HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 00:41:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ 245 mhz 0.5 watt กับการ bike touring  (อ่าน 5243 ครั้ง)
we1999
Full Member

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 19:09:55 »

ถ้าผมจะท่องเที่ยวด้วยจักรยานโดยการใช้เส้นทางรอง โดยเดินทางภายในประเทศ โดยส่วนตัวคิดว่าจะมีอุปกรณ์สื่อสารสำรองคือวิทยุสื่อสารย่าน 245 mhz กำลังส่ง 0.5 watt ติดตัวไปด้วยเพื่อใช้ในกรณีฉุกเฉิน แต่จากการหาข้อมูล ผมพบปัญหาในหลาย ๆ เรื่อง ที่อยากเรียนถามและข้อคำแนะนำ ดังนี้
1. กำลังส่ง 0.5 w ถ้าจะให้ส่งไกล โดยขึ้นเสาสามารถทำได้หรือไม่
2. เสาอากาศอะไรที่มีขนาดความยาวไม่เกิน 30 เซนติเมตร และมีเกรนขยายสูง และมีน้ำหนักเบาไม่เกะกะเกินไปสำหรับการพกพาเพื่อเดินทางด้วยจักรยาน
3. เครื่อง 0.5 w สามารถนำติดตัวได้โดยไม่ต้องขออนุญาต แต่ถ้าข้ามไปประเทศเพื่อนบ้าน เช่น ลาว เขมร หรือ พม่า สามารถทำได้ไหม ถ้าทำได้ต้องทำอย่างไร
4. คำแนะนำอื่น ๆ เพิ่มเติม ในเรื่องการสื่อสารเพื่อขอความช่วยเหลือในเหตุฉุกเฉิน
ขอคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 19:09:55 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
we1999
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 19:11:40 »

เพิ่มเติมหน่อยครับ
ถ้าจะติดตั้งเสาที่ตัวจักรยานเลยแนะนำเสาอะไร
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 19:11:40 »

E22PSM
Hero Member

คนธรรมดาทีมีใจใฝ่รู้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 19:31:35 »

ราคาเครื่อง 5 วัตต์ ก็ไม่ได้แพงครั้บ 1000-2000 เอง
เพิ่มเงินอีก 500 เป็นค่าใบอนุญาติถ้ากลัวโดนจับ

นายธีรพล ดวงดี (E22PSM) Tel.086-4097318
อฉชกท 4697

ออมทรัพย์ เลขที่ 054-7-01276-5
ออมทรัพย์ เลขที่ 078-2-74511-7
HS4WBR
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 19:41:34 »

ผมมีเพื่อนปั่นจักรยาน ใช้เครื่องแดง 5 วัตต์ คันนึงข้ามเนินไปแล้ว คันหลังยังไม่ขึ้นเนิน ใช้เสายาง ติดต่อกันลำบากครับ
ถ้า 0.5 วัตต์ คงด้อยยิ่งกว่าครับ
we1999
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2017, 21:08:23 »

ถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่อง 5 วัตต์ แล้วคำถามเดิมครับ ผมต้องทำอย่างไร
E22PSM
Hero Member

คนธรรมดาทีมีใจใฝ่รู้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2017, 06:36:30 »

ถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่อง 5 วัตต์ แล้วคำถามเดิมครับ ผมต้องทำอย่างไร
1.การใช้งาน ปกติเครื่องมือถือ ระยะหวังผลจริงๆ แบบใช้เสาที่ติดมา ถ้าเป็นเสายาง 2-3 กิโลเมตร ใช้ประสานงานในกลุ่มที่ใช้ได้กันได้แน่ๆ
2.สายอากาศถามมาว่ายาว  30 เซน ส่วนตัวผมมองว่าใช้งานยังไง ถ้าเสาติดที่รถ วิทยุก็ต้องติดรถ จะยุ่งยากมั้ยเวลา ต้องจอดรถ แต่ตัวเองต้องมาดูแลเพื่อนเมื่อเกิดเหตุ คำตอบน่าจะลงเอยที่เสาแบบยืด-หดได้ เพราะง่ายกว่าทั้งพกพาและเพิ่มระยะการส่งสัญญาณ
3.กรณี ขอความช่วยเหลือ ผมเคยใช้งงานเครืองดำ ตอนอยู่ ตจว. เครื่องมือถือเสาไสล์ด 10 ท่อน แจ้งเหตุ ระยะ 20-30 กิโลเมตรได้แต่ ศูนย์นั้นมีเสาสูงกว่า 30 เมตร ไม่มีอาคารสูงกั้น
3.1 เหตุฉุกเฉินจริงๆ ถ้าพูดถึงการใช้วิทยุประสานงาน ถ้าเราใช้เครื่องแดง ในกรุงเทพ ช่วยได้จริงครับ มีพี่ๆ อาสา ใช้เครื่องแดงเยอะมาก แต่เราต้องรู้ว่าช่องไหน เพื่อเร็วในการประสานงาน
3.2 กรณี ต่างจังหวัด มีอาสาฯ แสตนบายเครื่องแดงบ้าง แต่เราก็ต้องมีข้อมูลเช่นกัน และประเมินว่าจุดที่เราไป เขาสามารถรับสัญญาณวิทยุฯ ของเราได้หรือไม
3.2 พกโทรศัพทไปด้วยดีที่สุด 1669 จบ
3.3 แต่หากใช้งานแบบ กลุ่มใหญ่ประสานงานกันในกลุ่ม ระยะพื้นที่ในที่โล่ง 5-10 กิโลเมตร ก็อาจเป็นไปได้
4.การซื้อ ก็ปกติครับ เลือกตามราคาที่เราพอใจ ส่วนจะขออนญาติหรือไม่ ส่วนตัวผมมองว่าเนื่องจากเครื่องแดง ใช้กันแพร่หลายไม่ค่อยน่าห่วง
ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่เขาจะดูลักษณะ มีพิรุธหรือไม่ เช่นเราใช้งานแบบท่องเทียว มีจักรยาน มีชุด มีหมวก มีวอแดง ก็็ไม่แปลกหรอกครับ
5..กรณี ข้ามไปประเทศเพื่อนบ้าน ส่วนตัวไม่เคยไปแบบที่ท่านว่า เคยไปแต่แบบเที่ยวตลาดฝั่งเขา ตอนเข้าไปก็ห้อยคอไป เขาก็ไม่ยึดนะครับเข้า-ออกปกติ (อันนี้ถ้ามีท่านอื่นฯมีความรู้ก็บออกเพื่อนหน่อยนะครับ)
we1999
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2017, 12:04:08 »

ด้วยประการทั้งปวง 245 คงไม่เหมาะกับการใช้งานในลักษณะนี้
ขอบคุณครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์