HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 08:07:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สมาชิกคนเดียว อนุญาตให้มี1 acc ห้ามสมัครหลาย acc ไม่ว่าเพื่อการใดก็ตาม
หากมีการตรวจพบหรือมีผู้แจ้งให้ตรวจสอบ และตรวจสอบเจอ ถือว่าผิดกฎ มีโทษแบนยาว
หลังจากนั้นหากมีการรายงานหรือตรวจพบมีพฤติกรรมใช้หลาย acc ให้คุณ/ให้โทษ กับ ตนเอง/พวกพ้อง/ผู้อื่น หรืออำพรางนิติกรรมใดๆ มีโทษแบนถาวร
กรุณารักษากฎระเบียบประกาศนี้อย่างเคร่งครัดด้วยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: APRS คือ อะไร ใช้ทำอะไร?  (อ่าน 74946 ครั้ง)
tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 22:15:40 »

อยากทราบว่า ในส่วนของวิทยุสื่อสารในสถานีส่ง Tracker ระหว่างเครื่องแฮนดี้ 5w. กับโมบาย 50w.

และสายอากาศ มีผลต่อการรับ-ส่งข้อมูลที่ไกลขึ้นไหมครับ

เครื่องวิทยุก็มีส่วนเป็นอย่างมากครับ ทั้งเรื่องกำลังส่ง เรื่องสายอากาศ ประสิทธิภาพในการรับ-ส่ง
เพราะ เสียงเเพ็คเก็ตที่ออกไป ถ้าหายไป เสี้ยววินาทีเสียงเเพ็คเก็ตนั้นก็ถอดไม่ออกเเล้วครับ ไม่เหมือนที่เราสนทนากันเรายังพอเดาๆกันได้ครับว่าพูดอะไร
เทสๆ สถานี ไอเกท เเละเเทร็กเกอร์ ในประเทศไทย เห็นเชียงรายเหนือสุดประเทศไทยไหม๊ครับ เจ้าพ่อ aprs เมืองไทยไปเที่ยว สถานีนี้ไม่ได้ใช้เเทรกเกอร์นะครับ
พี่เขาใช้ มือถือเรา(windows mobile) เป้นเครื่องมือในการส่งเเพ็คเก็ตเข้าอินเตอร์เน็ตครับ เอาไว้ ผู้ดูเเลจะนำเสนอในตอนต่อไปครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 22:15:40 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
MR.BOY
Hero Member

ตู้ ปณ.123 ปณจ.จันทบุรี 22000

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 22:23:09 »

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ เราต้องช่วยๆกันเพื่อพัฒนาวงการ APRS ครับ

วิทยุสมัครเล่น กับ เทคโนโลยีสมัยใหม่
ที่ทำให้คนรุ่นใหม่ลืมวงการนี้
« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กันยายน 2010, 22:23:09 »

tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 กันยายน 2010, 06:21:25 »

สถานีไอเกท จะต้องมี
1 วิทยุ
2 TNC
3 คอมพิวเตอร์
4 อินเตอร์เน็ต
5 สายนำเเละสายอากาศ

สถานีไอเกท(IGATE) จะต้องมีครบ ทั้ง 5 อย่าง ถึงจะสามารถเปิดไอเกทได้ หลักการทำงานของสถานีไอเกท
ก็คือ วิทยุรับเเพ็คเก็ตจากเเทรกเกร์>>TNC เป็นเครื่องถอดสัญญาณจากวิทยุที่ส่งเข้ามายัง TNC ผ่านไปยังคอมพิวเตอร์ เพื่อให้คอพิวเตอร์ นำเเพ็คเก็ตที่ถอดได้ ก็คือพิกัดของเรา เข้าไปยัง เซิฟเวอร์ aprs.fi เราก็จะเห็นพิกัดในเว็บนั้น

สถานีดิจิพีทเตอร์
สถานีดิจิพีทเตอร์นี้ จะมีด้วยกัน
1 วิทยุ
2 สายนำสัญญาณเเละสายอากาศ
3 TNC
สถานีดิจิ เป็นสถานีที่สามารถทวนสัญญาณเเทรกเกอร์ได้ เช่น รถคันนี้ยิงเเพ็คเก็ตออกไป 1 ครั้ง ดิจิก็ทวนอีก 1 ครับ
สถานีดิจิ นี้จะไม่สามารถนำเเพ็ตเก็ต เข้าเซิฟเวอร์ได้เพราะ ไม่มีคอมเเละอินเตอร์เน็ต ดังนั้น ดิจิ พีทเตอร์ จะต้องอยู่ในพื้นที่ที่สูงเเละคลอบคลุมได้กว้างกว่าไอเกท

เเทรกเกอร์ ชุดนี้จะติดไว้ที่ รถ เรือ มอเตอร์ไซด์ จักรยาน เคื่องบิน ช้าง ม้า เเล้วเเต่ไครจะนำไปใช้ครับ
ก็จะมีชุด
1 tracker
2 GPS
3 วิทยุ
4 สายนำสัญญาณ
ทำหน้าที่ ปล่อย สัญญาณพิกัด ที่เเทรกเกอร์ รับสัญญาณจาก GPS เข้าไปยังเเทรกเกอร์เเล้วจะส่งไปยังวิทยุเพื่อ ปล่อยเเทรกเกอร์ ต่อไป

อธิบา่ยเเบบชาวบ้านๆนะครับ วิชาการพิมพ์ไม่เป็นครับ ยิงฟันยิ้ม
สงสัยอะไรถามได้เลยนะครับ
DTAC
Hero Member

ຊິເປັນບໍ່

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กันยายน 2010, 16:16:55 »

สอบถามเพิ่มหน่อยครับว่า ถ้าเรามีชุด Tracker แล้ว เราต้องทำอย่างไรต่อครับ ต้องลงทะเบียนหรือไม่

ที่จะเห็นสถานีของเราใน Map ครับ

มนุษย์มิใช่ผู้วิเศษ ดังนั้นย่อมต้องเคยผิดพลาด .. ™
CDI22E
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 กันยายน 2010, 16:33:02 »

สอบถามเพิ่มหน่อยครับว่า ถ้าเรามีชุด Tracker แล้ว เราต้องทำอย่างไรต่อครับ ต้องลงทะเบียนหรือไม่

ที่จะเห็นสถานีของเราใน Map ครับ

มาตอบแบบคราวๆก่อนนะครับ 

ถ้ามีชุดTrackerแล้ว คือมี
1 tracker
2 GPS
3 วิทยุ
4 สายนำสัญญาณ

แค่เปิดวิทยุที่ความถี่145.525Mhz(เป็นความถี่เดียวกันทั้งประเทศ) พร้อมเชื่อมต่อกับTrackerกับGPSครับ

ถ้าพี่DTACอยู่ในพื้นที่ที่มีไอเกตหรือดิจิพีทเตอร์อยู่แล้ว
แค่นี้ตำแหน่งของพี่ก็มาแสดงบนMAPแล้วครับ
(สามารถดูคราวๆจากในAPRS.FIครับ ว่าในพื้นที่พี่มีไอเกตหรือดิจิใกล้เคียงหรือไม่ครับ) 

เรื่องลงทะเบียนไม่ต้องลงครับ ถ้าใช้แทรกเกอร์อย่างเดียว

ปล.แต่ที่จำเป็นที่สุด ต้องมีคอนซายนักวิทยุสมัครเล่นครับ

เมื่อไหร่ที่คลื่นไปถึง . . . เราคือ"เพื่อน"
E22IDC(I-Gate samutprakarn),E22IDC-1(WX),E22IDC-2(Digipeater),E22IDC-4(I-Gate)Wangnamkheo
145.525MHz APRS Thailand Group
144.9375MHz USB Mode
153HS279 , 153RT484 CQ DX 27.555MHz
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 20:57:57 »

การดูผล สามารถดูได้แบบต่ออินเตอร์เน็ต และไม่ต่ออินเตอร์เน็ต

ไม่ต่ออินเตอร์เน็ต สามารถดูผ่าน โปรแกรมต่างๆ เช่น UIVIEW โดยต่อเสาอากาศรับ วิทยุสื่อสาร และ TNC เข้ากับเครื่องคอมพิวเตอร์
สามารถดูตำแหน่งของเราที่ส่งสัญญาณมาเข้าวิทยุเครื่องนั้นๆ ได้เลย

ดูผ่านหน้าเวป http://aprs.fi ซึ่งนักวิทยุสมัครเล่นทั่วโลกใช้อยู่

ซึ่งส่วนของการติดตามยานพาหนะ จะเห็นเส้นทาง ความเร็ว ระดับความสูง สถานะการวิ่งและจอด ของเพื่อนๆที่ติดตั้งได้ทั่วโลก
ผ่านทาง http://aprs.fi

สามารถดู แผนที่  ภาพถ่ายดาวเทียม และภูมิประเทศได้ด้วย

ถ้าอย่างนั้น เราก็ต้องมี อุปกรณ์อีกชุดในการ มองดูตัวเราเอง ไช่ไหมครับ
ชุดแทรกเกอร์
1.gps
2.tracker
3.วิทยุสื่อสาร
4.สายอากาศ

หากจะดูผล ก็ต้องมีอีกชุดหนึ่ง ในการรับ แยกต่างหาก

1.สายอากาศ
2.วิทยุสื่อสาร
3.TNC
4.คอมพิวเตอร์    pc/notebook
5.หากต้องการดู สถานีอื่นด้วย ก็ต้อง ถ้าเป็น สถานีรถยนต์ ใช้โน๊ตบุ๊ค ก็ต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต  เพื่อใช้ เว็บ aprs.fi ถูกต้องไหมครับ

เชียงใหม่อัพเดท
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 00:47:09 »

ถูกต้องชัดเจนครับ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
komaki_20
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 13:26:41 »

การดูผล สามารถดูได้แบบต่ออินเตอร์เน็ต และไม่ต่ออินเตอร์เน็ต

ไม่ต่ออินเตอร์เน็ต สามารถดูผ่าน โปรแกรมต่างๆ เช่น UIVIEW โดยต่อเสาอากาศรับ วิทยุสื่อสาร และ TNC เข้ากับเครื่องคอมพิวเตอร์
สามารถดูตำแหน่งของเราที่ส่งสัญญาณมาเข้าวิทยุเครื่องนั้นๆ ได้เลย

ดูผ่านหน้าเวป http://aprs.fi ซึ่งนักวิทยุสมัครเล่นทั่วโลกใช้อยู่

ซึ่งส่วนของการติดตามยานพาหนะ จะเห็นเส้นทาง ความเร็ว ระดับความสูง สถานะการวิ่งและจอด ของเพื่อนๆที่ติดตั้งได้ทั่วโลก
ผ่านทาง http://aprs.fi

สามารถดู แผนที่  ภาพถ่ายดาวเทียม และภูมิประเทศได้ด้วย

ถ้าอย่างนั้น เราก็ต้องมี อุปกรณ์อีกชุดในการ มองดูตัวเราเอง ไช่ไหมครับ
ชุดแทรกเกอร์
1.gps
2.tracker
4.สายอากาศ

หากจะดูผล ก็ต้องมีอีกชุดหนึ่ง ในการรับ แยกต่างหาก

1.สายอากาศ
2.วิทยุสื่อสาร
3.TNC
4.คอมพิวเตอร์    pc/notebook
5.หากต้องการดู สถานีอื่นด้วย ก็ต้อง ถ้าเป็น สถานีรถยนต์ ใช้โน๊ตบุ๊ค ก็ต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต  เพื่อใช้ เว็บ aprs.fi ถูกต้องไหมครับ

อะผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ คือ กรณีติดตั้งในรถ ให้สถานี Igate เห็น แต่ตัวเราไม่เองไม่เห็น  อุปกรณ์ที่ใช้
1.gps
2.tracker
4.สายอากาศ

และกรณีที่เราจะเห็นตัวเราเองบนแผนที่ขณะอยู่ในรถ และ สถานี IGate เคียง คือ
1.คอมพิวเตอร์    pc/notebook + Internet จากมือถือ

และ กรณีที่เราจะตั้งสถานี Igate ในรถตัว ก้ต้องมี 2 ชุดคือ

ชุดที่ 1
1.gps
2.tracker
4.สายอากาศ

ชุดที่2
1 วิทยุสื่อ
2 TNC
3 คอมพิวเตอร์ ใช้ UI-View32 ( ไม่ต่อ Internet)
4 สายอากาศ

แบบนี้ใช้ไหมครับ
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 13:39:22 »

และ กรณีที่เราจะตั้งสถานี Igate ในรถตัว ก้ต้องมี 2 ชุดคือ

ชุดที่ 1
1.gps
2.tracker
4.สายอากาศ

ชุดที่2
1 วิทยุสื่อ
2 TNC
3 คอมพิวเตอร์ ใช้ UI-View32 ( ไม่ต่อ Internet)
4 สายอากาศ

ชุดที่ 2 เป็น I-gate ดังนั้นต้องต่อ Internet ครับ ไม่งั้น ไม่ I
และเมื่อเป็น I-gate เคลื่อนที่ ดังนั้น ต้องมี GPS เพื่อให้ข้อมูล พิกัดด้วย ครับ
ถ้าเป็นสถานีถาวร กำหนดพิกัด static เพราะไม่เคลื่อนที่(บ่อย)  ยิงฟันยิ้ม

۞
komaki_20
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2010, 14:02:16 »

ชุดที่ 1
1.gps
2.tracker
4.สายอากาศ

ชุดที่2
1 วิทยุสื่อ
2 TNC
4 สายอากาศ

ชุดที่ 2 เป็น I-gate ดังนั้นต้องต่อ Internet ครับ ไม่งั้น ไม่ I
และเมื่อเป็น I-gate เคลื่อนที่ ดังนั้น ต้องมี GPS เพื่อให้ข้อมูล พิกัดด้วย ครับ
ถ้าเป็นสถานีถาวร กำหนดพิกัด static เพราะไม่เคลื่อนที่(บ่อย)  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ   กำลังศึกษาอยู่ งง เหมือนกัน 555+

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์