HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 19:05:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรดระวัง!!!++เครื่องปลอมหรือ ของลอกเลียนแบบ ICOM  (อ่าน 174937 ครั้ง)
MR.BOY
Hero Member

ตู้ ปณ.123 ปณจ.จันทบุรี 22000

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 02:37:52 »

เป็นปัญหาข้องใจมานานเหมือนกันนะครับว่า จริงๆแล้ว ICOM ผลิตจากญี่ปุ่นหรือจ้างผลิตจากประเทศจีน

เพราะ ทำไมของจีนเลียนแบบเหมือน เกินไป
สมัยก่อนเครื่องผลิตจากญี่ปุ่น เครื่องมือถือ 2gxet ราคารวมใบก็หมื่นกว่าแล้ว โมบายราคาเกินกว่านี้
ปัจจุบัน  ราคาเครื่องมือถือ โมบาย icom ราคาเกือบเท่ากัน แถมราคาก็แค่ครึ่งหมื่นเท่านั้นเอง

มองไปดูเครื่อง all band หรือรุ่นที่บ้านเราไม่มีใช้หรือนำเข้ามาใช้เอง จาก ญี่ปุ่น ราคารู้ๆกันว่า ราคาหลักสามหมื่นขึ้นแน่
เครื่องมือถือก็เป็นหมื่น

หันมามองบ้านเรา ทำไมราคานี้เอง เออ ถูกดี ก็ งง  รวมทั้งบางอย่างของเครื่องเช่น ไมค์ก็ CHINA อย่างอื่นไม่รู้ china หรือเปล่า  ไม่เป็นไรซื้อมาแล้วใช้ไปเถอะ ดีกว่าไม่มีครับ

วิทยุสมัครเล่น กับ เทคโนโลยีสมัยใหม่
ที่ทำให้คนรุ่นใหม่ลืมวงการนี้
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 02:37:52 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22KZZ[Karnt]
Hero Member

karnt.com

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 08:31:37 »

Quote ที่ผมตอบไว้มาอีกรอบ

ส่วนตัว ผมว่า ถ้ามันถูก ซื้อมาลองใช้ แล้วใช้ได้ทน ได้นาน ก็คุ้มราคาครับ เพราะเดี๋ยวนี้ หลายๆอย่าง Made in China จริงหรือปลอม คุณภาพ ก็ไม่ได้ด้อย หรือจริงๆ คุณภาพ ก็สมราคาครับ งานอาจจะไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ แต่ก็ใช้ได้

แล้วบางอย่าง ไม่ใช่ของปลอมนะครับ แค่หิ้วเข้ามา ก็เท่านั้นเอง ไม่ต้องเสียค่าการตลาด ค่าภาษีนำเข้าและอื่นๆ มากเท่ากับที่นำเข้าอย่างถูกต้อง ซึ่งจริงๆ ถ้าคุยอย่างทางการ ผมก็คงต้องตอบว่า ให้สนับสนุนของที่นำเข้าอย่างถูกต้องนะครับ

แต่ว่า ในฐานะผู้บริโภค ถ้ามีทางเลือก แล้วของเหมือนกัน ผมก็คงซื้อที่ถูกกว่า

ประเด็นก็คล้ายๆ กับ เทปผี ซีดีเถื่อนนั่นแหล่ะครับ ว่ากันแต่แรก สมัยก่อน เทปผี ผมไม่ซื้อ เพราะว่า คุณภาพน่ะ มันแย่กว่าของแท้เยอะ ถึงของแท้จะแพงกว่ามากๆ แต่ก็เก็บไ้ด้นานกว่าหน่อย คุณภาพเสียงดีกว่า ก็ยังไงก็ต้องซื้อ แต่พอมา ซีดีเืถื่อน ข้อมูลข้างใน มัน 100% ครับ หรือไม่ก็ใกล้เคียงกับ 100% มากๆ เทียบกับราคาแล้ว ผมว่าคุ้มกว่าเยอะ ยิ่งแผ่นรวมโปรแกรม หรือ MP3 รวมแล้ว ผมซื้อของแท้ เฉพาะพวกแผ่น audiophile หรือแผ่นเพลงบรรเลง ที่ต้องการเก็บสะสม หรือต้องการคุณภาพเสียงจริงๆ หรือหาแผ่นก๊อปไม่ได้ เท่านั้น อ้อ แล้วพวก โปรแกรม หรือเกมส์ ของคนไทย ผมก็ซื้อของแท้นะครับ ถือว่า ช่วยสนับสนุนคนไทย เพลง บางหนผมก็ซื้อของแท้ ของคนไทย เพราะถือว่า เดี๋ยวนี้ ราคา CD แท้ ลดลงมาเยอะแล้ว และก็ช่วยสนับสนุนงานของคนไทย

เรื่องกฏหมายลิขสิทธิ์ ผมก็สนับสนุนครับ เรื่องค่ามันสมอง ค่าผลงาน ของผู้ผลิต ผมก็สนับสนุนครับ ไม่มีข้อไหนคัดค้าน

แต่ในฐานะผู้บริโภค ผมก็เลือกที่คุ้มค่ากว่า ในเมื่อผมมีทางเลือกครับ ถ้าปราบปราม และจับสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์กันอย่างจริงจัง ไม่มีให้ซื้อ หรือซื้อยาก ผมก็ไปซื้อของแท้ ไม่ได้คิดมากอะไร แต่ในเมื่อยังมีให้ซื้อ ผมก็ซื้อของก๊อปบ้าง แล้วแต่ชนิด แ่ต่ละอย่าง พิจารณาเป็นหนๆ ไป

ผมตอบได้อย่าง ว่า ผู้บริโภคควรหาข้อมูลก่อนซื้อครับ

และโดยส่วนตัว "สินค้าหลายๆ อย่าง" ผมดูเปรียบเทียบ Tech Spec กับราคาเป็นหลัก ไม่สนใจหรอกครับ ว่านำเข้าโดยถูกต้องหรือไม่ หรือบางอย่าง ถ้าเทียบแล้ว หาคนซ่อมได้ ฝากหิ้ว หรือหิ้วเข้าเอง คุ้มสุดครับ

ไม่ได้ว่าผู้นำเข้าอย่างถูกต้องขายแพงนะครับ เพราะเค้า็ก็ต้องมีค่าลิขสิทธิ์ ค่าดำเนินการ กำไร etc... เพียงแต่ผู้บริโภค ย่อมเป็น "ผู้เลือก" ครับ และมี "สิทธิ" ที่จะเลือก

ถ้าของจากจีน ถึงจะเป็นของปลอม spec ด้อยกว่า หรืออย่างไร ถ้าเทียบราคาแล้ว คุ้ม ผมก็ว่าไม่ใช่เรื่องเสียหายหรอกครับ ขอแค่ให้บอกกันตรงๆ แล้วก็เป็นข้อดีกับผู้บริโภคด้วยซ้ำ ว่า ถ้ามี ของ "ทางเลือก" แบบนี้ ผู้ที่นำเข้าอย่างถูกต้อง ก็ต้องเข้าสู่การแข่งขัน ที่ไม่ใช่การ "ผูกขาด" การซื้อขายสินค้า เป็นไปตามกลไกราคา กลไกตลาด ก็เป็นประโยชน์กับผู้บริโภค

kenwood TH-28E
icom IC-V85-T, IC-2GXAT; IC-2100-T(H)
MS marshal MS-5
yaesu VX-8DR

--
AEA hot rod
Larsen Kulrod; black, chrome whip, HQ & helical KuLDUCKIE
Diamond RH701S, RH77B, RH-205, RH795
Anten GNR-21P, GNR-2172P
MX Modublox super sky probe

Wish List: Diamond SRH77CA, SRH999
« ตอบ #21 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 08:31:37 »

ton_999
Hero Member

CALL CENTER 085-9958864

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 10:32:13 »

ผมว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่น่าจะเป็นของจีนเกือบทั้งหมดไม่ว่าจะด้านราคาที่ต่ำกว่าเครื่องรุ่นเก่านะคับลองมองดูนะคับว่าทำไมเครื่อง 2200 ของไอคอมจดทะเบียนได้บ้างไม่ได้บ้างเพราะอะไร มีการนำเข้ามาหลายบริษัทหรือป่าว
ทางบริษัทเก่าแก่ที่นำเครื่องไอคอมเข้ามาในยุคแรกๆทำไมจดได้ แต่บริษัทอื่นซึ่งนำเข้าเครืองมาจากที่เดียวกันกับจดทะเบียนไม่ได้ทั้งๆที่เครื่องมาจากที่เดียวกันละคับ ผมคิดว่าเครื่องมาจากที่เดียวกันคับ แต่ต่างกันที่วิธีนำเข้าคับดุง่ายๆคับ2200H ทำไมลูกเล่นหรือเมนูลับถึงได้เหมือนกันกับ 2200Tละคับง่ายๆคับก็มาจากที่เดียวกันทั้งนั้นคับแต่ในส่วนของไม ซื้อ2200T หลังไมเขียนไว้ JAPAN แต่ 2200H เขียนไว้CHINA อันนี้ท่านๆก็คิดดูเอานะคับ ราคาที่ต่างกันไม่มากนักใช่ต่างกันที่ราคาไมรึป่าวลองคิดกันดูนะคับ
ขอบคุณคับ

somphot
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 12:59:33 »

สั่นๆง่ายๆครับซื้อเครื่องที่มีทะบียนมีสติกเกอร์GSRก็หมดปัญหาครับไม่ต้องคิดต่อให้ปวดหัวไม่ต้องรลุ้นว่าเครื่องนั้นจะแท้หรือปลอม ยิงฟันยิ้ม
saimai22
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Full Member
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 03 มกราคม 2010, 10:54:33 »

สั่นๆง่ายๆครับซื้อเครื่องที่มีทะบียนมีสติกเกอร์GSRก็หมดปัญหาครับไม่ต้องคิดต่อให้ปวดหัวไม่ต้องรลุ้นว่าเครื่องนั้นจะแท้หรือปลอม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าดูแค่สติ๊กเกอร์ติด ผมว่าไม่ใช่นะครับ ถ้าผมเอา สติ๊กเกอร์ มาติดเครื่อง จีน แสดงว่า เป็นเครื่อง แท้เลยเหรอครับ

เสียสละด้วยใจ เพื่อรับใช้สังคม
popz_civic
Hero Member

*E22WSQ*

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 มกราคม 2010, 11:29:45 »

เห็น เครื่องจีน มี ปท. เยอะแยะ นะครับ 

ถ้าเสียภาษี นำเข้าถูกต้อง ก็ขอ กทช. มาแปะได้ แล้วมั้ง

รับซื้อ-ขาย เลขทะเบียนรถยนต์หมวดใหม่ 3กx และป้ายหมวดเก่า ราคาพิเศษ
E28OF
Hero Member

ถึงจะบ้าแต่ว่าไม่โง่.....!!!

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 มกราคม 2010, 11:55:44 »

คุณภาพสินค้าขึ้นอยู่กับราคาครับ ซื้อมาจากร้านมีสติ้กเกอร์ผู้นำเข้า
มีสติ้กเกอร์ร้านค้าจำหน่าย มีปัญหายังไงก็ยังเคลมได้

ใครที่เคยเล่นเครื่องนอก Icom ไม่มี ปท.
แล้วบอกว่าเหมือนกันหมดทุกอย่างไม่เห็นมีข้อแตกต่างกันเลย
ผมว่ามีข้อแตกต่าง เช่น ราคาที่ต่างกันเกือบเท่าตัวเป็นต้น
ถ้าลองใช้ทั้งแบบมีปท.และไม่มีปท.เปรียบเทียบกันแล้วจะรู้ว่าต่างกันยังไงบ้าง

ถ้าองุ่นมันเปรี้ยวก็ไม่ต้องซื้อมากินครัย แต่ยังไงผมก็ชอบองุ่นหวานอยู่ดี  ยิ้มกว้างๆ

พระบรมราโชวาท : ให้รู้ว่าตนมีหน้าที่อะไร แล้วก็ทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด.

วิธีการฝาก/ย่อ/โพสต์รูปครับ
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=427.0

E22KZZ[Karnt]
Hero Member

karnt.com

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 มกราคม 2010, 12:56:17 »

ส่วนตัว ถ้ามีให้เลือก ผมเลือก Made in Japan มากกว่า Made in China ครับ สำหรับอุปกรณ์วิทยุ หรืออิเล็คทรอนิกส์นะครับ

จากประสบการณ์ที่ใช้ๆ มา Made in Japan งานคุณภาพ และทนกว่า Made in China เป็นส่วนใหญ่ ราคาสูงกว่า ถ้าผมเทียบแล้วคุ้ม ก็โอเค

กทช. หรือ ปท. กับ Serial Sticker ก็ค่อยมาหาเอาครับ

เครื่องนอก บางรุ่น เปิดแบนด์มาแล้ว กับไม่ติด J ด้วย แถมราคาถูกกว่า
somphot
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 มกราคม 2010, 15:06:02 »

ก็อย่างที่บอกครับซื้อเครื่องที่มีGSRติดอยู่มีกทช.รับรองครับแท้แน่นอน..ส่วนที่บอกว่าเครื่องจีนมีสติกเกอร์GSRติดอยู่ไม่มีแน่นอนครับขอไม่เชื่อไว้ก่อนแต่ถ้ามีผมขอชมรูปภาพประกอบถึงจะเชื่อครับเพราะการที่เอาสติกเกอร์GSRมาติดแล้วมีกทช.ด้วยตามกฏหมายเข้าข่ายปลอมแปลงเอกสารทั้งราชการและเอกชนถ้าทำเช่นนั้นผู้ขายก็มีความผิดด้วยเช่นกันโดนหลายคดีเลยครับ...และอีกกรณีที่อาจจะทำกันเอาเครื่องจีนที่ไม่ได้ซื้อจากร้านนำเข้ามาใช้เองหรือขายกันเองตามเว็บแล้วเอากทช.มาสวมผู้ซื้อก็หลงเชื่อคิดว่าเป็นเครื่องญี่ปุ่นกรณีนี้ก็มีเหมือนกันส่วนสติกเกอร์GSRของปลอมเท่าที่ทราบยังไม่เคยเห็นใครทำออกมาติดกับเครื่องจีนนะครับผมว่าสมาชิกที่อ้างว่าถ้าเอาสติกเกอร์มาติดเครื่องก็แสดงว่าเครื่องนั้นเป็นเครื่องแท้หรือไม่ผมว่ามันไม่ง่ายแบบนั้นหรอกครับแต่ถ้ามีใครทำเช่นนั้นทางGSRก็คงไม่อยู่เฉยๆหรอกครับต้องมีการออกมากวาดล้างเหมือนเทปผีซีดีเถื่อนแน่นอนแต่ที่ให้ขายทุกวันนี้ได้ที่เป็นเครื่องจีนที่มีตราICOMทางGSRอาจจะมองว่าสินค้าดังกล่าวมีข้อเปรียบเทียบระหว่างของแท้กับของปลอมอย่างชัดเจนบางรุ่นอาจจะดูอยากนิดนึงต้องแกะเครื่องจากภายในมาดูถึงจะทราบทางGSRก็เลยแนะวิธีง่ายๆให้สังเกตุของแท้ต้องมี่สติกเกอร์GSRติดอยู่ถ้าไม่มีให้สัญนิฐานว่าเป็นของปลอมไว้ก่อนแต่ก็ไม่เสมอไปครับแต่ที่แน่ๆสติกเกอร์GSRตอนนี้ยังไม่มีใครทำออกมาติดเครื่องจีนแล้วขายตามร้านทั่วไปแต่ถ้ามี555555รับรองผู้ขายติดคุกและผู้ที่ใช้ไม่สามารถขึ้นทะเบียนได้แน่นอนถ้ามีการตรวจสอบแล้วว่าเครื่องนั้นเป็นเครื่องจีนเพราะมันไม่ง่ายถึงขนาดนั้นครับแล้วอีกอย่างถ้ามีปัญหากันมากเรื่องเครื่องจีนมีสติกเกอร์GSRและมีกทช.สามารถจดได้ด้วยรับรองเดี๋ยวก็จะเหมือนกรณีของICOM2200ต้องเรียกเครื่องมาตรวจสอบถ้าถึงตอนนั้นก็บรรลัยละครับ5555555 ยิงฟันยิ้ม
monboy
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 มกราคม 2010, 17:09:54 »

ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 19
  พิมพ์