HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 21:52:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุสมัครเล่นผ่านดาวเทียม มีใครทดลองใช้มั่งครับครับ  (อ่าน 25780 ครั้ง)
dow
Hero Member

« เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010, 15:34:07 »

> วิทยุสมัครเล่นผ่านดาวเทียม >  มีใครทดลองใช้มั่งครับครับ  
ผมไม่ความรู้ในด้านนี้เลยครับ    กระทู้นี้กระทู้แลก เลยของหัวข้อ > วิทยุสมัครเล่นผ่านดาวเทียม >

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2011, 10:54:23 โดย hamsiam.com » บันทึกการเข้า

0959966090  ติดต่อ..ทางโทรศัพท์
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010, 15:34:07 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs3vhw
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 21:26:56 »

มีเยอะเลยครับท่าน  จะเป็นการส่ง/รับ โดยการส่งใช้ย่าน V และการรับใช้ย่าน U ครับท่าน  ลองเล่นดูนะครับ มันจะเป็นท้าทายอีกอย่างครับท่าน

นายใหม่   โปร่งจิตร      
เลขบัญชี  437-0-14684-4 
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ศรีจันทร์
โทร. 087-2618097
« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 21:26:56 »

HS4LKW
Sr. Member

RANGER RADIO WAVE 145.375MHz. จังหวัดขอนแก่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 21:49:09 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   ผมเปิดฟังบ่อยอยู่ครับไม่ค่อยได้มีโอกาศคุย เพราะนั่งเฝ้าแต่เวฟ http://www.hamsiam.com ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://aprs.fi/?call=HS4LKW&mt=roadmap&z=10&timerange=3600
KHONKAEN APRS CLUB 145.525 MHz.
http://www.qrz.com/db/HS4LKW
http://www.hs4ak.net/rengerradio/hs4lkw.html
ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น RANGER RADIO WAVE จังหวัดขอนแก่น ช่องความถี่ 145.375 MHz.
ham007
member..
Full Member
*

อย่าคิดมาก...

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010, 08:14:47 »

อ้าว แล้วบ้านเราเขาให้ ขั้นต้น ใช้ เครื่อง Twin  band ?? ด้วยหรือ  เมื่อไรกันเนี่ยไม่รู้เลย ช่วยบอกที แล้วอนุญาต ให้ใช้ 430Mhz ด้วยหรือ ? ฟังอย่างเดียว หรือทั้ง TX/RX งงจริง  กทช อนุญาตหรือ ขนาดเครื่อง Twin  band  144/430 ที่ขายอยู่บ้านหม้อ ยังแอบขายเลยครับ ไม่เห็นผ่าน Prototype เลย เห็นไปจับกันเป็นแถวๆ   
ถ้าได้จริงผมว่าเครื่อง VX-3  ถึง VX-8 คงจะผ่าน type ไปแล้ว   ....  ชี้แจงหน่อยครับใครมีข้อมูล  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2010, 08:20:05 โดย ham007 » บันทึกการเข้า

สังคมดีไม่มีขาย ต้องสร้างเอาเอง...
ALLBand
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 09:16:31 »

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2550/E/152/10.PDF
หน้า 34 (หรือหน้า 5 ในภาคผนวก4)

ข้อ ๒ ความถี่วิทยุสำหรับการติดต่อสื่อสารในกิจการวิทยุสมัครเล่นผ่านดาวเทียม
(Amateur satellite Service)

๒.๑ ความถี่วิทยุ ๑๔๕.๘๐๐๐ – ๑๔๖.๐๐๐๐ MHz กำหนดให้ใช้ในกิจการวิทยุ
สมัครเล่นผ่านดาวเทียม
สำหรับการติดต่อสื่อสารประเภทเสียงและประเภทอื่นตามที่กำหนดไว้ในระเบียบนี้
ทั้งทางด้านส่ง (Uplink) จากสถานีวิทยุสมัครเล่นไปยังดาวเทียม และด้านรับ (Downlink) จากดาวเทียม
มายังสถานีวิทยุสมัครเล่น
๒.๒ ความถี่วิทยุ ๔๓๕.๐๐๐๐ – ๔๓๘.๐๐๐๐ MHz กำหนดให้ใช้ในกิจการวิทยุ
สมัครเล่นผ่านดาวเทียม
สำหรับการติดต่อสื่อสารประเภทเสียงและประเภทอื่นตามที่กำหนดไว้ในระเบียบนี้
เฉพาะด้านรับ (Downlink) จากดาวเทียมมายังสถานีวิทยุสมัครเล่นเท่านั้น ทั้งนี้ กำหนดให้เป็นกิจการรอง
(Secondary Service)

แต่.....แค่เอาโบชัวร์ไปถามว่ารุ่นนี้ได้ไหม รุ่นนั้น รุ่นโน้น ก็ได้ยินแต่ว่าไม่ได้
hs1amm
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 14:33:14 »

อยากเล่นก็กล้าๆหน่อย ก่อนมีวิทยุสมัครเล่นพวกเราก็กล้าเสี่ยงเล่นเถื่อนกันมาก่อนจนทางกรมทนไม่ไหวต้องออกใบอนุญาติให้ขนาดออกให้แล้วยังคุมอำนาจชนิดข้าใหญ่แต่ผู้เดียวมาตอนหลังๆนี้แทบจะไม่มีอะไรเลยใครใคร่ทำทำครับจงจำไว้ไม่ลองไม่รู้ครับ

โทร 0891101186
501ซอยลาดกระบัง 36แยก 19 แขวง/เขตลาดกระบัง กทม 10520
นายพสิษฐ์ สุขเกษมพิพัฒน์
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2010, 14:37:38 »

ช่วงความถี่ดังกล่าว ยังมีคนเอาไป qso กันปกติอยู่เลย (สงสัยไม่รู้จักแบนด์แพลน)

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
yagi-1
member..
Hero Member
*

ไม่มีใจ อย่าคิดมาให้ความหวัง

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 10:20:05 »

ช่วงความถี่ดังกล่าว ยังมีคนเอาไป qso กันปกติอยู่เลย (สงสัยไม่รู้จักแบนด์แพลน)
ผมว่าถ้าอ้างถึงเรื่องแบนด์เพลนนั้น ที่ใช้กันอยู่ส่วนมากก็ผิดทั้งหมดนั่นแหล่ะครับ  จะต้องมาจัดระเบียบการใช้กันใหม่หมดทั้งประเทศ  แต่ ส่วนมากนั้น คนที่ใช้ ความถี่ผ่านดาวเทียมนั้น จะกล่าวหาว่า คนที่คุยในช่องโน้นช่องนี้ผิดไปหมด  แล้วคนที่ใช้ความถี่ผ่านดาวเทียมไม่ผิดด้วยหรือ  เพราะต้องใช้ (Uplink) / (Downlink) ต่างความถี่ต่างย่านกัน ผมเห็นด้วยกับท่าน ham007  นะครับว่า บ้านเรา กทช.ยังไม่ได้อนุญาติให้ใช้เครื่องย่าน UHF  ดังนั้น ท่านที่ใช้ ฟังด้าน (Downlink) ก็ต้องผิดด้วยครับ เพราะใช้เครื่องผิดกฎหมาย  เราต้องเปิดใจให้กว้างซึ่งกันและกันด้วยครับ  ดังนั้นคนไทยด้วยกัน เป็นนักวิทยุสมัครเล่นเหมือนกัน  ไม่ต้องมี แบนด์เพลน ไม่ต้องมีข้อบังคับใดๆหลอกครับ ถ้ารู้จักถ้อยทีถ้อยอาศัยซึ่งกันและกันดีที่สุด เพราะเรื่องนี้ไม่มีใครผิดหรอกครับ เพราะเราไม่ได้เป็นคนกำหนดมาตั้งแต่ต้น  จะไปโทษคนที่กำหนดก็ไม่ได้ เพราะสมัยก่อนความถี่และจำนวนสมาชิกไม่หนาแน่เท่าสมัยนี้ครับ  เรื่องพวกนี้คุยกันดีที่สุดครับ คนที่คุยช่องดาวเทียมก็หยุดคุยในช่วงที่ดาวเทียมผ่านไปก็จบเพราะดาวเทียมมันไม่ได้ผ่านตลอดทั้งวันหรอก และจะผ่านวันละไม่กี่ครั้งและไม่กี่นาทีด้วยครับ  ส่วนคนที่จะคุยช่องดาวเทียม ถ้าได้ยินคนที่คุยอยู่ก็ขออนุญาติเขาสักนิดบอกเขาสักหน่อยว่าเราจะใช้  ผมว่าคงไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ ในฐานะที่เป็นนักวิทยุสมัครเล่นเหมือนกัน  เน้นนักวิทยุสมัครเล่น  คำนี้ยิ่งใหญ่มากครับ QRU 73

กรุงไทย สาขาพนัสนิคม ออมทรัพย์  เลขบัญชี 209-1-47024-4  Mr.Somchai Nuangjumnong  D-tac  084-6654734
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 15:47:35 »

ผมว่าถ้าอ้างถึงเรื่องแบนด์เพลนนั้น ที่ใช้กันอยู่ส่วนมากก็ผิดทั้งหมดนั่นแหล่ะครับ  จะต้องมาจัดระเบียบการใช้กันใหม่หมดทั้งประเทศ  แต่ ส่วนมากนั้น คนที่ใช้ ความถี่ผ่านดาวเทียมนั้น จะกล่าวหาว่า คนที่คุยในช่องโน้นช่องนี้ผิดไปหมด  แล้วคนที่ใช้ความถี่ผ่านดาวเทียมไม่ผิดด้วยหรือ  เพราะต้องใช้ (Uplink) / (Downlink) ต่างความถี่ต่างย่านกัน ผมเห็นด้วยกับท่าน ham007  นะครับว่า บ้านเรา กทช.ยังไม่ได้อนุญาติให้ใช้เครื่องย่าน UHF  ดังนั้น ท่านที่ใช้ ฟังด้าน (Downlink) ก็ต้องผิดด้วยครับ เพราะใช้เครื่องผิดกฎหมาย  เราต้องเปิดใจให้กว้างซึ่งกันและกันด้วยครับ  ดังนั้นคนไทยด้วยกัน เป็นนักวิทยุสมัครเล่นเหมือนกัน  ไม่ต้องมี แบนด์เพลน ไม่ต้องมีข้อบังคับใดๆหลอกครับ ถ้ารู้จักถ้อยทีถ้อยอาศัยซึ่งกันและกันดีที่สุด เพราะเรื่องนี้ไม่มีใครผิดหรอกครับ เพราะเราไม่ได้เป็นคนกำหนดมาตั้งแต่ต้น  จะไปโทษคนที่กำหนดก็ไม่ได้ เพราะสมัยก่อนความถี่และจำนวนสมาชิกไม่หนาแน่เท่าสมัยนี้ครับ  เรื่องพวกนี้คุยกันดีที่สุดครับ คนที่คุยช่องดาวเทียมก็หยุดคุยในช่วงที่ดาวเทียมผ่านไปก็จบเพราะดาวเทียมมันไม่ได้ผ่านตลอดทั้งวันหรอก และจะผ่านวันละไม่กี่ครั้งและไม่กี่นาทีด้วยครับ  ส่วนคนที่จะคุยช่องดาวเทียม ถ้าได้ยินคนที่คุยอยู่ก็ขออนุญาติเขาสักนิดบอกเขาสักหน่อยว่าเราจะใช้  ผมว่าคงไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ ในฐานะที่เป็นนักวิทยุสมัครเล่นเหมือนกัน  เน้นนักวิทยุสมัครเล่น  คำนี้ยิ่งใหญ่มากครับ QRU 73

ครับ ไทยยังไม่ให้เล่น

แต่บางครั้งที่ ที่ท่านๆ qso กัน มันสามารถ ทำให้ ต่างประเทศที่เขาเล่นกัน รับฟังได้ เนื่องจาก แบนด์แพลน เขามาตรฐานกันทั่วโลก

แล้วท่านๆ คิดกันบ้างไหม ว่า ต่างประเทศเขาจะคิดยังไง  ฮืมฮืม??
liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 มกราคม 2011, 20:11:50 »

เห็นด้วย มาดูตัวเมืองโคราชสิ

144.050
145.900

ยังคุยปกติกันอยู่เลย ทั้งๆก็อยู่ไม่ไกลจากศูนย์ตรวจสอบและเฝ้าฟังการใช้ความถี่

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์