับ แผงโซล่าครับ พอดีเพื่อนผมนำเข้ามาเลยเอามาทำเล่นๆดูครับ
ที่นำมาต่อให้ดูเป็นแนวทางนะครับ ท่านสามารถนำไปประยุกค์หรือต่อยอดเอาเองครับ สำหรับแบตแอมป์สูง watt ของแผงโซล่าก็ต้องสูงตามการใช้งานไปด้วยเช่นกันครับ  พอรู้บ้างนิดๆหน่อยๆ แต่มีของสั่งได้ครับ
ส่วนราคาและการรับประกัน หน้าร้านกับหลังร้านต่างกันมากมายนะครับ การศึกษาหาความรู้กับการซื้อไปทดลองคุณค่ามันอยู่ที่ว่าคุณจะเอาไปทำอะไรครับ ผมแค่แนะนำ สิ่งดีๆช่วยโลก พลังงานแสงไม่มีวันหมด ผมว่าคุ้มค่ากับการลงทุนแน่นอนครับ 3ปีคุ้มทุนที่เสียไปอยู่แล้วครับ
 มาใหม่35วัตต์ แผ่นใหญ่monoครับ

โซล่าช้าทเจอร์ ใช้กับแผ่นโซล่า5-60วัตต์ ใชเช้าทแบตเตอรี่12โวล์ได้ถึง20แอมป์ เลยครับ
แบตเต็มตัด ตัดการจ่ายไฟเมื่อโหลดต่ำกว่า10.5โวล์และต่อการทำงานเมื่อแบตเต็มหรือสูงกว่า12โวล์ครับ
ราคา850บาท เท่านั้นครับ

มีออเดอร์มา1ชุดครับ รูปตัวอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2014, 11:37:15 โดย nano9770 » บันทึกการเข้า

tel 093-5042264 โทรหายยังไม่ได้ไปขอซิมใหม่เบอร์เดิมครับ
                 ก่อนจะว่าคนอื่นลองมองดูตัวเราว่าตัวเราดีพอหรือยัง
                         ก่อนที่จะไปว่ากล่าวบุคคนอื่น.....
                   ซื้อของมือสองต้องทำใจจริงๆครับ...เฮ้อ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 12:02:32 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
predatorCS
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 12:07:28 »

น่าสนใจครับ มีอายุการใช้งานไหม อะครับ

ชื่อบัญชี อานนท์ สุนันท์กิ่งเพชร
เลขบัญชี 932-0-05956-2
ธนาคารกรุงเทพ สาขา รพ.เกษมราษฏร์ บางแค
0854458546 AIS

SAFETY ENGINEERING
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 12:07:28 »

nano9770
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 14:12:37 »

น่าสนใจครับ มีอายุการใช้งานไหม อะครับ
ประกันอายุการใช้งานให้10ปีเป็นอย่างต่ำครับ แต่เกิน20ปีแน่นอนครับ
F0UK
Sr. Member

HS3ZXZ

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 14:35:52 »

ได้กระแส กี่ แอมป์ ครับ

บัญชีธนาคาร กรุงไทย 953-0-05894-2
tal. 082-3801931 Dtac
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 14:38:40 »

มีมาเฉพาะแผ่นโซล่าเซลอย่างเดียว ไม่มีชุดเร็กกูเลตใช่มั้ยครับ

(เบิร์ด) Tel.0827508146
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 14:42:40 »

สนใจครับ  แต่สงสัยนิดนึง

-รับประกัน 10 ปี  เวลามันเสีย สมมุติว่าเสียตอน 3 ปี  ให้ผมไปเคลมที่ไหนครับ

- มันต้องมี วงจรอะไรอีกไหมสำหรับ ชาร์ทเข้าแบตรถยนต์
 ยิ้มเท่ห์

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
nano9770
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 15:56:48 »

โซล่าเซล์เพื่อการศึกษาครับ ยินดีให้คำปรึกษาสำหรับท่านที่เพิ่งเริ่มต้นครับ พอดีเห็นของดีมีคุณภาพเลยเอามาเเนะนำแค่อยากแบ่งปันครับ เพื่อนของผมนำเข้ามาทำโปรเจค...เหลือเยอะผมเลยเอามานำเสนอกำไรก็แค่ค่าขนมเด็กๆครับ  วัตต์เต็มแผงใหญ่ไม่เคยเจอครับ ยิงฟันยิ้ม

แดดร่ม17.2Vครับ

แดดจ้า18.1Vครับ

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2014, 16:03:07 โดย nano9770 » บันทึกการเข้า
birdte
Hero Member

HS3WZY

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มีนาคม 2014, 16:50:07 »

มีเยอะมั้ยครับ เดือนหน้าจะจัดซักชุด คิดโปรเจ็กไว้นานแล้ว ติดที่ราคาโซลาเซล เจอราคานี้ น่าสนครับ
nano9770
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 08:40:07 »

มีเยอะมั้ยครับ เดือนหน้าจะจัดซักชุด คิดโปรเจ็กไว้นานแล้ว ติดที่ราคาโซลาเซล เจอราคานี้ น่าสนครับ
มี20ชุดครับ สั่งได้ ของดีมีคุณภาพแผ่นใหญ่วัตต์เต็ม ผมก็หามานานแล้วครับเพิ่งเจอ อิอิ   ขายต่อสำหรับท่านที่ชอบสร้างสรรค์สิ่งประดิษฐ์ด้วยตัวท่านเอง ครับ
nano9770
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:43:22 »

เหมาะสำหรับท่านที่ชอบประดิษฐ์หรือ ท่องเที่ยวหาไฟฟ้าใช้ไม่ได้ครับ เอาไปประยุค์ใช้ได้หลายรูปแบบครับ ไฟออก18Vกว่าตอนโดนแดดครับ.ใช้ช้าทแบตเตอรี่12V4Aสบายๆครับ เอามาโหลดให้เหลือ5V ใช้ช้าทโทรศัพท์ แทบเล็ต ไฟฉาย วิทยุMP3 และอื่นๆที่เสียบ USB ครับ ช่วยลดโลกร้อนได้เป็นอย่างดีครับ  ประกันอายุการใช้งาน10ปีครับ อย่างต่ำนะครับ10ปีเนี้ยการใช้งานจริงอาจเกิน20ปี ทำลามิเนตมาอย่างดีเป็นของนำเข้ามาครับ
12W17.5V นน.1.4KG 290*350*25mm  ครับ แผ่นละ900บาท ลงทะเบียน50บาท รับหลายแผ่นลดได้ครับ เป็นของใหม่นะครับมือ1

รูปเทียบกับจอLED19'ซัมซุงครับ

ภาพแนวทางการประดิษฐ์ครับ  เครดิต บ.โซล่าเทคครับ

โซล่า คอนโทรล ชาร์จเจอร์ 3A Solar Panel Charger Controller Regulator DC12/24V
  สามารถสั่งซื้อได้ครับตัวละ590บาทลดเหลือ450บาทครับ

โซล่าชาร์จเจอร์ โซล่าคอนโทรลเลอร์เป็นอุปกรณ์อีกชนิดหนึ่งที่มีความสำคัญในการติดตั้งโซล่าเซลล์ ซึ่ง
โซล่าชาร์เจอร์จะทำหน้าที่ควบคุมการประจุไฟฟ้าที่ได้จากแผงโซล่าเซลล์แล้วเอามาเก็บไว้ที่แบตเตอรรี่
ในปริมาณที่เหมาะสม โซล่าชาร์เจอร์ จะคอยควบคุมการจ่ายไฟให้กับโหลดไฟฟ้า เพื่อป้องการความเสียหายที่เกิดจากการประจุไฟในปริมาณที่มากเกินไป

คำเตือน

1 ควรระมัดระวังการต่อแบตเตอรี่ห้ามเกิดการลัดวงจรเด็ดขาด เพื่อป้องกันการเกิดความเสียหาย ควรใส่ฟิวส์ป้องกันการจากแบตเตอรี่ที่ต่อมายังโซล่าชาร์จเจอร์
2 หลีกเลี่ยงการลัดวงจรขณะต่อสายไฟเข้ากับโซล่าชาร์จเจอร์ เพราะอาจเกิดไฟกระชากแรงดันสูงเกินกว่าที่โซล่าคอนโทรลเลอร์จะทนได้ ควรใช้อุปกรณ์หรือเครื่องมือที่เป็นฉนวน ด้วยความระมัดระวัง  โดยต้องต่อแบตเตอรี่เข้ากับตัวโซล่าชาร์ทเจอร์
ก่อนการการต่อแผงโซล่าเซลล์ทุกครั้ง เพื่อให้โซล่าคอนโทรลเลอร์พร้อมทำงาน
ก่อนการรับแรงดันอินพุทจากแผงโซล่าเซลล์
3 การติดตั้งแบตเตอรี่และโซลล่าคอนโทรลเลอร์ ควรหลีกเลี่ยงให้พ้นมือเด็ก
4 โปรดปฎิบัติตามคู่มือการใช้งานที่แนบมาพร้อมกับตัวเครื่อง

การใช้งานที่เหมาะสมของโซล่า ชาร์จเจอร์
คอนโทรลเลอร์เหมาะสำหรับระบบพลังงานแสงอาทิตย์ ที่มีแรงดันไฟฟ้า
6V/12V/

คุณสมบัติของโซล่าชาร์จเจอร์
1 โซล่า คอนโทรล ชาร์จเจอร์ มาพร้อมกับตัวควบคุม MCU
2 โซล่า ชาร์จเจอร์ เชื่อมต่อแบตเตอรี่แบบขนาน
3 ใช้หลักการชาร์จแบบ PWM ทำให้สามารถควบคุมการชาร์จในระดับแรงที่
แตกต่างกันได้สูงถึง 50% (สามารถควบคุมแรงดัน Input 12V ชาร์จเข้า
แบตเตอรี่ขนาด 6V ได้ เป็นต้น) ใช้วงจรไดโอดคุณภาพสูง ทำให้ประสิทธิภาพ
การชาร์จสูง อัตราการสูญเสียประมาณ 3% - 6%
4 โซล่าชาร์เจอร์มีไฟ LED displyer แสดงสถานะการชาร์จแบตเตอรี
5 คอนโทรลเลอร์จะสามารถระบุแรงดันไฟฟ้าอินพุท 6V/12V, 12V
ปล.แต่ที่ผมลองใช้อยู่คือไดโอด2ตัวกันกระแสไหลกลับ แผงโซล่าครับ พอดีเพื่อนผมนำเข้ามาเลยเอามาทำเล่นๆดูครับ
ที่นำมาต่อให้ดูเป็นแนวทางนะครับ ท่านสามารถนำไปประยุกค์หรือต่อยอดเอาเองครับ สำหรับแบตแอมป์สูง watt ของแผงโซล่าก็ต้องสูงตามการใช้งานไปด้วยเช่นกันครับ  พอรู้บ้างนิดๆหน่อยๆ แต่มีของสั่งได้ครับ
ส่วนราคาและการรับประกัน หน้าร้านกับหลังร้านต่างกันมากมายนะครับ การศึกษาหาความรู้กับการซื้อไปทดลองคุณค่ามันอยู่ที่ว่าคุณจะเอาไปทำอะไรครับ ผมแค่แนะนำ สิ่งดีๆช่วยโลก พลังงานแสงไม่มีวันหมด ผมว่าคุ้มค่ากับการลงทุนแน่นอนครับ 3ปีคุ้มทุนที่เสียไปอยู่แล้วครับ
โซล่าเซล์จ้า

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์