HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
24 เมษายน 2024, 15:50:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอยากเล่น 27 MHz  (อ่าน 12260 ครั้ง)
e20rvw
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 14:26:53 »

กระทู้เช็คอายุ555...ทุกท่านต่างมีความส่งจำที่ดีในการเริ่มต้นวิทยุสมัครเล่น ปัจุบันอุปกรณ์ต่างๆหาง่ายกับมาลองกันอีกนะครับ สายไฟเส้นเดียวเที่ยวทั่วไทย....โจรสลัดไม่ต้องรออากาศ แต่ถ้าอากาศดีๆมีข้ามทวีป27.555...ใช่ไหมครับท่านพี่ คนหลัง...555 ยิงฟันยิ้ม

กฟภ.เมืองพัทยา AIS 0879107026
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 14:26:53 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 14:56:12 »

ถ้าใจรัก  คิดถึง กันจริงๆ กับ 27เมก   ก้อต้อง  ตัดใจ   ครับ...

ทำไมผมพูดแบบนั้น   ตัดใจ  ..

ความหมายคือ  ตัดใจ  ปล่อย โมบายหรือมือถือย่าน vhf ไปสัก ตัว 2 ตัว  แล้วไปมองหา at-5555 มาสักตัว  ความสด ใหม่ แรง ทันสมัย และมันจะเป็บบันไดอีกขั้นให้เราไต่ขึ้นไป ถนนสาย 27เมก    at-5555 มันไปได้สวยงามจริงๆ

ทำไม เครื่องรุ่นเก่าไม่ดีตรงไหน  ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีหรือมันไร้ค่า  แต่ด้วยวันเวลา และเทคโนโลยี (ไม่ใช่พระเครื่อง) มันตอบสนองได้ในข้อจำกัดอย่าง ss-2400 ด้วยอายุมันน่าจะถึง 20ปี  กำลังส่งอัดไฟเต็มๆ  เครื่องฟิตๆ 12 วัตต์ หากอายุ 20 ปีแล้วมันจะเหลือกี่วัตต์  ไมค์สำศัญมาก เสียงดังเสียงเบา  จะมี c เสื่อมกี่ตัว  ตัวไหนบ้าง....อะไรประมาณนี้ครับ 

ความ ขลัง มันมีแน่นอน  แค่มองก้อชื่นใจ   แต่ถ้าจะใช้งานจริงๆ ได้ผลแน่ๆ หลายคนผ่านมือมาแล้ว ต้อง at-5555  สักตัวครับ ยิงฟันยิ้ม

ถึงจุดแล้วพี่ เคยมีเครื่องย่าย vhf มากมาย สุดท้ายคุยทีละเครื่อง แถมปัจจุบัน เปิดให้ไฟเข้ากันมดกิน pa อิอิ คนคุยไม่มีเล่นเนท เล่นผ่านระบบกันหมดเงียบกริ๊บ(ต่างจังหวัดอย่างผมด้วย) เหลือ โมบายสองตัวบนบ้านในรถ มือถือตัวเดียวพอล่ะ กำลังจะหา at-5555 มาไว้ด้วย lafayette คงซ่อมเอาไว้ให้มันตืน เอาไว้ส่องแบบพระที่ท่านว่าแหละครับ คนต่างจังหวัด รอสะสมตังเข้าเมือง ทีเดียว จัดหนักกันไป  ยิงฟันยิ้ม

ชอบคำ นี้จังครับ  ยิงฟันยิ้ม "  แต่ก่อนทางแย่ๆ อยากได้ทางดีๆ เดี๋ยวนี้ ทางดี ก็หาซื้อ 4WD ไปหาทางแย่ๆขับอีกครั้ง "   ยิงฟันยิ้ม โดนใจเลยครับ เดี๋ยวนี้การติดต่อสื่อสาร ดีสุดๆ โลกไร้พรมแดน สะดวกสบายทุกอย่าง แต่ คนเล่น CB กลับ มีความสุขกับการติดต่อแบบเดิมๆ เก่าๆ แต่มีความสุข เปรีบยได้กันคนที่ไม่เคยลืมเลื่อนกับความสุขในวัยเด็ก  . ที่เราไม่สามารถย้อนกลับไปเป็นเด็กได้อีก แต่สามารถทำ และ กลับไปมีความสุขแบบเดิมได้อีก ครั้ง
    ท่านครับ ขอยืม ประโยคข้างต้น ไปใช้เป็นลายเซ็น นะครับ ... มันโดนใจ ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับผม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 14:56:12 »

HS5XCC
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 09:34:33 »

ขอร่วมตามอุดมการ ด้วยครับครับ  คาดว่าจะโดนยึดคอนซาล   อีกอย่างสถานีเบส ที่เคยคุยกันข้ามจังหวัด หายหมด   เลยต้องมาเล่น 27  ให้เป็น  เพราะ 27 ไปไกลจริงๆ  น้องใหม่ 27 ครับ พี่ๆน้าๆ แนะนำเครื่องเบส 27   กับสายอากาสด้วยครับ 

นายสุกิจ  พวกพล  0818845135    
HS5XCC 
PEA.N1= 4980XX  THNCO.404
hs8dxo
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มกราคม 2015, 15:00:52 »

2535 ได้นามเรียกขานมา  2G แบตมอเตอร์ไซ์ (AR125R KAWASAKI) สายอากาศวีทู 3 ชั้น ไม้ไผ่สูง 8 เมตร อากาศเปิดคุยกับสถานีรถยนต์ชายทะเลบางแสนได้  ดีใจสุดๆครับ(จากชุมพร) มาตอนนนี้คุยกับ เบลเยี่ยม โรมาเนีย ก็ดีใจมากมายครับ 555 โดยใช้ Icom 707 , AT-5555 ยากิ 3 อี ภูมิใจที่ผลิตจากฝีมือตัวเองและได้ความรู้ คำแนะนำจากเพื่อนๆ(153RT.com) ผมรัก 27 Mhz ครับเพราะมันท้าทายและให้เราได้ปรับปรุงสถานีจากมือเราเอง ขอบคุณครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์