HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
16 มิถุนายน 2024, 09:37:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะวิธีการทำ แบต Li-ion สำหรับวิทยุสื่อสารครับ  (อ่าน 78592 ครั้ง)
HS3HWO
Sr. Member

« ตอบ #100 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 10:54:15 »

ยังเหลือแผ่น PCM หรือเปล่าครับ หากเหลือขอรับ 4 ชุดครับ และขอราคาด้วยครับ

นายบัญชา ยุธาชิต
195 ม.7 ถ.เลี่ยงเมือง ต.แจระแม อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000
Dtac 0854918477
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #100 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 10:54:15 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ham007
member..
Full Member
*

อย่าคิดมาก...

« ตอบ #101 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 15:02:13 »

ต้องขอโทษเพื่อนๆสมาชิก ด้วยครับ ที่ไม่ได้มาตอบเลยครับ

พอดีเพิ่งกลับมาได้ไม่กี่วันครับ  แล้วก็ไม่ได้เข้ามาเลยเป็นปีครับ
คือเมื่อก่อน อัพ กระทู้มากไป โดนแบน พอเข้ามาก็พิมพ์ อะไรไม่ได้เลยไม่ได้เข้ามานาน  ประกอบกับธุรกิจที่ออสเตรเลียยุ่งมากครับ

ตอนนี้กลับมาเลยลองติดต่อแอทมิน เขาช่วยแก้ไขให้ใช้งานได้แล้ว  เดี่ยวจะมีสินค้ามาลงปักหมุดขายครับ รอนิดหนึ่ง พอดีให้เด็กทีร้านเตรียมส่งของมาให้ครับ

ส่วน pcm กับที่ชารท์ มีเพียบครับ แบบ 2 cells  ,3 cells มีเยอะครับที่ร้านขายอยู่ เดียวจะให้เด็กที่ร้านส่งมาทีเดียวครับ  รอนิดครับ

สังคมดีไม่มีขาย ต้องสร้างเอาเอง...
« ตอบ #101 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 15:02:13 »

E29BBB
Hero Member

« ตอบ #102 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 16:00:32 »

น่าสนจัง  ยิ้มกว้างๆ

เมื่อระบบสื่อสารอื่นล้มเหลวเราคือความหวัง ,เมื่อสัญญาณเสียงไปถึงเราคือเพื่อนกัน
           คุณสุนทร ผ่องใส (0965232648)
          NBT (ชั้น4 งานถ่ายทอดนอกสถานีที่)
               236 แขวงดินแดง เขตดินแดง
                       กทม. 10400
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #103 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 16:20:46 »

จำผมได้ไหมครับที่รับ PCM+ที่ชาร์ท+แบต V68 มา ตอนนี้ที่ชาร์ท์ผมขึ้นไฟเขียวตลอดแม้ไม่ได้ชารท์ แสดงว่าที่ชาร์ทเสียใช่ไหมครับ แล้วไม่ทราบว่ามีที่ชาร์ทจำหน่ายอีกไหมครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2013, 16:23:30 โดย ham.new » บันทึกการเข้า
---narupon---
Hero Member

« ตอบ #104 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 16:38:33 »

111 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

---------โทร  0 8 4 4 1 7 9 9 7 7-----------
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #105 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 20:37:30 »

จำผมได้ไหมครับที่รับ PCM+ที่ชาร์ท+แบต V68 มา ตอนนี้ที่ชาร์ท์ผมขึ้นไฟเขียวตลอดแม้ไม่ได้ชารท์ แสดงว่าที่ชาร์ทเสียใช่ไหมครับ แล้วไม่ทราบว่ามีที่ชาร์ทจำหน่ายอีกไหมครับ ยิ้ม

จำได้ซิแหม ท่าน  แล้วกล้องใช้ดีไหมครับ  อิอิ   
อาการเป็นอย่างไร
ปกติ เวลาเสียบ ac 220 ปุ๊ป  ไฟจะเป็นสีเขียว  ถ้าเอาขั้ว +-  มาช็อตกัน จะเป็นสีแดงครับ  เหมือนกัน ถ้่า ต่อแบตปุ๊ป ต้องเป็นสีแดง  ครับ

ถ้าไม่เป็นตามนี้แสดงว่าเสีย  ต้องดูน่ะครับเกิดจากอะไร ท่านต่อ สายที่ pcm กับ แบต ผิดหรือไม่  แบตเสียหรือไม่
จำได้ว่าที่ผมแลกให้ท่านไป  มีแผ่น pcm กับ ที่ชารท  ผมสงสัยว่าอาจจะต่อผิดหรือแบตมีปัญหา  ลองวัดไฟที ที่ชารทจะต้องออก  12.6   ไฟเขียวติดค้าง  จนกว่าจะต่อครบวจรกับตัวแบต  จะเป็นสีแดง  ง่ายๆลองจำขั้วช๊ิอตกับแปปเดียวต้องติดสีแดง ครับ  ถ้าตามนี้ที่ชารทไม่เสีย

ถ้าแบบนี้ลองมาเช็คที่แบตแต่ล่ะก้อนว่ากี่v  เช็คpcm ฟิวสขาดไหม  ต่อถูกไหม  ลองดูก่อนครับ  ถ้ายังไม่ได้เดี่ยวของมาถึงผมจะส่งอันใหม่ไปให้ลองครับ

hs0imk
Hero Member

ตอนมาไม่ได้เอาอะไรมา ตอนไปจะเอาอะไรไป...

« ตอบ #106 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 20:51:34 »

ตอนนี้ทำได้ แต่ไม่คิดจะทำแล้ว เพราะตามองไม่เห็นแล้ว ซื้อดีกว่า 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

HS0IMK นายจรัส ชาญปรีชา โทร.080-5367373
ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ เลขที่ บ/ช 805-204584-2

ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #107 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 23:01:21 »

จำได้ซิแหม ท่าน  แล้วกล้องใช้ดีไหมครับ  อิอิ   
ปกติ เวลาเสียบ ac 220 ปุ๊ป  ไฟจะเป็นสีเขียว  ถ้าเอาขั้ว +-  มาช็อตกัน จะเป็นสีแดงครับ  เหมือนกัน ถ้่า ต่อแบตปุ๊ป ต้องเป็นสีแดง  ครับ

ถ้าไม่เป็นตามนี้แสดงว่าเสีย  ต้องดูน่ะครับเกิดจากอะไร ท่านต่อ สายที่ pcm กับ แบต ผิดหรือไม่  แบตเสียหรือไม่
จำได้ว่าที่ผมแลกให้ท่านไป  มีแผ่น pcm กับ ที่ชารท  ผมสงสัยว่าอาจจะต่อผิดหรือแบตมีปัญหา  ลองวัดไฟที ที่ชารทจะต้องออก  12.6   ไฟเขียวติดค้าง  จนกว่าจะต่อครบวจรกับตัวแบต  จะเป็นสีแดง  ง่ายๆลองจำขั้วช๊ิอตกับแปปเดียวต้องติดสีแดง ครับ  ถ้าตามนี้ที่ชารทไม่เสีย

ถ้าแบบนี้ลองมาเช็คที่แบตแต่ล่ะก้อนว่ากี่v  เช็คpcm ฟิวสขาดไหม  ต่อถูกไหม  ลองดูก่อนครับ  ถ้ายังไม่ได้เดี่ยวของมาถึงผมจะส่งอันใหม่ไปให้ลองครับ

เช็คแล้วที่ชาร์ทไม่เสียจริงๆ ด้วย ส่วนแบตเป็น BP-99 ได้มาจากท่านทั้งก้อนเลยครับ ไม่ได้ต่อเอง ยิ้ม
ton2008
Hero Member

« ตอบ #108 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 23:15:41 »

ปักเลยรอ  ยิงฟันยิ้ม
ham007
member..
Full Member
*

« ตอบ #109 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 23:33:09 »

เช็คแล้วที่ชาร์ทไม่เสียจริงๆ ด้วย ส่วนแบตเป็น BP-99 ได้มาจากท่านทั้งก้อนเลยครับ ไม่ได้ต่อเอง ยิ้ม

สงสัยน่าจะเป็นที่แบต เพราะว่าถ้าหมดแล้วไม่ชารทแบตพวกนี้จะเสีย  ถ้าไม่ใช้แบตเวลาเก็บควรมีประจุไฟอยู่
หรือไม่ก็อะไรหลุด หรือ อาร ฟิวส ที่ pcm มันเสีย ลองแกะออกมาก่อนครับ เช็คแบตมีไฟไหม ถ้าไม่มี ให้ใช้ ดีซีแรงดัน ประมาณ สัก 5v จากพวกที่ชารทมือถือโนเกีย ก็ได้ ลองกระตุ้น +- แต่อย่าแช่ไว้นานน่ะครับ แปปเดียว แล้วเอาออก สัก 5-6 ครั้งแล้วลองวัด ว่ามีไฟไหม ไม่ต้องถึง3.7 v ก็ได้ ทำทุกก้อน  แล้วลองชารทดู  ก่อนชารทลองดูสายไฟอีกทีว่าต่อถูกไหม มีอะไรไหม้ไหม ถ้าไม่มีอะไรไหม้ แรงดันของแบตขึ้นมาเล็กน้อย ก็น่าจะชารทได้

ถ้าไม่ได้ก็ต้องลองเปลี่ยนเซล แบตพวกนี้ถ้าหมดปุป ต้องรีบไปชารทครับ ถ้าทิ้งไว้ แบตเสื่อมแน่  ถ้าไม่ใช้ก็ต้องให้แบตมีประจุไฟเก็บไว้บางส่วน  ลองดูก่อนครับ

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์