HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 21:59:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เด็ก + วัด  (อ่าน 2535 ครั้ง)
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 10:19:02 »

เด็ก  +  วัด      ไม่ใช่เด็กวัด นะ  

เค้ามาทำอะไรกัน..? ขยิบตา

หนูมากับแม่  แม่อุ้มหนูมา  มาทำไมยังไม่รู้..

มากับแม่เหมือนกัน  

ผม..มาไหว้พระ  คับผม

มาไหว้พระ  ด้วยคน

มาหาเพื่อนๆ   เอ...อยู่ไหนกันหว่า?

มารอดูนาง ฟ้า...เดี๊ยวก้อเหาะมาทางนี้แน่ๆ

ผมมาไหว้พระด้วยคน  มากับแม่ ด้วยคับ

มาด้วยอีกคน

หนูก้อมา...

หนูก้อมา นะ  แต่ขอสักงีบนึง เพลินๆ

เอ.. หวานใจ  เรามาไหม น้า.?

คนนี้ก้อมา  แต่เริ่มหิว.. ยิงฟันยิ้ม

มากัน  เยอะเลย...

มา...พบปะ เพื่อนฝูง ร่วมวงสนทนากันสักหน่อย...  ไข่ไก่ราคาเริ่มแพงไปหน่อยแล้ว นายว่ามั๊ย?

หลวงพ่อ  ก้อมา...  สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2010, 14:09:45 โดย 2eo » บันทึกการเข้า

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 10:19:02 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 11:37:00 »

การเรียนรู้เกิดจากการ  ฟัง  เห็น  การได้ปฏิบัติ  พ่อแม่ปัจจุบันเลี้ยงลูกแบบฝากไว้กับ TV เกมส์ ลูกก็จะติดเกมส์ติดทีวี  หากให้เขาได้เรียนรู้จากวัด  จากการปฏิบัติ  การได้ยินได้เห็นในส่งที่เขาไม่เห็น  พร้อมด้วยคำอธิบายดี ๆ และด้วยความเอาใจใส่  เชื่อว่าผลที่ตอบแทนมาก็จะคุ้มค่าครับ  บางท่านอาจไม่รู้ว่าเด็กอนุบาลเขาคุยอะไรกันบ้าง  เช่นนี่เธอเมื่อวานพ่อแม่พาไปวัด  เขาทำอะไรก็ไม่รู้  แล้วเด็กก็จะเออกันไปเอง  แต่ถ้าเด็กได้รับคำอธิบายดี ๆ ไปวัดไปทำบุญเพื่อ อะไร  ได้อะไร  มีพระ พระตัวเล็ก ๆ เรียกว่าอะไร  ทำไม่เอาเงินไปให้พระ  อะไรปรมาณนั้น  แล้วเด็กที่มีประสบการณ์ก็จะเล่าให้เพื่อนที่ไม่มีประสบการณ์หรือไม่ได้รับคำอธิบายจากพ่อแม่ฟัง 
เช่นเดียวกับนักวิทยุเรา  เมื่อไม่รู้อะไรก็ถามผู้รู้  ผู้รู้รุ่นนี้ตายไปอีกรุ่นก็เป็นผู้ตอบคำถามแทน  พร้อมด้วยเทคนิคใหม่ ๆ ที่สอดแทรกเข้าไปให้ยังคนรุ่นหลังครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 11:37:00 »

2eo
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 14:25:51 »

วิถีชีวิตเหล่านี้ ยังมีใน ชนบท หรือ บ้านนอกในประเทศไทย   การค่อยๆให้เด็กๆใกล้ชิดกับวัด  ศาสนา ชุมชน  ความรักสามัคคี  ก้อตามเติบโตขึ้นพร้อมๆกับเด็กเหล่านี้

เราล่ะในเมืองฟ้าอมร  ได้พาลูกๆไป ทำบุญไหว้ พระ  ตักบาตรบ้างไหม?  ลองไปดูสิครับ วันธรรมดาๆคนไม่เยอะ  ไปไม่ต้องนาน เพราะเด็กๆเบื่อเร็ว....

ปล.ขอบคุณที่รับชมเรื่องราวครับ อยากอุ้มลูกสาวไปไหว้พระเหมือนกัน...แต่ยังไม่มีสักกะที ...555 ขยิบตา
2eo
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 14:31:49 »

ระหว่างเดินทาง  รอยต่อปราจีน + ทับลาน  เห็น ต้นลานออกดอกสวยงามดี  เลยเก็บภาพมาฝากครับ

ต้นลาน มีอายุราว 60-80 ปี  ออกดอกราวเดือน มิ.ย.- ก.ค.     

ใครใดผ่านชมกันได้ครับ ยิ้มกว้างๆ

peaa
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2010, 13:30:20 »

แนะนำพาลูกหลานไปวัดชลประทานรังสฤษฎ์วันอาทิตย์ครับ วัดร่มรื่นมาก กิจกรรมมีตังแต่เช้าเลยครับ มีใส่บาตร สวดมนต์แปล ฟังเทศน์ และกรรมฐานในช่วงบ่ายครับ ยิ้ม
bankkokk
Hero Member

วิศวะกรรมรถไฟ รุ่น๕๖

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กันยายน 2010, 13:09:58 »

เด็ก(ใน)วัด น่าสนับสนุนครับ พอโตมาเป็นวัยรุ่นจะได้ไม่เป้นปัญหาของสังคม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1]
  พิมพ์