HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 20:15:21 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: icom2g กินแบต  (อ่าน 3111 ครั้ง)
passado
Jr. Member
**

« เมื่อ: 13 มกราคม 2017, 15:09:45 »

ได้icom2gมาสภาพตามอายุครับรับส่งปกติแต่เมื่อใส่แพคถ่านแล้วไม่ถึงวันก็หมดแค่เฝ้าฟังอย่างเดียว(แบตใหม่ทั้ง8ก้อน)ลองตั้งเสต็ปประหยัดพลังงานดูแล้วช่วยได้นิดหน่อยเลยรบกวนท่านผู้มีประสบการณ์กับเครื่องรุ่นนี้ครับ ฮืม

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 13 มกราคม 2017, 15:09:45 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
passado
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2017, 14:34:59 »

จากกระทู้ลองรื้อๆถอดๆดูอยากให้ท่านผู้รู้แนะนำว่าชุดขั้วแบตตัวนี้มันสมบููรณ์หรือไม่ครับถ้มสมบูรณ์ดีโปรดแนะนำว่าอะไหล่ชิ้นไหนมันไม่สมบูรณ์จึงทำให้2gตัวนี้มันกินแบตกราบขอบพระคูณล่วงหน้าครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มกราคม 2017, 14:34:59 »

ultraman
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มกราคม 2017, 16:38:45 »

1.อืมม....รู้ได้ยังไงว่ามันกินแบต ลองวัดการกินกระแสหรือยัง (วัดด้วยแอมป์มิเตอร์)
คู่มือบอกเมื่ออยู่ในโหมดประหยัดพลังงาน กิน 10 mA ถ้าวัดแล้วได้ประมาณนี้ก็ดูปกติดี  ถ้าวัดขณะมีเสียงลำโพงด้วย ก็ 250mA ถ้าวัดแล้วได้ประมาณนี้ก็ดูปกติดี ถ้าวัดตอนส่งไฮก็ 1.8 A วัดได้ประมาณนี้ก็ดูปกติดีอีกแหละ .......ก็แบตมันหมดเร็วแบตมันอาจจะมีน้อยก็ได้แบตเขียนไว้ 2500 mA จริงๆมันอาจจะ มีแค่ 250mA ก็ได้นะ

2.อย่าเชื่อผมเพราะผมคิดว่าถ้าปล่อยไว้เฉยๆท่านว่ามันกินแบต ผมว่าเครื่องมันคงจะร้อนมากเลยนะ

3.ถ้าวัดแล้วมันกินมากกว่าปกติจริงๆ ก็ดูคู่มือซ่อมครับ วัดทางไฟเอา จัดการเส้นทางที่มันรั่วไหลกินไฟมากไม่น่ายาก

โทร 081-6117691ของที่ขายแค่หาเงินใช้หนี้ครับ
หากสินค้าไม่ถูกต้องกรุณาส่งคืนเพื่อรับค่าสินค้าและค่าส่งเต็มตามจำนวน
passado
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มกราคม 2017, 08:35:28 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจะลองทำตามขั้นตอนที่แจ้งครับ
magy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2017, 10:16:03 »

อาการนี้ มี ผู้ต้องสงสัย 2 ท่าน คือ เครื่อง กะ แบต

เครื่อง เช็คตามที่ท่าน ultraman แนะนำครับ

แบต อาจจะ ชาร์จไม่เต็ม ชาร์จไม่เข้า ความจุไม่ถึง

ลองเริ่มจากอันที่ ง่ายๆ ไม่เสียตังค์ก่อนครับ

MAGY Tel / Line ID : O89-113-46OO
passado
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2017, 11:13:24 »

งานงอกแล้วครับอยู่ดีไม่ว่าดีแกะเครื่องออกมาเปลี่ยนชุดรางถ่านประกอบกลับเครื่องมีตัว Uขึ้นมุมขวาตรงช่องตัวเลข รบกวนท่านผู้รู้ครับ
hs8oti
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2017, 12:38:41 »

เครื่องคงไม่กินแบต ที่ว่าแบตหมดเร็วแบตบางก้อนอาจเสื่อมแล้วก็ได้ ลองเปิดกล่องถ่านมาวัดแบตดูทีละก้อนดูสิว่าก้อนไหนมีไฟน้อยกว่าเพื่อนก็เอาทิ้งเลย อาการนี้ผมเจอบ่อยมาก
แกะเครื่องออกมาเปลี่ยนชุดรางถ่านประกอบกลับเครื่องมีตัว Uขึ้นมุมขวาตรงช่องตัวเลข อันนี้หมายถึงแกะเครื่องเปลี่ยนชุดสายไฟรึป่าว ถ้าทําที่รางถ่านไม่น่าเกี่ยวกันนะ ท่านได้ถอดสายแพรไหม ถ้าถอดลองถอดสายแพรแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ใส่ตรงๆแน่นๆดูครับ ธรรมดาสองจีน่ารักจะตายไม่ค่อยจุกจิกเลยถ้าเราเข้าใจมัน ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ให้ท่านอื่นมาตอบครับ ผมถ้าเป็นเล็กๆน้อยๆก็ทําเองถ้ามากๆก็ส่งช่างเหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ

http://www.sky.fm/newage
สัจจะ วาจาเป็นที่ตั้ง HS8OTI.andaman sea
 อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา
08 0600 0725/1-2 call
passado
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2017, 13:53:22 »

เครื่องคงไม่กินแบต ที่ว่าแบตหมดเร็วแบตบางก้อนอาจเสื่อมแล้วก็ได้ ลองเปิดกล่องถ่านมาวัดแบตดูทีละก้อนดูสิว่าก้อนไหนมีไฟน้อยกว่าเพื่อนก็เอาทิ้งเลย อาการนี้ผมเจอบ่อยมาก
แกะเครื่องออกมาเปลี่ยนชุดรางถ่านประกอบกลับเครื่องมีตัว Uขึ้นมุมขวาตรงช่องตัวเลข อันนี้หมายถึงแกะเครื่องเปลี่ยนชุดสายไฟรึป่าว ถ้าทําที่รางถ่านไม่น่าเกี่ยวกันนะ ท่านได้ถอดสายแพรไหม ถ้าถอดลองถอดสายแพรแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ใส่ตรงๆแน่นๆดูครับ ธรรมดาสองจีน่ารักจะตายไม่ค่อยจุกจิกเลยถ้าเราเข้าใจมัน ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ให้ท่านอื่นมาตอบครับ ผมถ้าเป็นเล็กๆน้อยๆก็ทําเองถ้ามากๆก็ส่งช่างเหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับลองเสียบสายแพรอีกครั้งแล้วไม่หายสงสัยต้องพึ่งช่างแล้วไม่น่าเลยเรา
passado
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2017, 10:59:57 »

และแล้วก็แก้ไขปัญหาข้างต้นก็จบลง ยิงฟันยิ้ม
1.กินแบต แก้โดยเปลี่ยนแบตใหม่และเปลี่ยนชุดรางไฟที่มีซีเนอร์ไดโอดทำให้ครบวงจร
2.ติดU ทำความสะอาดขั้วสายแพร ขั้วอื่นๆที่เสียบระหว่างบอรด์ล่างกับบอรด์บนด้วยแอลกอฮอร์
3.ตั้งสเต็ปใหม่
4.ส่งไม่ออก บัดกรีสายกราว์ตรงขั้วเสาอากาศด้านใน ของเดิมไม่รู้หายไปไหน
  จบละครับโชคยังดีที่ไม่ถึงpa

หน้า: [1]
  พิมพ์