HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 06:48:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเรื่องของ ICom IC-275 มาให้เพื่อนๆได้ศึกษาจากเว็บ 100วัตต์ครับ  (อ่าน 30202 ครั้ง)
แฮมโคราชา
แฮมรุ่นเก๋าแต่ไม่เก่า
Hero Member

HS3BXY ณ โคราชา

« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 20:30:04 »

100WATTS
ข้อมูลทางเทคนิค => ถามตอบด้านเทคนิคเกี่ยวกับวิทยุสื่อสาร => ข้อความที่เริ่มโดย: PUBLIC ที่ วันศุกร์ 09 พฤษภาคม 2008 เวลา 17:14 น.

--------------------------------------------------------------------------------
หัวข้อ: IC-275 รุ่น 2 ปุ่ม กับ 5 ปุ่ม แตกต่างกันอย่างไรครับ?
เริ่มหัวข้อโดย: PUBLIC ที่ วันศุกร์ 09 พฤษภาคม 2008 เวลา 17:14 น.
--------------------------------------------------------------------------------

IC-275 รุ่น 2 ปุ่ม กับ 5 ปุ่ม แตกต่างกันอย่างไรครับ?
คือ นอกจากปุ่มที่มีไม่เท่ากันแล้ว ความสามารถ ลูกเล่น หรือ ระบบพิเศษต่างๆแตกต่างกันไหมครับ?
แล้ว รุ่นไหน ผลิตมา ก่อน-หลัง ครับ?

หัวข้อ: Re: IC-275 รุ่น 2 ปุ่ม กับ 5 ปุ่ม แตกต่างกันอย่างไรครับ?
เริ่มหัวข้อโดย: vswr1.1 ที่ วันเสาร์ 10 พฤษภาคม 2008 เวลา 11:14 น.

ตอบจากประสบการณ์ที่ใช้นะครับ

รุ่น 2 ปุ่มเป็นเครื่องที่ขายในประเทศญี่ปุ่น  (domestic verion) กำลังส่ง 10 วัตต์ IC-275 ไม่มีต้วอักษรตามหลัง

รุ่น 5 ปุ่มเป็นเครื่องส่งขายนอกประเทศ (export version) กำลังส่ง 25-100 วัตต์ IC275A, E, H

ความแตกต่าง
ปุ่ม DUP  การตั้งค่า Duplex เครื่องหมาย + - จะปรากฏที่จอ
ถ้าเป็นเครื่องรุ่น 2 ปุ่ม ต้องใช้การตั้งความถี่ที่ VFO A และ B แล้วกดปุ่ม SPLIT เพื่อใช้การส่งรับต่างความถี่ของรีพีทเตอร์

ปุ่ม TONE  การส่งสัญญานพร้อมเสียงโทน 1750 Hz

ปุ่ม CHK ใช้ดูความถี่จากการตั้งค่า Duplex + -

ความแตกต่างในส่วนหลักๆ คือความถี่ที่ใช้งาน กระแสไฟ้ฟ้า AC, DC ที่ใช้กับเครื่องแต่ละรุ่น ลองดูตามข้อมูลด้านล่างครับ

ยังมีเครื่องนอกเหนือจากที่ระบุในคู่มืออีกหนึ่งรุ่นคือ IC-275D (5 ปุ่ม) กำลีงส่ง 50 วัตต์ ใช้ DC 13.8 V เป็นเครื่องจาก Icom แท้
ต่างกับเครื่อง 2 ปุ่มที่นำเข้ามาแล้วเปลี่ยน Pa ให้ได้กำลังส่งสูงสุด 50-100 วัตต์ ขายแพงมากๆ ในบ้านเราครับ

หัวข้อ: Re: IC-275 รุ่น 2 ปุ่ม กับ 5 ปุ่ม แตกต่างกันอย่างไรครับ?
เริ่มหัวข้อโดย: PUBLIC ที่ วันเสาร์ 10 พฤษภาคม 2008 เวลา 13:32 น.

ขอบคุณท่าน vswr1.1  มากครับ ได้คำตอบครบถ้วนครับ  ยิงฟันยิ้ม

คือตอนนี้สนใจอยากจะส่ง SSB เล่นกับเพื่อนๆ แต่พอสอบถามราคาเครื่องแล้ว ตกใจ ! ขายกัน 3-4 หมื่นบาท(รุ่น2ปุ่ม)
เลยต้องพักเก็บไว้ในใจก่อน  เศร้า ในใจแอบคิดๆว่าราคาแบบนี้ เพิ่มอีกหน่อยแอบเล่นพวก IC-746 เลยไม่ดีเหรอ แลบลิ้น (ผิดกฎหมาย ไม่ดีๆอย่าทำ 555+)

เมื่อไหร่จะมีเครื่อง All Mode นำเข้าใหม่ๆมาให้นักวิทยุสมัครเล่นใช้กันอย่างถูกต้องสักทีน๊า  ลังเล

เริ่มหัวข้อโดย: vswr1.1 ที่ วันจันทร์ 12 พฤษภาคม 2008 เวลา 23:53 น.

อ้างจาก: www.PublicHot.com ที่ วันเสาร์ 10 พฤษภาคม 2008 เวลา 13:32 น.
ขอบคุณท่าน vswr1.1  มากครับ ได้คำตอบครบถ้วนครับ  ยิงฟันยิ้ม

คือตอนนี้สนใจอยากจะส่ง SSB เล่นกับเพื่อนๆ แต่พอสอบถามราคาเครื่องแล้ว ตกใจ ! ขายกัน 3-4 หมื่นบาท(รุ่น2ปุ่ม)

เลยต้องพักเก็บไว้ในใจก่อน  เศร้า ในใจแอบคิดๆว่าราคาแบบนี้ เพิ่มอีกหน่อยแอบเล่นพวก IC-746 เลยไม่ดีเหรอ แลบลิ้น (ผิดกฎหมาย ไม่ดีๆอย่าทำ 555+)

เมื่อไหร่จะมีเครื่อง All Mode นำเข้าใหม่ๆมาให้นักวิทยุสมัครเล่นใช้กันอย่างถูกต้องสักทีน๊า  ลังเล

ยินดีครับท่าน  www.PublicHot.com

ผมได้ยินหลายท่านพูดกันเรื่องการซื้อเครื่องตั้งประจำที่ซึ่งเป็น VHF FM ALL MODE ว่าราคาแพง สู้ซื้อเครื่องแบบติดรถยนต์และเครื่องมือถือยังเหลือเงินไว้ทำอย่างอื่นได้ ซึ่งเป็นความจริง แต่ความต้องการและความพอใจของคนทุกคนไม่เหมือนกัน สิ่งสำคัญคือเงินที่จะนำมาลงทุนแต่ไม่ได้รับผลตอบแทนเป็นเงิน ได้แต่อุปกรณ์ที่ใช้ในกิจการวิทยุสมัครเล่นที่จะเสื่อมสภาพไปตามเวลา การใช้งานและต้องทำการซ่อมบำรุงแต่ถ้าผู้ผลิตไม่สำรองอะหลี่ยไว้จะเกิดอะไรขึ้น

เครื่อง ALL MODE มีการผลิตและพัฒนาทางด้านเทคโนโลยีสื่อสารแต่มักจะพบว่าเป็นเครื่อง dual band เพื่อใช้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น แต่ตัวแทนไม่นำเข้ามาขายเพราะ กทช.ไม่อนุญาตให้ใช้ ตัวอย่างเครื่อง dual band ย่านความถี่ HF VHF ก็ยังไม่ได้รับอนุญาตให้นำเข้าถึงแม้จะสอบรับประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นและขั้นกลางได้แล้ว ต้องใช้เครื่องเฉพาะย่านความถี่ที่ได้รับอนุญาตเท่านั้น หรือว่าผมตกข่าว รบกวนผู้รู้ชี้แจงด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เริ่มหัวข้อโดย: PUBLIC ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 13:29 น.

มาถามท่าน vswr1.1 ต่ออีกหน่อยครับ

1.คือผมไปเจอเครื่อง IC-275H แต่มี 2 ปุ่ม  ฮืม แบบนี้เป็นเครื่องจาก ICOM แท้ไหม?(แบบมาปรับแต่งเปลื่ยนกรอบเปลื่ยนอะไรหรือเปล่า?)

2.อะไหล่ต่างๆของ IC-275 ปัจจุบันยังพอหาได้ไหมครับ?

เริ่มหัวข้อโดย: vswr1.1 ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 15:05 น.

อ้างจาก: www.PublicHot.com ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 13:29 น.
มาถามท่าน vswr1.1 ต่ออีกหน่อยครับ

1.คือผมไปเจอเครื่อง IC-275H แต่มี 2 ปุ่ม  ฮืม แบบนี้เป็นเครื่องจาก ICOM แท้ไหม?(แบบมาปรับแต่งเปลื่ยนกรอบเปลื่ยนอะไรหรือเปล่า?)

2.อะไหล่ต่างๆของ IC-275 ปัจจุบันยังพอหาได้ไหมครับ?

1.  ตามรูปที่ผมลงไว้ถ้าเป็นเครื่อง IC-275 A, E,H จาก ICOM แท้เป็น 5 ปุ่มทั้งหมด เรียนถามว่า เครื่องที่ท่านเจอสังเกตุตรงไหนว่าเป็น IC-275H ครับ

2.  อะไหล่ในส่วนหลักๆ ยังมีอยู่ ผมเคยให้ร้านที่สิงคโปรสั่งมาตราวัด แร่บังคับความถี่พิเศษ CR-64 มาเปลี่ยนให้เครื่องของเพื่อนที่ถูกฟ้าผ่า อะไหล่อื่นๆ เทียบซื้อได้ในบ้านเราครับ

เริ่มหัวข้อโดย: PUBLIC ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 17:25 น.

อ้างจาก: vswr1.1 ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 15:05 น.

1.  ตามรูปที่ผมลงไว้ถ้าเป็นเครื่อง IC-275 A, E,H จาก ICOM แท้เป็น 5 ปุ่มทั้งหมด เรียนถามว่า เครื่องที่ท่านเจอสังเกตุตรงไหนว่าเป็น IC-275H ครับ

2.  อะไหล่ในส่วนหลักๆ ยังมีอยู่ ผมเคยให้ร้านที่สิงคโปรสั่งมาตราวัด แร่บังคับความถี่พิเศษ CR-64 มาเปลี่ยนให้เครื่องของเพื่อนที่ถูกฟ้าผ่า อะไหล่อื่นๆ เทียบซื้อได้ในบ้านเราครับ

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตเจ้าของเครื่องในรูปด้วยนะครับ ขอยืมเอามาถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ตามรูปด้านบนเลยครับ เห็นเขียนรุ่นว่า IC-275H

เริ่มหัวข้อโดย: vswr1.1 ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 20:55 น.

อ้างจาก: www.PublicHot.com ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 17:25 น.
อ้างจาก: vswr1.1 ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 15:05 น.

ก่อนอื่นต้องขออนุญาตเจ้าของเครื่องในรูปด้วยนะครับ ขอยืมเอามาถามเป็นความรู้หน่อยครับ

ตามรูปด้านบนเลยครับ เห็นเขียนรุ่นว่า IC-275H

ผมต้องเรียนให้ท่านเจ้าของเครื่องและท่าน  www.PublicHot.com ทราบ   เป็นครั้งแรกที่ผมได้เห็นเครื่อง IC-275H รุ่น 2 ปุ่ม
เครื่องที่ผมใช้อยู่มีทั้ง 2 ปุ่ม, เครื่อง 5 ปุ่ม ใช้ไฟฟ้า 13.8V DC ทั้งคู่ ดูจากคู่มือการใช้งานและคู่มือซ่อมไม่เคยเห็นรุ่นในรูป แปลกดีครับ ขยิบตา

จุดสังเกตุอีกแห่งหนึ่งที่แตกต่างกันระหว่างเครื่อง IC-275 และ 275H ดูภาพด้านล่างครับ
IC-275H ขั้วต่อ SO239 สำหรับใส่สายนำสัญญานอยู่ด้านหลังขวา (มองจากด้านหน้า)

เริ่มหัวข้อโดย: PUBLIC ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 21:32 น.

เอารูปด้านหลังมาให้ชมครับ  ยิ้ม

เริ่มหัวข้อโดย: vswr1.1 ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 23:46 น.

อ้างจาก: www.PublicHot.com ที่ วันอาทิตย์ 18 พฤษภาคม 2008 เวลา 21:32 น.
เอารูปด้านหลังมาให้ชมครับ  ยิ้ม

ขอบคุณสำหรับภาพด้านหลังครับ

ถ้าดูจากรุ่นหน้าเครื่อง และ plate series number หลังเครื่องแล้ว น่าเชื่อว่าเป็นเครื่อง IC-275H แต่เมื่อดูหลายๆ ส่วนมันแย้งกันเอง เริ่มจาก SO239 สำหรับใส่สายนำสัญญานอยู่ด้านหลังซ้าย ตำแหน่งปลั๊ก DC Power Socket ที่อยู่กลางเครื่องและ AC Power Socket ที่มีแผ่นปิด เพื่อใช้แหล่งพลังงาน DC จากภายนอกเนื่องจากเปลี่ยน pA ให้มีกำลังส่งสูงเพราะชุด Power Supply ในเครื่องจ่ายกระแสได้เพียง 6 A ผมเชื่อว่าเครื่องตัวนี้เป็นเครื่อง AC DC รุ่น 275 ที่ขายในญี่ปุ่นและหรือรุ่น A, E ไม่ใช่รุ่น H แน่นอน

จากสายการผลิต
IC-275H ไม่มี AC Power Socket, Power Supply ในตัว ต้องใช้แหล่งพลังงานไฟ้ฟ้า DC จากภายนอก กินกระแส 20A สำหรับกำลังส่ง 100 วัตต์ ไม่มีพื้นที่เพียงพอที่จะสร้าง AC DC Power Supply ไว้ในเครื่องเหมือนรุ่น A, E จึงผลิต Power Supply Icom PS-55 ออกมาโดยใช้สวิทช์ On Off ของเครื่องเป็น Remote เปิดปิดพร้อมกับเครื่องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2009, 13:46:26 โดย แฮมรุ่นเก๋ากึ๊ก/โคราชา » บันทึกการเข้า

HS3BXY (แอท) ปากช่อง
โทร 0933243377 AIS
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 20:30:04 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs5sax
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 15:11:54 »

อ่านแล้ว ได้ความรู้เพิ่มเติมครับ ขออนุญาตเอาไปเผยแพร่ต่อนะครับ...
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 15:11:54 »

E27FDS
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2011, 08:34:29 »

ถึงแม้ กระทู้ จะ นานแล้ว แต่เป็น ความรู้ของ
แฮมรุ้นหลาน อย่างผม ขอขอบคุณแฮมสยามมากๆครับที่ยังเก็บกระทู้ไว้
tummapol
Hero Member

ศูนย์แปดหนึ่ง-เก้าสี่แปด-สี่หกเจ็ดสอง & pm

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 09:35:04 »

ยกมาอ่านสักหน่อยครับ

ผม E29BJU เขต7เพชรบุรี ชื่นชอบและรักในกิจการวิทยุสมัครเล่น วันเกิดอายุครบ 15 ปี สอบเป็นพนักงานวิทยุขั้นต้น 18 ธ.ค2537  ผมรักพ่อแม่และพระเจ้าอยู่หัวHS1A เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับผมครับ 
144.875MHz Ic 229/Gain 7.8dBi
145.6875MHz-600 Ic 275/ 4.1dBi
hs1fdw
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2020, 12:14:11 »

ขอบคุณเพื่อน ๆที่รวบรวมข้อมูลไม่ให้สูญหายหายนะครับ

ธ.กรุงเทพบัญชีสะสมทรัพย์(สาขาบางพลัด)   
เลขที่ 1840411092นายคมประเสริฐ
ธ.กสิกรไทยบัญชีออมทรัพย์(สาขาราชวัตร)
เลขที่ 7222255176คมประเสริฐ
แจ้งการโอนเงิน และแจ้งที่อยู่สำหรับส่งพัสดุ 
ได้ที่ 08-1565-2391  ไลน์ id:hs1fdw

หน้า: [1]
  พิมพ์