HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 18:41:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รหัส Q-Code ตัว QSL แปลว่า "ถูกต้อง" เหรอครับ  (อ่าน 5340 ครั้ง)
HS5ZVJ
Hero Member

คิดจะป็นเสือ อย่าหัดเห่า

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 20:14:55 »

ไม่ต้องไปซีเลียดหรอกครับ มีบ่อยบนความถี่สมัครเล่น คนพวกนี้ชอบโชว์ความเก๋าเท่านั้นเองครับ ไม่ต้องอะไรมากครับ ดูอย่างการออกเสียงสัญญานเรียกขานซิครับ ส่วนใหญ่จะเรียกกันแบบง่ายๆย่อๆ ไม่ค่อยออกเสียงเต็มๆ พอเรียกแบบย่อก็ออกเสียงเพี้ยนไปเลย อย่างเช่น เฮช เอส มันกรายเป็น เฮด เช็ด ไปเลย ลองฟังดูครับ ส่วนใหญ่มาจากพวกชอบโชว์เก๋าครับ ขำๆ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า อ่อลืมไปมีอีกอย่าง QTR ก็อีกโค๊ตนึงที่ได้ยินบ่อยมากครับ ยกตัวอย่างเช่น ตอนนี้ท่าน QTH ไอ้นั่นตอบมาด้วยความมั่นใจเลยครับว่า อยู่บิ๊กซี ณ. QTR นี้ ฮ่าๆๆๆ ขำๆครับพี่

ณฤชัย ทรงสอาด โทร.095-2979344-TRUE 095-4479634 TRUE
-18หมู่21 ต.บึงทองหลาง อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150
-ธ.กรุงไทย สาขาบิ๊กซีลำพูน ออมทรัพย์
-เลขบัญชี 854-0-41962-9

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 20:14:55 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E24 CZY
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2014, 17:27:05 »

ผมก้อได้ยินบ่อยไอ้QTRเนี่ย ขำๆครับ คนประเภทนี้

เมืองน่าอยู่  ผู้คนน่ารัก
๐๘ ๙๕๙ ๑๒๓ ๕๖
« ตอบ #21 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2014, 17:27:05 »

supichan
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2014, 09:21:10 »

ถ้าเขาใช้ถูกบริบท ผมว่าเขาไม่ได้โชว์ความเก๋าน่ะครับ  ผมก็ได้ยินคนใช้ QSL บ่อยๆเหมือนกัน ไม่เห็นว่าใครจะเก๋ามาจากไหน
สัญญาณเรียกขาน ส่วนใหญ่ จะพูดแบบโฟเนติก ก็ต่อเมื่อเรียกกันในครั้งแรก เพื่อป้องกันความสับสน ครับ หลังจากนั้นก็พูดแบบอักษรธรรมดา (แต่ต้องพูดให้ครบทุกตัว)
HS อ่านทีละตัว ก็ออกเสียงว่า เอช - เอส  แต่การออกเสียงติดกัน มันก็จะเป็น เอช-เชส โดยอัตโนมัติ แต่ถ้าพูดว่า เฮช-เช็ด สำเนียงอาจจะแปลกไปหน่อย เพราะตัวเอสต้องมี ส. ตามหลัง ซึ่งจำได้ ตอนเริ่มเรียนภาษาอังกฤษ ป5. ของเด็กสมัยก่อน คำว่า This is  ครู สอนให้พูดว่า ดิส-ซีส  ซึ่งเป็นสำเนียงการพูดครับ ไม่ได้เก๋า
tummapol
Hero Member

ศูนย์แปดหนึ่ง-เก้าสี่แปด-สี่หกเจ็ดสอง & pm

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 01:26:35 »

ROGER เลย ฮาๆๆๆๆ ขำ ขำ ครับ ขออนุญาตไปขัดสายอากาศต่อครับ  73  standing by.

ผม E29BJU เขต7เพชรบุรี ชื่นชอบและรักในกิจการวิทยุสมัครเล่น วันเกิดอายุครบ 15 ปี สอบเป็นพนักงานวิทยุขั้นต้น 18 ธ.ค2537  ผมรักพ่อแม่และพระเจ้าอยู่หัวHS1A เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับผมครับ 
144.875MHz Ic 229/Gain 7.8dBi
145.6875MHz-600 Ic 275/ 4.1dBi
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2014, 08:58:26 »

ถูกครับ ขานทีแรกต้องเต็มยศโฟเนติก ระหว่างสนทนาอาจขานอักษรธรรมดาตามความเหมาะสมคุ้นเคยก็ได้ และจะไปเต็มยศโฟเนติกอีกทีตอนจบการสนทนา

มันขึ้นอยู่กับการวิเคาะห์การเลือกฟังเลือกปฏิบัติใช้อย่างเหมาะสมของตัวเราเอง หรือขึ้นอยู่กับความเก๋าเหมือนกันนะครับ แต่เก๋าดีนะ ไม่ใช่เก๋าเจ๊งอ่า... ยิ้มกว้างๆ

อันนี้สิแน่นอน HS6... = อา..อันต้า ซิก (ออกเสียเร็วๆเป็น อันต้า ไปเลยก็มี)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
wattanapon
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 21:37:34 »

ถ้าเขาใช้ถูกบริบท ผมว่าเขาไม่ได้โชว์ความเก๋าน่ะครับ  ผมก็ได้ยินคนใช้ QSL บ่อยๆเหมือนกัน ไม่เห็นว่าใครจะเก๋ามาจากไหน
สัญญาณเรียกขาน ส่วนใหญ่ จะพูดแบบโฟเนติก ก็ต่อเมื่อเรียกกันในครั้งแรก เพื่อป้องกันความสับสน ครับ หลังจากนั้นก็พูดแบบอักษรธรรมดา (แต่ต้องพูดให้ครบทุกตัว)
HS อ่านทีละตัว ก็ออกเสียงว่า เอช - เอส  แต่การออกเสียงติดกัน มันก็จะเป็น เอช-เชส โดยอัตโนมัติ แต่ถ้าพูดว่า เฮช-เช็ด สำเนียงอาจจะแปลกไปหน่อย เพราะตัวเอสต้องมี ส. ตามหลัง ซึ่งจำได้ ตอนเริ่มเรียนภาษาอังกฤษ ป5. ของเด็กสมัยก่อน คำว่า This is  ครู สอนให้พูดว่า ดิส-ซีส  ซึ่งเป็นสำเนียงการพูดครับ ไม่ได้เก๋า

ตามนี้ครับ

Line ID: wattanapon_jo
E20NHL
Full Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 21:49:20 »

หลายกิจการ 555

E20NHL  Morse made ​​me realize that.

<No unsuccessful. , If you know, how to and do it with intention and do not stop>
HS2KWO
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 01:27:21 »

+ 1 like

ชนะ โห้เหรียญ.(153RT426 , คนหลังเขา )  ที่อยู่  รอจ่าย ปณ.อ่าวอุดม  20230
145.000  FM.   144.200 USB.   78.4250 (B8) FM
 mobile phone.  086 3875104. บัญชีสะสมทรัพย์ ธ. กรุงเทพ สาขาศรีราชา 279 071 4022
HS5VDS
Hero Member

สถานีเล็กๆ แต่ใจไม่เล็กน่ะค้าบ

« ตอบ #28 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 09:04:58 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หลังๆ มาเริ่มได้ยินบ่อยๆ แล้ว มองในมุมบวก อาจจะเป็นได้ว่า มีเพื่อนๆ นักวิทยุสมัครเล่นที่เก่งๆ สอบขั้นกลางได้ เพิ่มมากขึ้นในไทยเรา
ซึ่งใช้ Q-code บ่อยๆ ในขั้นกลาง แล้วนำมาใช้กับขั้นต้นในย่าน VHF บ้างก็เป็นไปได้ครับ

ผมลองใช้ดูครั้งนึง เมื่อ 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมากับ เพื่อนสมาชิกต่างจังหวัด และเข้าใจตรงกันครับ เป็นอันว่า ผมเข้าใจถูกต้องแล้วตอนนี้

ปัจจุบันยังต้องมีกระดาษ A4 พิมพ์ Q-code แปะไว้หน้าโต๊ะ วิทยุตลอดครับ
เผื่อวันใหน มี code แปลกๆ มาอีก จะได้ไหวตัวทันครับ 5555+++  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อ้อ ข้างๆ กัน มีกระดาษ A4 พิมพ์รหัส ว ไว้อีกแผ่น  เผื่อเล่น CB 27MHz หรือ รับฟังข่าวสาร ประสานเหตุย่านอาสาสมัคร จะได้สื่อสารได้รวดเร็วและถูกต้องครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

HS5VDS ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นรังสิตสัมพันธ์ 144.6375 MHz ปทุมธานี
โทร. o9o-1979o48 One2Call, o81-o299459 AIS
ธ.ไทยพาณิชย์ 8122804304 ชื่อ บช นายสมชาย หมุ้นอินต๊ะ
HS5VDS Shop - Enhance Your Communications Ability

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์