HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 17:17:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแซม-แก้ไข Yaesu Rotor G-250  (อ่าน 2535 ครั้ง)
david
Sr. Member

« เมื่อ: 05 กันยายน 2015, 21:34:17 »

เนื่องจากเสียมานานมากหาอะไหล่ในบ้านเรา หาไม่ได้เลยครับ วัดใจสั่งเข้ามาเอง จากการสังเกตุทุกตัวที่ซ่อม (ของเพื่อนๆอีก 2 ตัวครับ) ตำแหน่งที่ขาดเสียหายจะอยู่ที่ระยะ 310-320ํ องศา แทบทุกตัวเลยครับ ทั้งที่ตัว Control และตัว Rotor ไม่รู้เป็นเพราะอะไร สังเกตุให้ดีๆ จะมีรอยขาดที่ตำแหน่งดังกล่าวครับ (ผมทำวงกลมแดงที่รูปไม่เป็นครับ) นี่คือสาเหตุหลักๆที่ทำให้มันหมุนไปไม่ได้อีก หวังว่าเป็นอีกหนึ่งแนวทางสำหรับเพื่อนๆ ที่ยังหาอะไหล่ไม่ได้ ยินดีสั่งให้ได้ครับ
ที่ตัว Control ครับ

ที่ตัว Rotor ครับ

ระหว่างของเดิมกับของใหม่ครับ ของเดิมค่า 200ohm 1watt ของใหม่ 220ohm 3watt ครับ อย่างหนาเลย ดูซืว่าจะทนได้กี่ปี

จัดการเปลี่ยนทั้ง 2 ตัว และต้องปรับจูนอีกนิดหน่อย เพราะค่าความต้านทานเปลี่ยนไป กลับมาเป็นดังเดิมแล้วครับ หนาวนี้ได้ขึ้นทิศทางซะทีหลังจากที่ต้องรอมา 10กว่าปี

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 05 กันยายน 2015, 21:34:17 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
jim
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2015, 22:25:04 »

โถพี่ต้องรอ10ทำไมไม่ถามผม ตัวไววาล์ผมก็มีเพราะผมใช้อยู่ อิๆๆ
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2015, 22:25:04 »

tepleela24
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2015, 15:21:36 »

ร้านใหญ่แถวบ้านหม้อขายตัวละ 750 แบบ10K 10รอบ ไปเดินบนบ้านหม้อพลาซ่า 250 มั้ง ใช้ได้ไม่ถึงวันพัง ขาหลุด
เลยสั่งเข้ามา 5ตัว 300กว่าๆ สมัยนี้สั่งนอกได้ถูกกว่าบ้านเราอีก

หน้า: [1]
  พิมพ์