HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 15:45:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดสถานี IGATE  (อ่าน 59100 ครั้ง)
tuiz
Hero Member

ไม่รับปรึกษา ปัญหา วิทยุสื่อสาร เนื่องจากไม่ใช่ช่าง ครับ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 21:03:55 »

จะดูแบบซูม ต้องทำแผนที่ใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

บรรจง แสนปินตา

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนฉัตรไชย ลำปาง 194-2-91288-5
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขา ม.ราชภัฏลำปาง  439-1-02927-7
ธนาคารกรุงไทย  สาขา ประตูชัย  536-0-21783-9

ติดต่อได้ทางPM  หรือโทร 081-8835989 ติดต่อทางโทรศัพท์ได้ในช่วง 10.00-22.00 น. เท่านั้น หรือจะ line (id=tuiz_lp)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 21:03:55 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 21:05:15 »

จะดูแบบซูม ต้องทำแผนที่ใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

เริ่มแรกจะซูมเข้าไปที่ ระหว่าง... ของรูปใต้ลายเซ็นท่านก่อนนะครับ

۞
« ตอบ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 21:05:15 »

tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 21:53:37 »

1. โปรแกรม AWG package Engine คือเป็นตัวส่ง package ผ่านสัญญาณ 2m ไปหา Igate ที่จะเชื่อมไปหา APRS server ใช่ไหมครับ

2. โปรแกรม UI-view32 จะเป็นตัว track ผ่าน APRS server ใช่ไหมครับ
3. ข้อมูลจาก APRS server ก็จะถูกอ่านได้ผ่าน APRS.fi ได้ใช่ไหมครับ
4. ผมไม่จำเป็นต้องเปิดโปรแกรม UI-view32 ไว้ตลอดเวลาที่เปิด โปรแกรม AWG package Engine ใช่ไหมครับ
5. การใช้งานโปรแกรม UI-view32 ต้องต่อ Net ด้วยเสมอใช่ไหมครับ(ลองไม่ต่อ Net ดูแล้ว Connect ไม่ได้)

AWG package Engine เปรียบเสมือน TNC น่ะครับที่ถอดเเพ็คเก็ตจากแทรกเกอร์ไปให้ UI-view
เมื่อ UI ได้รับเเล้ว จะส่งเเพคเก็ต(ซื้งประกอบไปด้วยข้อมูลเช่น พิกัด ละติจูด ลองติจูต) เพื่อที่จะให้เข้าไปในเซิฟเวอร์เพื่อให้เราเห็นพิกัดใน aprs.fi
ถ้าพี่ปิด ui-view เมื่อไร ไอเกทพี่ก็ปิดเมื่อนั้นครับเพราะไม่มีอะไรเอาเข้าเซิฟเวอร์ AWG package Engine เป็นเเค่ตัวถอดรหัส เเค่นั้นครับ
UI จะทำงานสมบูรณ์เมื่อต่อเน็ตครับ จะต่อหรือไม่ต่อก็ได้ ถ้าต่อก็เห็นพิกัดใน aprts.fi ไม่ต่อก็ไม่เห็นเห็นเเต่มรโปรแกรม UI-view ครับ

งงไหม๊ครับ
tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 21:55:58 »

ทำไมไม่เห็นเพื่อนสมาชิกทั้งประเทศครับพี่???
ลองตั้งค่า filter ดูครับ จาก 500 เป็น 1000 เเล้วติ๊กตามผมเลยนะครับ ด้านขวามือ

ลองตั้งแล้วครับ ได้ทั้งประเทศแล้ว ... สงสารพี่ฝรั่งเค้าจังครับ แก่ต้องอ่าน Call sign ไม่ได้หยุดปากเลย

เลยจะถามซะเลยว่า แสดงทั้งประเทศได้แล้ว แต่ถ้าอยาก Zoom เข้าไปให้เห็นเฉพาะพื้นที่บริเวณใกล้เคียงล่ะครับ
แบบตอนนี้ ขี่คอกันซะหายใจไม่ออกเลยครับ  ร้องไห้

ปิดเสียงได้ครับ
ตามรูป ส่วนการซูมไม่ได้ครับทำได้เเต่ไม่ละเอียด ต้องทำแผนที่ขึ้นมาใหม่ครับ ไว้ว่างๆจะมาทำวิธีทำให้ครับ

!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 22:16:02 »

หลังจากเปิดซิง เอ้ย I-Gate ไปแล้ว ตอนนี้กำลังย้อนกลับไปอ่านทฤษฎีครับ

งงไหม๊ครับ

ไม่ งง นัก แต่สงสัยที่ว่า

AWG package Engine เสมือน TNC ที่ถอดเเพ็คเก็ตจากแทรกเกอร์ไปให้ UI-view
เมื่อ UI ได้รับเเล้ว จะส่งเเพคเก็ตไปให้เซิฟเวอร์ เพื่อให้เราเห็นพิกัดใน aprs.fi

คำถามคือ ใช้วิทยุความถี่ 145.525 มาทำอะไร ส่งอะไรไป ให้ใคร (ได้ยินเสียง แควก ๆ เป็นระยะ ๆ )
ในเมื่อ ข้อมูลต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น call sign / พิกัด / ข้อมูลสถานี / ข้อความ ต่าง ๆ ก็บอก UI-view ไปหมด
แล้วก็ต่อ net อยู่แล้ว ทำไมต้องต่อวิทยุให้เปลืองไฟด้วย
แถมใน AWG package Engine =>Port1 on COM2:145.650Mhz อีกต่างหาก
จะว่าโง่ก็ได้ครับ แต่ตอบให้กระจ่างด้วยละกันนะครับ
 ฮืม  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2010, 22:17:47 โดย !-!5xAM3 » บันทึกการเข้า
tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 22:47:39 »

หลังจากเปิดซิง เอ้ย I-Gate ไปแล้ว ตอนนี้กำลังย้อนกลับไปอ่านทฤษฎีครับ

งงไหม๊ครับ

ไม่ งง นัก แต่สงสัยที่ว่า

AWG package Engine เสมือน TNC ที่ถอดเเพ็คเก็ตจากแทรกเกอร์ไปให้ UI-view
เมื่อ UI ได้รับเเล้ว จะส่งเเพคเก็ตไปให้เซิฟเวอร์ เพื่อให้เราเห็นพิกัดใน aprs.fi

คำถามคือ ใช้วิทยุความถี่ 145.525 มาทำอะไร ส่งอะไรไป ให้ใคร (ได้ยินเสียง แควก ๆ เป็นระยะ ๆ )
ในเมื่อ ข้อมูลต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น call sign / พิกัด / ข้อมูลสถานี / ข้อความ ต่าง ๆ ก็บอก UI-view ไปหมด
แล้วก็ต่อ net อยู่แล้ว ทำไมต้องต่อวิทยุให้เปลืองไฟด้วย
แถมใน AWG package Engine =>Port1 on COM2:145.650Mhz อีกต่างหาก
จะว่าโง่ก็ได้ครับ แต่ตอบให้กระจ่างด้วยละกันนะครับ
 ฮืม  ฮืม

ระบบ APRS มีส่วนใหญ่ๆครับ
1.สถานีไอเกท ก็คือที่พี่ทำอยู่
2.รถยนต์ที่พี่เห้นอยู่นั่นเเหละครับ
รถยนต์ไม่สามารถเอาพิกัดเข้าเน็ตได้ ก็ต้องอาศัยไอเกท
รถยนต์ส่งพิกัดโดยใช้วิทยุเป้นตัวส่ง คือ 145.525
เเล้วถ้าไอเกทไม่มีวิทยุรับ เเล้วพิกัดรถจะเข้าอินเตอร์เน็ตได้อย่างไร
ข้อมูลต่างๆ ใน UI-view ข้อมูลนี้ก็มาจากไอเกททั่วโลกหรือทั่วประเทศ
ที่รับเเล้วเอาเข้า เซิฟเวอร์ เเล้วโปรแกรม UI เอาออกมาเพื่อให้เห็นว่าเเพ็คเก็ตนี้ได้ยิงเข้าเซิฟเวอร์
ส่วน AWG package Engine =>Port1 on COM2:145.650Mhz นั้น ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้นครับตอนที่พี่เซ็ตค่ามัน พี่จะตั้ง 145.525 ก็ได้ครับ
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 22:53:43 »

ยิ้มกว้างๆ จะว่าโง่ก็ได้ครับ แต่ตอบให้กระจ่างด้วยละกันนะครับ

ที่ตรงนี้ไม่มีโง่ ไม่มีฉลาดครับ ร่วมกันเล่นทุกคุนครับ พี่ถามได้ทุกคำถามครับ
ใครเล่นมาก่อนก็รู้ก่อน 555+  ใครเล่นหลัง ก็ถามได้ทุกคำถามครับ เพื่อนๆ ช่วยๆ กัน   แต่รับรองว่ามีคำตอบทุกคำถามครับ 

ก่อนหลังไม่สำคัญครับ ใครเจออะไรมาแบ่งปันกันครับ ขอให้มีใจพัฒนาวงการวิทยุสมัครเล่นอย่างเดียวพอ ความรู้มาหาเอาข้างหน้าครับ

สบายใจได้ครับ เพื่อนๆกันทุกคน....ครับ
 ยิงฟันยิ้ม

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
!-!5xAM3
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 23:40:41 »

ตามรูป ส่วนการซูมไม่ได้ครับทำได้เเต่ไม่ละเอียด ต้องทำแผนที่ขึ้นมาใหม่ครับ ไว้ว่างๆจะมาทำวิธีทำให้ครับ

แบบนี้หรือเปล่าครับ เพิ่งทำเสร็จ ไม่แน่ใจว่าพิกัดลงถูกหรือเปล่านะครับ

tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 07:35:01 »

แบบนี้หรือเปล่าครับ เพิ่งทำเสร็จ ไม่แน่ใจว่าพิกัดลงถูกหรือเปล่านะครับ

ยิงฟันยิ้ม มาแหล่มอีกเเล้ว พิกัดถูกหรือไม่ เอาเเค่พอสังเขปเป็นใช้ได้ครับถึงจะไม่เป๊ะเเต่ให้รู้ว่าวิ่งไปไหน เเต่ผมว่าแผนที่นี้ไม่ค่อยได้ดูเท่าไร จะไปดูใน aprs.fi มากกว่าครับ
เล่นไปนานๆเเล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้ใช้งานเลย ยิ้มเท่ห์ เพราะอะไรน่ะหรือครับเพราะผมมัวไปนั้งดูว่าเเพคเก็ตที่ส่งจากแทรกเกอร์นั้นรับได้หรือไม่
ดังภาพ โดยกดที่ Terminal

เเล้วคั้งค่าตามนี้ครับ

เเพ็คเก็ตก็จะโชว์แบบนี้ครับ

นี่คือเป็นการเเสดงว่าสถานีไอเกทของพี่สามารถถอดเเพ็คเก็ตของเพื่อนสมาชิกได้เเล้ว ถอดเสียง อีด ออดดดดด ได้เเล้วครับ
ถ้าได้ยินเสียงเเล้ว s มิเตอร์ฟูล ให้ลองเร่ง หรือเบา โวลท์ลุ่มดูครับ ค่อยๆปรับไปจนกว่าจะถึงระดับที่สามารถถอดได้ดีที่สุด

ปล.การถอดด้วยโปรแกรม AWG package Engine เป็นเพียงเเค่ทดลองเท่านั้นมันไม่สามารถใช้งานได้เต็มประสิทธภาพ สู้ TNC ไม่ได้เลย
QRV FOR APRS  ยิงฟันยิ้ม
!-!5xAM3
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 กันยายน 2010, 10:30:25 »

ขอบคุณครับ
คงต้องค่อย ๆ ศึกษาการใช้งานต่อไปครับ
ในระยะแรกตอนนนี้ ที่ต้องการทราบคือ มีใครอยู่ที่ไหน ใกล้ ๆ แถวที่ผมอยู่บ้างนะครับ
ขี่คอกันอยู่
ผมนึกถึง แผนที่ตัวกวน ใน Harry Potter  เลยครับ สงสัยใช้เหลักการเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11
  พิมพ์