HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 13:25:09 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องสายอากาศหน่อยครับ  (อ่าน 4855 ครั้ง)
GO
Sr. Member

« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 10:20:26 »

สวัสดีครับ    ยิงฟันยิ้ม

พอดีผมเป็นมือใหม่หน่ะครับ อยากหาสายอากาศสักต้นอ่ะ
สนใจตัว F23 อ่ะครับ หรือพอมีตัวอื่นๆแนะนำบ้างมั้ยครับ
อยากได้ Gain สูงๆๆหน่อยอ่ะครับ ราคาอยู่ประมาณเท่าไร

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

พวกเราน้องพี่    ภาคภูมิฤดีรักกันทีสีเดียว
พี่ปองน้องเกี่ยว    เราถือเลือดเดียวเกี่ยวใจสัมพันธ์
อยู่เหนือหรือใต้    เจอะกันทิศใดรักกันได้นิรันดร์
เลือดหมูหรือนั่น    อ๋อเลือดเดียวกันพบกันก็ปลื้มใจ
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 10:20:26 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS4TTX
Hero Member

อารีดอย

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 10:58:28 »

สายอากาศ f23  Gain 7.8 db ราคาประมาณ 3900 บาทนะครับ
สายอากาศ v-2 มีตั้งแต่สอง สาม สี่ชั้นครับ ของ silver สี่ชั้นประมาณ 1800
มีมากมายหลายแบบครับ อยู่ที่เราชอบ อยู่ที่โลเคชั่น สุดท้ายอยู่ที่สตังค์ด้วยครับ...ความเหมาะสมก็มีส่วนครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมอาจจะตอบไม่เคลีย..รอเพื่อนๆท่านอื่นครับ ยิงฟันยิ้ม

วิรัตน์ ศรีอาจ 95/1 ชุมชนนาอ้อย ซ.8 ถ.สกลนาแก ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
หมายเลขโทรศัพท์ 084-410 3639 (ระบบ 1 2-call)
e-mail: hs4ttx(แอท)hotmail.com <<Junya 386>>
กรุงไทย 858 0 25865 0 วิรัตน์ ศรีอาจ
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 10:58:28 »

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 11:18:44 »

พูดเรื่อง สายอากาศ ว่าเหมาะสมมั้ย  ต้องพูดกันยาวครับ

ผมว่าเรื่องแบบนี้ การตัดสินใจอยู่ที่ตัวเราครับ ให้คนอื่นตัดสินใจแทนไม่ได้ ส่วนความเห็นของท่านอื่น ๆ ที่เสนอมานั้น

เราก็คงได้แต่เก็บไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ  อีกอย่าง ถ้าเราบอกว่าเราชอบอันนี้ คนอื่นบอกไม่ดี แต่เราก็จะเอาอันนี้อยู่ดี

จริงมั้ยครับ อย่างที่ท่าน HS4TTX (ขออภัยที่เอ่ยนาม) แจ้งว่าอยู่ที่เราชอบ สุดท้ายอยู่ที่สตังค์ด้วย ความเหมาะสมก็มีส่วน

สายอากาศแต่ละแบบ แต่ละชนิด มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันออกไปครับ อายุการใช้งานก็เป็นอีกหนึ่งองค์ประกอบในการตัดสินใจด้วย

คำว่า อายุการใช้งาน ไม่ใช่ว่า ผ่านไประยะหนึ่งแล้วจะใช้งานไม่ได้เลย  ยังคงใช้งานได้ครับ แต่ประสิทธิภาพอาจจะด้อยลงกว่าปกติมาก

แต่ความเสื่อมย่อมเกิดขึ้นได้กับสายอากาศทุกประเภท อยู่ที่ว่า จะเสื่อมช้าหรือเร็ว จุดคุ้มทุนอยู่ ณ จุดใด นานเท่าไหร่จึงถือว่าคุ้มทุน

F-23 เป็นสายอากาศที่ถือว่ามีประสิทธิภาพค่อนข้างสูง และแน่นอนว่าราคาก็สูงตาม  ด้วยคุณสมบัติที่เด่นอยู่ในตัว อีกทั้งอายุการใช้งาน

ก็ค่อนข้างจะยาวกว่าสายอากาศรอบตัวแบบอื่น ก็ถือว่าคุ้มกับราคาครับ อันนี้ผมแนะนำให้ใช้ครับ 

พูดมาก็ยาว นี่ขนาดยังไม่ได้กล่าวถึงรายละเอียดทางเทคนิคนะครับ  ขนาด น้ำหนัก การขนย้าย การติดตั้ง และอื่น ๆ อีกจิปาถะ

HS4TTX
Hero Member

อารีดอย

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 11:28:01 »

[/quote
พูดเรื่อง สายอากาศ ว่าเหมาะสมมั้ย  ต้องพูดกันยาวครับ

ผมว่าเรื่องแบบนี้ การตัดสินใจอยู่ที่ตัวเราครับ ให้คนอื่นตัดสินใจแทนไม่ได้ ส่วนความเห็นของท่านอื่น ๆ ที่เสนอมานั้น

เราก็คงได้แต่เก็บไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ  อีกอย่าง ถ้าเราบอกว่าเราชอบอันนี้ คนอื่นบอกไม่ดี แต่เราก็จะเอาอันนี้อยู่ดี

จริงมั้ยครับ อย่างที่ท่าน HS4TTX (ขออภัยที่เอ่ยนาม) แจ้งว่าอยู่ที่เราชอบ สุดท้ายอยู่ที่สตังค์ด้วย ความเหมาะสมก็มีส่วน

สายอากาศแต่ละแบบ แต่ละชนิด มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันออกไปครับ อายุการใช้งานก็เป็นอีกหนึ่งองค์ประกอบในการตัดสินใจด้วย

คำว่า อายุการใช้งาน ไม่ใช่ว่า ผ่านไประยะหนึ่งแล้วจะใช้งานไม่ได้เลย  ยังคงใช้งานได้ครับ แต่ประสิทธิภาพอาจจะด้อยลงกว่าปกติมาก

แต่ความเสื่อมย่อมเกิดขึ้นได้กับสายอากาศทุกประเภท อยู่ที่ว่า จะเสื่อมช้าหรือเร็ว จุดคุ้มทุนอยู่ ณ จุดใด นานเท่าไหร่จึงถือว่าคุ้มทุน

F-23 เป็นสายอากาศที่ถือว่ามีประสิทธิภาพค่อนข้างสูง และแน่นอนว่าราคาก็สูงตาม  ด้วยคุณสมบัติที่เด่นอยู่ในตัว อีกทั้งอายุการใช้งาน

ก็ค่อนข้างจะยาวกว่าสายอากาศรอบตัวแบบอื่น ก็ถือว่าคุ้มกับราคาครับ อันนี้ผมแนะนำให้ใช้ครับ  

พูดมาก็ยาว นี่ขนาดยังไม่ได้กล่าวถึงรายละเอียดทางเทคนิคนะครับ  ขนาด น้ำหนัก การขนย้าย การติดตั้ง และอื่น ๆ อีกจิปาถะ
ถูกต้องครับ..ต้องมานั่งสนทนากันทั้งวันเลยแหละ..อิอิ กว่าจะลงตัวหมดไปหลายกลมครับ..อย่างที่ว่านั้นแหละครับรายละเอียดมีมาก สรุปแล้วอยู่ที่เราคนเดียวเท่านั้นเลยครับ ผมเองปัจจุบันยังใช้สายอากาศชิงหลิว ทำเองด้วยไม่มีกะตังซื้อแบบแพงๆ ความสูงประมาณ 12 เมตรจากพื้น สายนำสัญญาณ 5dfb ยาว 20 เมตร เครื่อง TM 241 คุยจนเหนื่อย 555 อยู่กลางเมืองอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2010, 16:11:51 โดย HS3JBX » บันทึกการเข้า
HS4TTX
Hero Member

อารีดอย

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 11:28:50 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 11:57:03 »

นอกเรื่องหน่อยนะครับ ท่าน KB976 ผม KB121 ครับ ขอนแก่น รุ่น2
GO
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 12:03:36 »

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงคับ  ยิงฟันยิ้ม

สายอากาศที่เรียกกันว่า F23 มีรุ่นเดียวใช่มั้ยครับ  หรือมีหลายรุ่นให้เลือกอีกอ่ะครับ(ไม่รู้จิงๆอ่ะคับ)

แล้วสายอากาศ พวกตระกูล X คืออะไรอะคับ X500 X700  อะไรประมาณเนี่ยอ่ะคับ(เรียกถูกหรือป่าวมะแน่ใจนาคับ)

มันดีกว่า F23 ใช่มั้ยครับ แล้วมีข้อเสียยังไงบ้างหรือป่าว ขอคำชี้แนะจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกๆท่านด้วยครับ
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 12:21:03 »

F-23  ก็คือรุ่น F-23 ครับ มีแบบ และขนาดเฉพาะตัว  ถ้าเป็นรุ่นอื่น ก็จะมีรหัสต่างออกไป

ถ้าเป็น ตระกูล X ก็จะมี Specification ต่างออกไปอีก ถามว่าดีกว่า F-23 หรือไม่

ก็ตอบไม่ได้เต็มปากครับว่าดีกว่าหรือไม่  เพียงแค่มี  Specification ที่สูงกว่า  คืออัตราขยายสูงกว่า

สามารถใช้งานได้ สอง หรือ สาม ย่านความถี่ ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ ถ้าคนใช้ F-23 ชอบ F-23 ก็จะบอกว่า F-23 ดี

ถ้าคนใช้ X510 ก็จะบอกว่า X-510 ดี  หรือ คนใช้ F-23 จะบอกว่า X-700 ไม่ดี เพราะอะไร เพราะมันยาวเกินไป ประมาณนี้ครับ

GO
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:16:50 »

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

แล้วราคาหล่ะครับ เห็นบอกว่า F-23  :3,900.-
ถ้าเป็นพวก X-510 กับ X-700 อยู่ที่ประมาณเท่าไร

มีร้านพอจะแนะนำมั้ยครับอ่ะครับ

อ่อ!!  ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอถามเรื่องสายนำสัญญาณด้วยและกันเลย ยิงฟันยิ้ม
ถ้าผมจะใช้ร่วมกับสายอากาศ F-23 หรือพวก X-510,X700
ควรเลือกเป็นแบบไหนอ่ะคับ ส่วนตัวรู้จักแต่ RG-8 มีตัวไหนที่สเปคสูงๆกว่านี้แนะนำหน่อยครับ
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 13:25:47 »

เรื่องร้านที่จำหน่าย  ไม่รู้นะครับ  ส่วนเรื่องราคาก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

F-23 น่าจะราว ๆ 4000 บาท โดยประมาณ  ส่วนตระกูล X ไม่ทราบครับ

เคยได้ยินว่า X-700 ของใหม่อยู่ที่ร่วมหมื่นบาท

ส่วนสายนำสัญญาณนั้น  ก็ต้องพิจารณาจากหลายอย่างอีกเหมือนกันครับ

ความยาว  ราคา  อันนี้สำคัญครับ  ถ้ายาวไม่มาก ประมาณ 20-30 เมตร

RG-8 ก็ไม่มีปัญหาครับ หรือจะใช้ 5D-FB ก็ได้  อย่างที่ว่าแหละครับ ต้องคำนึงถึงหลายอย่าง

ที่สำคัญที่  จุดคุ้มทุนของเราอยู่ ณ จุดใด  ต้องคำนึงถึงเรื่องนี้มากเลยครับ(ความคิดผมนะ)

หน้า: [1] 2
  พิมพ์