HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 10:24:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น หมดอายุ  (อ่าน 6382 ครั้ง)
นักรบชุดดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:34:19 »

มันคนละเรื่องกัน ปชช ที่ไปใช้บริการกับหน่วยงานรัฐไปแบบสุภาพไม่ได้เบ่ง พอแล้ว ขอไปปฏิบัติภาระกิจก่อน เกรงใจเจ้าของกระทู้ ถ้ายังมีประเด็นต้องคุยผมว่าตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ ขอ ว14

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2014, 12:38:03 โดย นักรบชุดดำ » บันทึกการเข้า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:34:19 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
พี่หมอ
Hero Member

096-8495696 ทรู

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:35:31 »

ครับพี่ ถ้าพี่VHF DXer มาวันนี้ เขาก็ทำให้ครับ ไม่รังเกียจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จนกว่าเรื่องนี้จะเป็นรูปเป็นร่าง หลายๆปีโน้นแหละ ให้ผ่านไปก่อน จะได้อ้างไม่ได้ว่า ไม่รู้เรื่องนี้ มันยังเป็นเรื่องใหม่ และผมก็คิดว่า ที่สำนักงานใหญ่ กสทช.เค้าเห็นชอบ ในการแก้ปัญหาและแนะนำเป็นรายๆไป เรื่องบัตรหมดอายุ อายุมัน 5 ปีนะครับ กว่าจะครบรอบ การที่เล่นวิทยุและจะต้องรู้อะไรไปทุกอย่าง ทุกเรื่อง มันเป็นไปยาก แม้กระทั้งในความถี่ 144-146 เล่นวิทยุเหมือนกัน ถามว่า เราได้คุยกับทุกคนที่เล่นวิทยุสมัครเล่น เหมือนเรา ทุกคนไหม ไม่หรอกค้าบ ไม่คุยกัน แค่ได้ยินเสียง สำนวนโวหารการใช้คำพูด ยังไม่อยากคุยด้วยเลย

เพราะฉนั้น เจ้าหน้าที่เขาถึงยังไม่เคร่งครัด ขึงขัง ให้คนในพื้นที่เขาเกลียดขี้หน้าหรอกครับ มันจะอยู่ยาก  และก่อนที่เขาจะทำให้ เขามีใครใหญ่ที่สุดในสำนักงาน กสทช.อุดรธานี เขามี ผอ.นะครับ ย่อมาจาก ท่านผู้อำนวยการ กสทช.เขตอุดรธานี ซึ่งใหญ่และเป็นผู้มีอำนาจตัดสินใจ  เจ้าหน้าที่เขานำเรื่องนี้ไป ปรึกษา ผอ.เขาแล้ว ไม่ได้ทำโดยพละการ  

ขอให้พี่ VHF DXer ทำใจและพยายามเข้าใจกับเรื่องนี้ซักหน่อยครับ ขอเวลาให้ผ่านไปอีกนิด มดงานนักวิทยุสมัครเล่นอย่างผมก็จะพยายามขึ้นความถี่ พูดเรื่องนี้ให้เพื่อนๆได้รู้ ต้องใช้เวลาซักนิดครับ จะเอาตึงเป๊ะแบบพี่ VHF DXer ยางรั่วครับ กินข้าวก็ไม่แซบ หน้าตาหมอง ผ่อนคลายบ้างเถอกครับ ผมเห็นพี่จริงจังกับเรื่องนี้เหลือเกิน ให้เวลาพวกผมบ้าง ผมจะทำตามให้ถูกใจไปเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

พี่หมอ มันไม่ใช่ว่าทำงานเพราะรักชอบใคร หรือรังเกียจใครหรอกครับ
ทุกคนต้องทำตามหน้าที่ที่ตนเองมี และก็ยึดปฏิบัติให้ถูกต้อง
ไม่ใช่ปฏิบัติให้ถูกใจใครโดยเฉพาะ

ที่ผ่านมาเอายึดถูกใจ ไม่ใช่ถูกต้องกันมามากแล้วมั้ง
ปล่อยปะละเลยความถูกต้องเสียจนเคยชิน

อย่าว่าแต่ ผอ. เลยครับ ใหญ่กว่า ผอ. ก็ต้องติดสิน และใช้ดุลยพินิจให้เป็นไปตามหลักการ
ไม่ใช่ดุลยพินิจตามใจ ออกแนว 2 มาตรฐานการปฏิบัติงาน

ผมว่าถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง และมีคนที่หวังดีประสงค์ร้าย
จนต้องเป็นเรื่องต้องตรวจสอบข้อเท็จจริง
มันจะทำให้เสียเวลาไปเปล่าๆ

ส่วนตัวผมเป็นคนเข้าใจอะไรง่ายๆ สบายๆ แต่ต้องถูกต้อง
ท่านดู Clip นี้แล้วรู้สึกอย่างไรครับ

หญ่คับฟ้า หนุ่มใหญ่ขับเก๋งแหกด่าน อวดเบ่งด่าตำรวจ อ้างเป็นข้าราชการระดับสูง

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=IyGJctF8O60" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=IyGJctF8O60</a>
พี่ก็ยกตัวอย่างมะซะ  คนละเรื่องเลย  คนนี้เขามีคนชมเขาเยอะแล้วในเฟสบุค  

ผมถามสั้นๆง่ายๆ พี่VHF DXer เป็นนักวิทยุสมัครเล่น ที่บัตรหมดอายุ แล้ว เจ้าหน้าที่เขาอำนวยความสะดวกให้พี่ได้ต่อบัตรครั้งนี้ ผ่านให้ครั้งนึงก่อน ครั้งหน้าไม่ให้แล้วนะ

พี่ดูปาก นัชชา นะครับ  ถามพี่ว่า ดีไหมครับ  ไม่ต้องเอาเอกสารสมาคมมาเกี่ยวข้องให้ มากเรื่อง ต่อเสร็จแล้ว พี่ไปทำมาหากินต่อ แบบนี้ดีไหมครับ

ต่อคราวหน้าพี่ก็รู้แน่ๆว่า ต้องเอาเอกสารของสมาคม มาด้วย  ดีกับทุกฝ่ายไหมครับ แบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2014, 16:05:25 โดย พี่หมอ » บันทึกการเข้า

ร้านกุ้ง.. มีใบทะเบียนการค้าและใบอนุญาตค้าวิทยุคมนาคมอย่างถูกต้อง
096-8495696 ทรู
« ตอบ #21 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:35:31 »

VHF DXer
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:37:21 »

มันไม่มีผลเสีย เขาถึงทำให้ได้ ข้อกำหนดไม่จำเป็นต้องทำตามทุกอย่างอำนาจอยู่ที่เขา แต่ถ้าอยากจะเข้มงวดแบบไม่มีเหตุผล ก็เรียกเอาใบรับรองใหม่ เราก็วิ่งไปทำจังหวัดอื่นแล้วก็เอาไปให้ หรือ มีวิธีอื่นๆอะไรอีกมากมายที่จะทำได้ตลอด คือมันไม่ใช่สาระสำคัญ ไม่มีผลเสีย ก็จะไม่บังคับเข้มงวด

ผมขอยกตัวอย่างผลเสีย จากการไม่ปฏิบัติให้เป็นไปตามข้อกำหนดที่มีสัก 1 เรื่องแล้วกันนะ
ตามกฏหมายว่าด้วยเครื่องวิทยุสำหรับใช้งานในกิจการวิทยุสมัครเล่น ที่จะสามารถผ่านการตรวจสอบรับรองมารฐานมาได้นั้น
จะต้อง ไม่สามารถแก้ไขดัดแปลง ให้สามารถใช้งานได้เกินความถี่ 144-146MHz ได้อย่างเด็ดขาด

สิ่งที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้คือ เครื่องทุกเครื่องเวลาเราไปซื้อออกมาจากร้านขายวิทยุ ที่มีทะเบียนอยู่ถูกต้อง
ไม่เพียงจะเปิดออกไปเกินกว่า 144-146MHz ได้ภายหลัง แต่พบว่ามันเปิดแบนด์มาเรียบร้อยเลย
คนซื้อร้องขอให้แก้ไข ปิด ให้เรียบร้อย กลับทำไม่ได้

ผลเสียก็มาตกกับผู้ที่ซื้อ และนำไปใช้ ก็จะมีปัญหาหากเจ้าหน้าที่ตรวจจับขึ้นมา ก็ถือว่าซวยไป
แบบนี้เรียกผลเสียโดยตรงจากการไม่ปฏิบัติหน้าที่ให้เป็นไปตามกติกา

ยังมีอีกมากมายที่มันเป็นผลเสียย้อนกลับมาหาตัวเรา
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 12:48:34 »

มันไม่มีผลเสีย เขาถึงทำให้ได้ ข้อกำหนดไม่จำเป็นต้องทำตามทุกอย่างอำนาจอยู่ที่เขา แต่ถ้าอยากจะเข้มงวดแบบไม่มีเหตุผล ก็เรียกเอาใบรับรองใหม่ เราก็วิ่งไปทำจังหวัดอื่นแล้วก็เอาไปให้ หรือ มีวิธีอื่นๆอะไรอีกมากมายที่จะทำได้ตลอด คือมันไม่ใช่สาระสำคัญ ไม่มีผลเสีย ก็จะไม่บังคับเข้มงวด

ผมขอยกตัวอย่างผลเสีย จากการไม่ปฏิบัติให้เป็นไปตามข้อกำหนดที่มีสัก 1 เรื่องแล้วกันนะ
ตามกฏหมายว่าด้วยเครื่องวิทยุสำหรับใช้งานในกิจการวิทยุสมัครเล่น ที่จะสามารถผ่านการตรวจสอบรับรองมารฐานมาได้นั้น
จะต้อง ไม่สามารถแก้ไขดัดแปลง ให้สามารถใช้งานได้เกินความถี่ 144-146MHz ได้อย่างเด็ดขาด

สิ่งที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้คือ เครื่องทุกเครื่องเวลาเราไปซื้อออกมาจากร้านขายวิทยุ ที่มีทะเบียนอยู่ถูกต้อง
ไม่เพียงจะเปิดออกไปเกินกว่า 144-146MHz ได้ภายหลัง แต่พบว่ามันเปิดแบนด์มาเรียบร้อยเลย
คนซื้อร้องขอให้แก้ไข ปิด ให้เรียบร้อย กลับทำไม่ได้

ผลเสียก็มาตกกับผู้ที่ซื้อ และนำไปใช้ ก็จะมีปัญหาหากเจ้าหน้าที่ตรวจจับขึ้นมา ก็ถือว่าซวยไป
แบบนี้เรียกผลเสียโดยตรงจากการไม่ปฏิบัติหน้าที่ให้เป็นไปตามกติกา

ยังมีอีกมากมายที่มันเป็นผลเสียย้อนกลับมาหาตัวเรา
รับทราบครับ แต่ที่ยกตัวอย่างมันคนละเรื่องกัน เรื่องไหนทำได้ไม่ได้ต้องพิจรณาเป็นเรื่องๆไปขึ้นอยู่กับความจำเป็น และ ผลที่จะได้รับ ผมชอบท่านนะครับท่าน VHF DXer เจตนาคืออยากทำทุกอย่างให้เรียบร้อย ถูกต้อง โปร่งใส เท่าเทียม ผมก็ต้องการแบบนั้น แต่ทุกสิ่งอย่างมันมีทางปฏิบัติของมัน ถ้าวันนึงเขาออกระเบียบอะไรที่เป็นตรงกันข้ามกับของเดิมใหม่ทั้งหมด ท่านจะว่ายังไง ต้องมาจี้ให้ผมทำตามในสิ่งที่ผมเข้าใจอยู่แล้วอีกไหมครับ;D
VHF DXer
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 13:57:50 »

มันคนละเรื่องกัน ปชช ที่ไปใช้บริการกับหน่วยงานรัฐไปแบบสุภาพไม่ได้เบ่ง พอแล้ว ขอไปปฏิบัติภาระกิจก่อน เกรงใจเจ้าของกระทู้ ถ้ายังมีประเด็นต้องคุยผมว่าตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ ขอ ว14

จาก Clip ดูเผินๆ เหมือนจะคนละเรื่อง แต่พื้นฐานเดียวกัน
ส่วนใหญ่คนจะไม่พอใจคนใน Clip ที่ แต่ที่ผมยกมาเป็นตัวอย่าง
ให้ดูตอนจบเป็นสำคัญ ว่ามีการโทรศัพท์ไปหาคนปลายสายให้เคลียให้
แล้วท้ายสุดก็ปล่อยตัวไป ไม่ดำเนินการอะไร

เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติก็ยอมทำตามผู้ที่อยู่ในสาย เข้าใจว่าคงมีอำนาจสั่งการที่สูงกว่า
ซึ่งการใช้อำนาจสั่งการนั้น หวังเพื่อความสะดวกของผู้ที่โทรไปหาว่าขอให้ปล่อยไป
แล้ววันรุ่งขึ้นผู้ที่อยู่ใน Clip ก็ออกมารบผิด ขอโทษต่อการกระทำ
และก็คงจะมีการตรวจสอบต่อไปว่าผู้ที่โทรไปหาปลายสายมานั้นเป็นใคร
เพื่อสอบข้อเท็จจริงต่อไป
HS3JBX
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 15:25:23 »

จากที่เคยไปติดต่อราชการทั้งที่สำนักงาน กสทช.และตามศูนย์เฝ้าฟังต่างจังหวัด(พิษณุโลกและนครราชสีมา) ยืนยันครับว่าได้รับบริการ
ที่ต่างกันจริงๆ ต่างจังหวัดหากเอกสารบางอย่างเช่น สำเนาบัตรประชาชนหรือสำเนาบัตรพนักงานหรือสำเนาทะเบียนบ้าน อย่างใดอย่างหนึ่ง
ไม่ครบ หากเป็นในส่วนกลางจะถูกปฎิเสธไม่ดำเนินการให้ บางคนต้องเดินทางไกลหลายร้อย กม.มาเพื่อโอนเครื่องหรือทำใบอนุญาตต่างๆ
ต้องกลับไปมือเปล่า แต่ในขณะที่ต่างจังหวัดจะได้รับการอนุโลมให้

คลิกPMที่นี่เลยครับหากต้องการติดต่อผู้ดูแล
ทองพูน นุโยนรัมย์ 0614540972-ais
กสิกรไทย 2432123825 กรุงไทย 1010531972
E22NCB
Hero Member

Line: e22ncb

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 15:44:32 »

ขออนุญาตสอบถามค่ะ นครราชสีมาต่อบัตรได้ที่ไหนคะ พิกัดตอนนี้อยู่ห้วยแถลง อยู่ใกล้ตรงไหนมากที่สุดคะ

HS3JBX
Hero Member

ชีวิตผมไม่เห็นเหงื่อไม่ได้ตังค์

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 15:52:07 »

ขออนุญาตสอบถามค่ะ นครราชสีมาต่อบัตรได้ที่ไหนคะ พิกัดตอนนี้อยู่ห้วยแถลง อยู่ใกล้ตรงไหนมากที่สุดคะ
แหลมรวกไง ใกล้สุด เส้นปักธงชัย
RE-SHOCK
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 17:27:50 »

จากที่เคยไปติดต่อราชการทั้งที่สำนักงาน กสทช.และตามศูนย์เฝ้าฟังต่างจังหวัด(พิษณุโลกและนครราชสีมา) ยืนยันครับว่าได้รับบริการ
ที่ต่างกันจริงๆ ต่างจังหวัดหากเอกสารบางอย่างเช่น สำเนาบัตรประชาชนหรือสำเนาบัตรพนักงานหรือสำเนาทะเบียนบ้าน อย่างใดอย่างหนึ่ง
ไม่ครบ หากเป็นในส่วนกลางจะถูกปฎิเสธไม่ดำเนินการให้ บางคนต้องเดินทางไกลหลายร้อย กม.มาเพื่อโอนเครื่องหรือทำใบอนุญาตต่างๆ
ต้องกลับไปมือเปล่า แต่ในขณะที่ต่างจังหวัดจะได้รับการอนุโลมให้

กลับกันนะครับท่าน ที่สายลม เมื่อให้หลังไปสักประมาณ2ปี หลักฐานไม่ครบ เช่น ใบทะเบียนบ้าน นี่แทบจะไม่ต้องแนบเลยก็ได้ โอนเครื่อง บัตรพนักงานวิทยุ + บัตรประชาชน อย่างใดอย่างหนึ่งของเจ้าของเดิมที่โอนลอยไว้หมดอายุ ก็ดำเนินการโอนมาเป็นของเราได้ แต่ เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่ายังได้ไหมมันเป็นช่วงเวลาว่าจะเข้มงวดไม่เข้มงวดในเรื่องใด เราไปบังคับเขาก็ไม่ได้

ผมเคย แบบนี้ด้วยครับอันนี้เล่าให้ฟังเป็นข้อมูล ที่สายลม ผมเคยขอใช้เครื่องโมบาย แต่ลืมเอาสำเนาใบตั้งสถานีแนบไป ก็เลยขอเขาให้คัดสำเนาให้หน่อยแต่กลับปฏิเสธว่าคัดไม่ได้ ต้องวิ่งกลับมาเอาที่บ้าน ไม่สามารถคัดสำเนาใบตั้งสถานีให้ได้ไม่มีบริการด้านนี้ อันนี้เกิดขึ้นเมื่อปีที่ผ่านมานี่แหละครับ ผมก็ยังนึกในใจที่ส่วนกลางขอคัดไม่ได้แล้วจะทำไงคงต้องเป็นหายแล้วทำใหม่ไปเลย

HS3JBX
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2014, 17:42:58 »

อันนี้เป็นข้อเสนอเพื่อปรับปรุงประสิทธิภาพในการทำงาน ทำไมไม่บริการแบบ วัน สตอป เซอร์วิส ยื่นช่องเดียวจบเลย
และใครที่เคยยื่นเอกสารเพื่อทำธุรกรรมใดๆกับ กสทช.แล้ว ครั้งต่อไปเพียงแค่แสดงบัตรพนักงาน ก็สามารถติดต่อเพื่อทำ
ใบอนุญาตต่างๆได้โดยไม่ต้องวิ่งหาเอกสารมาถ่ายสำเนาให้ยุ่งยาก

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์