HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
24 เมษายน 2024, 20:28:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเพิ่มกำลังส่ง Linear Amp บูตเตอร์เพื่อการศึกษา  (อ่าน 51156 ครั้ง)
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 15:00:39 »

" ขอสงวนลิขสิทธิ์ในการแก้ใขข้อความ โดยไม่ต้องแจ้งไห้ทราบนะครับ "

Linear Amp หรือบูตเตอร์ที่เรารู้จักกัน เมื่อพูดถึงคำนี้เราก็จะนึกถึงการรบกวนทีวี ซึ่งสมัยก่อนถ้าใครเคยเล่นย่าน 27MHz จะรู้ดีครับ

กดคีย์ทีวีลายไป 7-8 บ้าน เมื่ิอก่อนเราทำบูตเตอร์  ส่วนใหญ่ PA จะเป็นทรานซิสเตอร์ซึ่งถ้าออกแบบวงจรฟิลเตอร์ไม่ดีก็จะมีสัญญาณที่เรา

ไม่ต้องการขยายออกมาด้วย เป็นผลทำไห้ไปรบกวนความถี่ต่างๆที่อยู่ไกล้ๆ ทุกวันนี้ PA แบบทรานซิสเตอร์ก็มีไห้เห็นในบูตวัตต์สูงๆนะครับ

มาเข้าเรื่องครับ วันนี้ผมจะมาพูดถึง PA ที่เป็นแบบโมดูล หรือ PA ที่รวมอุปกรณ์ในวงจรภาคขยายไว้ในตัว การนำมาใช้งานต่อวงจรนิดหน่อยก็

สามารถทำงานได้แล้ว

PA ที่เราจะนำมาใช้งาน ควรเลือกไห้เหมาะสมตามย่านความถี่ที่ใช้งาน สามารถดูข้อมูล PA ได้จาก Datasheet

เข้าเรื่องกันซะทีครับ ผมจะพูดถึงการทำบูตเตอร์ครับ ที่ใครๆก็สามารถทำได้ แต่จะรู้ใหม่ว่าเมื่อทำไปใช้แล้วจะมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้าง

- สัญญาณรบกวนที่ออกจากบูตเตอร์ จากที่ผมได้ทดลองทำหล่ายย่านความถี่ PA แบบโมดูลแทบจะไม่มีสัญญาณรบกวนเลย เพราะใน PA

แบบโมดูลมีฟิลเตอร์กรองสัญญาณไห้แล้วถ้าใครเคยแกะ PA ออกดูคงจะเคยเห็น ที่เกิดการรบกวนส่วนมากจะมาจากเครื่องวิทยุเรามากกว่าครับ

- ใช้บูตแล้วเครื่องพัง! เคยได้ยินกันใหมครับ ท่านใดที่ใช้บูตลองเอา swr วัดดูนะครับ จากวิทยุก่อนที่จะเข้าบูตดูว่าค่า swr ของบูตท่านขึ้นเท่าไร

ตรงจุดนี้ผู้ที่ผลิตขายบางรายได้มีการแก้ใขแล้ว แต่บางรายก็ขายอย่างเดียวไม่ได้สนใจ แต่สำหรับท่านที่จะทำไว้ใช้เองควรคำนึงอย่างยิ่งนะครับ

ค่า swr เมื่อผ่านบูตต้องไม่สูงเกินค่าที่ยอมรับได้ ไม่อย่างนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับใช้สายอากาศที่ค่า swr ไม่ลงครับ แล้วเครื่องท่านก็จะพังลงช้าๆ

- ปัญหาที่พบบ่อยมากในการทำบูตใช้เอง คือ Relay ค้าง ตอนรีเลย์ค้างจะมีสัญญาณส่วนหนึ่งไหลยอนกลับมาเข้าวิทยุเรานะครับ ในการใช้ถ้าค้างบ่อยๆ

ทำไห้วิยุเราหูตึงได้ หรือภาครับอาจจะพังไปเลยก็ได้

ไม่มีอะไรครับ ผมมีวงจรบูตเตอร์มาฝาก สำหรับท่านที่อยากแรงแต่งบน้อยครับ  ยิงฟันยิ้ม ลายปริ้นนี้ผมออกแบบขึ้นมาเองครับ อาจจะไม่สวยแต่ใช้

งานได้ดีครับ ผมหาขอมูลจากเวปต่างๆ ไม่ค่อยมีข้อมูลพวกนี้เลยครับ ที่มีอยู่ก็ใช้ไม่ได้เลยต้องออกแบบเองครับ ผมไม่มีความรู้อะไรมากมายนะครับ

แค่อาศัยศึกษาและทดลองทำ เห็นว่าใช้งานได้ดีเลยนำมาฝากครับ

ลายปริ้นนี้ใช้ปริ้นแบบ 2 หน้าด้านล่างเป็นกราวด์ แยกวงจรขับรีเลย์ไว้ข้างนอกครับ ไม่ได้รวมอยู่ในปริ้น

วิธีทำแผ่นปริ้นของผม ผมจะใช้วิธีปริ้นลายปริ้นลงกระดาษสติ๊กเกอร์แล้วนำมาตัดตามขนาด แปะลงปริ้นที่เตรียมไว้

แล้วคัทเตอร์กรีดส่วนที่ไม่ต้องการออก แล้วนำไปกัดครับ

เมื่อกัดเสร็จก็ได้ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

จากนั้นก็นำไปทาด้วยน้ำยาเคลือบแผ่นปริ้น รอไห้แห้ง แล้วลงอุปกรณ์ครับ

นำมาประกอบกับกล่องที่เตรียมไว้ครับ

จากการทดสอบ สามารถใช้งานได้ดีครับ กำลังส่งได้ตามสเป็กของ PA ใช้กำลังส่งแค่ 0.5วัตต์ ก็สามารถขับรีเลย์ได้

ปัญหารีเลย์ค้างยังไม่พบ ไม่มีสัญญาณรบกวน TV ครับ ที่บ้านผมมีทีวี 3เครื่อง

ผมทดลองโดยการเปิดทีวีทั้ง 3 เครื่อง ทดลองล่ะช่อง แล้วกดคีย์ดู ไม่มีสัญญาณใดๆเข้าไปรบกวน TV ครับ จะมีรบกวนนิดหน่อย

ทีวีที่อยู่ในห้อง อยู่ไกล้ๆ LPA ช่องห้าจะลายเป็นเม็ดนิดๆ ไม่สังเกตุจะไม่รู้ เพราะช่องห้าที่บ้านผมรับไม่ค่อยชัด ส่วนสัญญาณ

รบกวนความถี่อื่นๆ ผมจะหาสเป็กตรัมมาวัดดูอีกทีครับ แต่ผมไม่ฟันธงนะว่ามันไม่รบกวน TV ถ้าท่านใดทำแล้วเกิดการรบกวน

ควรมีจิตใต้สำนึกสักนิดนะครับ แก้ใขไห้ปราศจากการรบกวนแล้วค่อยนำไปไช้งาน ไม่ใช่สักแต่ว่าจะแรงอย่างเดียว

ลายปริ้นขนาดเท่าของจริงครับ

ลายวงจรขับรีเลย์

รายการอุปกรณ์

" หมายเหตุ " กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อเอาไว้ศึกษาเท่านั้น ห้ามนำไปทำก่อไห้เกิดการรบกวนผู้อื่น ห้ามนำไปทำในเชิงการค้า

เนื้อหาในกระทู้ผมได้ทำและทดสอบด้วยตัวเอง เพราะฉนั้นผมจะไม่รับผิดชอบกรณีเกิดความเสียหาย ต่อ PA

ของท่านที่ทำแล้วผิดพลาด ผมไม่รับประกันว่าถ้านำไปทำตามแล้วจะใช้งานได้เหมือนที่ผมทำหรือไม่

ถ้าจะทำเอาไปใช้งาน ควรมีฟิลเตอร์ก่อนออกอากาศด้วยนะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม ถ้าสงสัยโพสถามไว้ครับ ถ้าตอบได้จะมาตอบไห้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2011, 14:26:54 โดย DateChainat_E22TRU » บันทึกการเข้า

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 15:00:39 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
rae
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 22:55:17 »

สวยครับเก็บงานเป็นระเบียบดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

E20XCZ 144.250MHz เพื่อนเทวดาสระบุรี
« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 22:55:17 »

ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 23:02:07 »

สอบถามเรื่องความร้อนครับ เป็นอย่างไรบ้าง
TheHusker
ผู้เช่าพื้นที่โฆษณา
Hero Member

No Warning!

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 23:14:20 »

เยี่ยมมากครับ

ติดต่อทาง PM / o 8 3 - 2 9 5 - 8 6 8 6
E22ZGB
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 23:20:27 »

สอบถาม ย่าน 245 ใช่ปะครับ

เลขที่บัญชี 252 428 679 2 ธนาคารกรุงเทพ สาขา ศรีนครพิงค์
091-0787942
153RT492 = HF 27.555 MHz
KENWOOD TRC-80 LINEAR 200 WATT  YAKI 4 E
MIDLAND ALAN 87 , ANYTONE AT-5555 DIPOLE
CH12 Band D USB Mode : AM 27.185 MHz
Ch 19 Band C : CW 27.500 MHz
E22ZGB  VHF 145.675  DUP-600, VHF 245 MHz Ch 15 
BETARA
Hero Member

ซื่อสัตย์ ซื่อตรง จริงใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 23:22:45 »

น่าสนใจครับต้องลองทำตามดูบ้างครับ ยิ้มเท่ห์
cb360
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม 2010, 23:26:34 »

รบกวนสอบถามวงจร attenuater 5/1 วัตต์เพื่อป้อน input ด้วยครับ

นาย พิเชษฐ์ พรานสมัน HS4WKY โทร. 087-4245383
410-0-38117-4 กรุงไทย
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 10:26:38 »

สอบถามเรื่องความร้อนครับ เป็นอย่างไรบ้าง
กินกระแส 10A ความร้อนสูงมากครับ กดคีย์แรกก็อุ่นๆแล้ว ต้องมีพัดลมเป่าตลอดเวลา ถ้าใช้ฮีตซิ้งใหญ่ๆจะช่วยได้ครับ

การยึด PA ติดกับแผ่นระบายความร้อน ต้องทาซิลิโคนนำความร้อนด้วย เพื่อไห้ความร้อนระบายออกจากตัว PA ไห้ไวที่สุดครับ

สอบถาม ย่าน 245 ใช่ปะครับ
ใช่ครับ เป็นย่าน 245MHz ย่าน 144 ก็ทำได้ครับ เปลี่ยน PA เป็น SAV-17 อุปกรณ์อย่างอื่นเหมือนกัน

รบกวนสอบถามวงจร attenuater 5/1 วัตต์เพื่อป้อน input ด้วยครับ
ไม่ได้ใส่ครับ ผมใช้วิธีปรับกำลังส่งที่เครื่องตามที่ PA ต้องการ การลดทอนสัญญาณก่อนเข้าอาจจะใช้ R ต่อก่อนเข้า PA ก็ได้ แต่จะทำ

ไห้ค่า swr ขาเข้าเปลี่ยนแปลง หรืออาจจะใช้วิธีอื่นๆ แต่ผมยังไม่เคยทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2010, 18:21:13 โดย WCS-2008 » บันทึกการเข้า
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 10:45:52 »

วงจรนี้เป็นวงจรพื้นๆนะครับ ที่ใครๆก็สามารถทำได้ แต่ผมจะพูดถึงการออกแบบปริ้นครับ ผมทดลองปริ้นมาหลายแบบครับ

ทุกอันสามารถใช้งานได้ แต่ไม่สมบูรณ์ ปัญหาที่พบหลักๆเลยก็คือรีเลย์ค้าง ต่อผ่านแล้วรับสัญญาณได้น้อยลง swr ขาเข้าสูง

หลายๆอย่าง สาเหตุหลักๆจะมาจากเส้นทางเดินของสัญญาณ หรือลายปริ้นนั่นเองครับ

ปริ้นที่ผมทำแล้วมีปัญหา และที่ทิ้งไปแล้วอีกหลายอัน อาศัยทดลองทำไปเรื่อยๆครับ เพราะไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มาก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2010, 16:17:09 โดย WCS-2008 » บันทึกการเข้า
WCS-2008
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 12:17:15 »

" ค่า swr ระหว่างเครื่องกับบูต เมื่อต่อผ่านบูตแล้ว ค่า swr ต้องได้เท่าเดิมนะครับ ถ้าบูตออกแบบมาดี ไม่ว่าเราจะปิดบูตหรือ

เปิดก็ต้องได้ค่า swr เท่าเดิม หรืออาจจะมากกว่าเดิมนิดหน่อย ที่ผมเคยเจอมาก็คือต่อผ่านบูต ตอนที่ยังไม่เปิดบูตค่า swr วัดได้ปกติ

แต่พอเปิดบูตค่า swr ขึ้นไป 3.5:1 กว่าๆ แมตยังไงก็ไม่ลงครับ (ผมคงความสามารถไม่ถึง) ลองคิดกันเล่นๆดูนะครับว่า จะเป็นอย่างไร

ถ้าเราใช้ swr 3.5 ทุกวัน

หลายๆท่านสงสัยว่าทำไมเป็นอย่างนั้น เรามาดูรูปกันครับ

มาดูของผมบ้างครับ  สายอากาศที่ผมใช้มีค่า swr 1.1:1 ตลอดย่านครับ เมื่อต่อผ่านบูตแล้วก็ยัังได้ 1.1 เท่าเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

แต่ที่สำคัญก็คือตอนเปิดไห้บูตทำงานแล้ว มันจะได้ 1.1 เหมือนเดิมหรือป่าว?

เมื่อเปิดบูต ค่า swr วัดได้ 1.2:1 ตามรูปครับ เพิ่มขึ้นจากเดิมมานิดเดียวครับ ถือว่าเป็นค่าที่ดีมากเลยครับ

รูปการต่อและวัด swr ระหว่างเครื่องกับบูต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2010, 20:57:23 โดย WCS-2008 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 9
  พิมพ์