HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 16:27:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยากิ 2e 145MHz. ง่ายๆเล็กๆ ลองทำดูไหม...  (อ่าน 13457 ครั้ง)
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« เมื่อ: 30 มีนาคม 2010, 10:07:57 »

สวัสดีคับทุกท่าน 

วันนี้มีอะไรมาให้ลองทำใช้เล่นๆกันคับ  (จะค่อยๆลงไปทีละ step นะคับ)

สายอากาศ 2อี ย่านสมัครเล่น มีสูตรหลายสูตรคับ (จากที่เคยพบมา)  ข้อดีที่ตัวผมเองประทับใจสายอากาศยากิ อี  น้อยๆ คงเพราะว่า  การเคลื่อนย้ายสะดวกเหมาะแก่การทำงานของผมที่ย้าย ที่บ่อยๆ  เบา  เล็ก   และประสิทธิภาพดีเยี่ยม  ราคาในการสร้างก้อไม่แพง   สร้างก้อไม่ยาก

(ขอบคุณ  คุณพี่ใจดีรูปหล่อ ที่ส่งต้นแบบมาให้แกะ....เอ  ใครกันนา....)

การเเมชชิ่งทำได้หลายแบบ  ตามถนัด  เรามาดูโครงสร้างหลักๆกันก่อนนะคับ

บูมเป็นกลมหรือเหลี่ยมก้อได้ตามสะดวก   ไม่ต้องใหญ่มาก(มันหนัก)

เจาะรูตามระยะ  รอร้อยน็อตยึด ก้าง  ขนาดท่านต้องดูความเหมาะสมของบูมและก้างที่ท่านจะใช้คับ

อีลิเม้นต์ ตัวเเรกยาวตามขนาด  ส่วนความโต 3 หุน  4 หุน  ก้อได้  (แล้วแต่สะดวกหรือหาได้)  เอาความยาวหาร 2  แล้วเจาะรูซะ

อีลิเม้นต์ตัวหลัง หรือ รีเฟ็คเตอร์  ทำแบบตัวแรกนั้นแหละ  ต่างกันที่ความยาว

ส่วนการแมชชิ่ง  รอก่อน  บ่ายๆแล้วกัน  ในระหว่างนี้ ไปหาวัสดุและทำ ข้างบนรอไปก่อนนะ  คับ ยิงฟันยิ้ม

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 30 มีนาคม 2010, 10:07:57 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
2eo
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2010, 10:54:00 »

ในระหว่างนี้  ไปหาไม้แขวนเสื้อที่เป็นอลูมิเนี่ยม  มาอันนึง  (แอบจิ๊กคนที่บ้านมาก้อได้  อย่าให้รู้ล่ะ)

เอามายืดให้ตรงๆเลยนะคับ    

- เศษอลูมิเนี่ยม 3 หุน ยาวสักคืบนึง  

- สายยางขนาดที่ อลูมิเนี่ยมไม้แขวนเสื้อยัดเข้าไปได้...

- ขั้ว  อันนี้เรียกไม่ถูก  เด่วถ่ายรูปให้ดู.. ยิงฟันยิ้ม

ลวดโยงไปก้างด้านหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2010, 09:22:14 โดย 2eo » บันทึกการเข้า
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2010, 10:54:00 »

HS8KOH
Hero Member

ความกตัญญูใช้เป็นเครื่องชี้วัด การเป็นคนดีได้

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 20:29:42 »

รอดูขั้นตอนที่เหลือครับ ยิ้มกว้างๆ

น้อยคนที่จะชอบ ทำงาน แบบติดทองหลังพระ
แต่ผมชอบ   153HS240
ent
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 20:43:35 »

มาแอบทำ  น้องเลซี่ ตรงนี้นี่เอง แหล่มเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีตังค์ก็ซื้อ ไม่มีตังค์ก็จะซื้อ ครับ  ใจเย็นๆกันทุกๆคนนะครับ hs0ent  สุไหงโก-ลก  นราธิวาส   lazy-h + moxon
2eo
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 09:29:41 »

ตั้งรักษาความห่างของลวด กับ  ก้าง   ไว้ประมาณ 4 ซม.

ลวดในแท่งแกมม่าร็อด ต้องสวมสายยางไว้กันซ็อต

ความยาวของลวด  อย่าลืมเเผ่องอ และเจาะด้วยนะครับ

2eo
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 09:39:22 »

ระยะที่จะทำการเจาะยึดระหว่าง ลวดแกมม่าร็อดกับก้างอิลิเม้นด้านหน้า  ให้ทดลองใช้ลวดเล็กรัดแล้วค่อยๆขยับหา swr ที่เหมาะกับความถี่เรา ก่อนแล้วค่อยเจาะก้อได้ ตามตัวอย่างจะย่านสมัครเล่น (ย่านอื่นก้อลงนะครับแต่คงต้องไม่ไกลกันนัก ถ้าต้องการย่านไกลๆกันต้องลดความยาวก้าง)

ไม้แขวนเสื้อแบบนี้ใช้เป็นลวด โยงก้างหน้า + หลัง ได้ดีเลยครับ

แต่ถ้ายึดก้างแบบเจาะทะลุบูม  ท่านต้องดัดแปลงให้ระยะห่างของก้างกับแท่งแกมม่าร็อดห่างกัน 4- 4.5 ซม.เพื่อจะได้แมชท์ง่าย  และแบนด์วิด กว้างๆ ครับ

2eo
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 09:41:09 »

สงสัยจุดตรงไหนสอบถามได้ครับ 

อุปกรณ์ถ้าเป็นไปได้ เป็นสแตนเลส จะทนทานใช้ได้นานครับ ยิงฟันยิ้ม
THAI LAND
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 09:47:54 »

ยากิ 2e 145MHz. ง่ายๆเล็กๆ ลองทำดูไหม...  เดี๋ยวจะลองครับ

ติดต่อ....
★•★...0842060684....★•★    

2eo
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:51:35 »

ลองดูได้เลยครับ  ตันตรงไหนโทรมาถามกันได้ครับ 

ถ้าเราปรับเปลี่ยนการแมชชิ่งเป็นแกมม่าแมช  มีแทป เลื่อนขึ้นลง เราก้อจะปรับ swr สะดวกขึ้น (ตัวอย่างอยู่บนยอดเสาซะแล้ว..555)

ตอนนี้เจ้า 2อี  ใช้กับเครื่องตัวนี้อยู่  รับส่งได้ น่าประทับใจ ครับ

ent
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 12:54:02 »

ลองดูได้เลยครับ  ตันตรงไหนโทรมาถามกันได้ครับ 

ถ้าเราปรับเปลี่ยนการแมชชิ่งเป็นแกมม่าแมช  มีแทป เลื่อนขึ้นลง เราก้อจะปรับ swr สะดวกขึ้น (ตัวอย่างอยู่บนยอดเสาซะแล้ว..555)

ตอนนี้เจ้า 2อี  ใช้กับเครื่องตัวนี้อยู่  รับส่งได้ น่าประทับใจ ครับ

การแมท แบบนี้ ถ้าใช้ไปนานหลายปี ค่าswr จะเปลี่ยนไปไม๊ครับ รายงานผลด้วยครับ ขอบคุณครับ ลองวัดให้ดูหน่อย  ถ้าไม่เปลี่ยน เดี่ยวจะลองทำ12Eดูครับ  มีโคลงเก่าอยู่ เป็น12E ZL ครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์