HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
23 เมษายน 2024, 20:11:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม เสาอากาศ ว.แบบมือถือครับ  (อ่าน 4447 ครั้ง)
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 18:53:16 »

ตามรูปนั่นแหละครับ
เสายาง  ฝาหลัง  ยาอิสุ เอฟที-415  ที่จะใช้ขั้ว BNC เพื่อที่จะทำการลองทดสอบย่านดู
  แล้วก็  มิเตอร์ นั่นก็กอง อยู่ที่ทำงานมา  แทบไม่ได้ใช้ประโยชน์ อันใดจนฝุ่นเกาะ
ถึงเวลาต้องให้มันสร้างประโยชน์ บ้างละครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2010, 19:54:11 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 18:53:16 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กันยายน 2010, 20:24:52 »

รายงานผล จาก  เสา ปริศนา ที่เห็นอยู่
ด้วยเงื่อนไข 
-สายต่อที่ทดสอบเส้นเดียวกัน
-วิทยุ เครื่องเดียวกัน
-ความถี่เดียวกัน
-swr ตัวเดียวกัน
ด้วยการ ประมาณการ  ขอบอกว่า ปริศนาคลายออกมาแล้วครับ 
เสา บางต้น  เข็มขึ้นถึง  2กว่าๆ  ต่อ 1 ก็มี
ปกติ จะอยู่ในช่วง  1.2:1 ครับ
สรุป  หากไม่รู้ย่านเสาอากาศ  SWR บอกได้ครับ
เป็นว่า  เสาที่เห็นนั่น  บางต้น ทำเอาผมไม่กล้าใช้งานเลยครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กันยายน 2010, 20:24:52 »

ja_jead
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กันยายน 2010, 21:33:37 »

และจากการได้ทดสอบ เสาอากาศ โดยมี เครื่องมือ วัด  SWR เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
เลยนำผล จากการทดสอบ  เอาเสาสไลด์  มาต่อสาย ออกมานอกห้อง 
ทำให้  หลีกปัญหาจุดอับสัญญาน โดยไปต้องเดินหาคลื่นและไม่ต้องไปหาเสาอากาศ ใหญ่ๆ มาใช้น่ะครับ ยิงฟันยิ้ม
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 05:18:01 »

รายงานผล จาก  เสา ปริศนา ที่เห็นอยู่
ด้วยเงื่อนไข 
-สายต่อที่ทดสอบเส้นเดียวกัน
-วิทยุ เครื่องเดียวกัน
-ความถี่เดียวกัน
-swr ตัวเดียวกัน
ด้วยการ ประมาณการ  ขอบอกว่า ปริศนาคลายออกมาแล้วครับ 
เสา บางต้น  เข็มขึ้นถึง  2กว่าๆ  ต่อ 1 ก็มี
ปกติ จะอยู่ในช่วง  1.2:1 ครับ
สรุป  หากไม่รู้ย่านเสาอากาศ  SWR บอกได้ครับ
เป็นว่า  เสาที่เห็นนั่น  บางต้น ทำเอาผมไม่กล้าใช้งานเลยครับ

นิดนึงนะครับ
จากประสบการ สายอากาศแบบยางหรือที่เราเรียกกันว่ารับเบ้อดักอะไรประมาณนี้กับสายอากาศแบบชักหรือสไลด์
ผมเคยวัด SWR จากย่านความถี่ที่ทางผู้จำหน่ายระบุ บางต้น VSWR สูงถึง 2 กว่าๆต่อ 1 ก็มีครับจน ณ ปัจจุบันนี้
เวลาผมใช้เครื่องชนิดมือถือกับสายอากาศยางจึงส่ง low ตลอด น้อยมากที่จะส่ง hi เพราะว่าไม่มั่นใจกับสายอากาศที่ใช้อยู่

0814781916 Dtac
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 06:14:23 »

ขอบคุณครับ  ที่ให้เกียรติแสดงความคิดเห็น 
ตอนแรก ผมก็นึกว่า ผมคิดไปเองเสียอีกน่ะครับ

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 07:28:40 »

RS Components  สวยงามมาก  แถมเป็น W560 อีก 

hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 07:36:23 »

สายอากาศ มีแค่ในรูปใช่มั้ยครับ 3 ต้น  ดูแล้วไม่เห็นมีเสาชักเลย 

และดูจากความยาว น่าจะเป็นย่าน 140 หรือ 150 ประมาณนี้

ไม่น่าจะใช่ 245 เพราะยาวเกินไป หรือ 430 ยิ่งเป็นไปไม่ได้เลย

อีกอย่าง ค่า SWR ของสายอากาศพวกนี้ แน่นอนว่าไม่คงที่ การวัดต้อง

ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย(มาก ๆ)  วัดเมื่อวาน วัดวันนี้  วัดพรุ่งนี้  ค่าที่ได้

ไม่เท่ากันซักวันหรอกครับ  ถ้าดี ๆ หน่อยก็ได้ 1.5:1 หรือถ้าขี้เหร่หน่อย

ก็ประมาณ 2.5:1 ท่านมีอุปกรณ์ครบ ขาดแต่ Connector หามาลองเลย

จะได้รู้ด้วยตัวเอง เรื่องการวัดค่าต่าง ๆ ของวิทยุไม่ยากเท่าซ่อมโทรทัศน์หรอกครับ
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 22:27:59 »

RS Components  สวยงามมาก  แถมเป็น W560 อีก 

เป็นของที่มาจาก ภาษีของท่าน  ทุกๆ คนครับ 
ของญี่ปุ่น ส่งไป อังกฤษ แล้วมาไทย อีกที
แบบว่า  เอามาใช้งาน เกี่ยวกับเครื่องส่ง ที่ต่อระหว่าง บุสเตอร์ เพื่อทำให้เครื่องส่งขนาด 2 วัตต์  ออกอากาศกลายเป็น 20 วัตต์(ไม่ใช่วิทยุสื่อสาร)
แรก ๆ ก็ไม่เคยเห็นความสำคัญ  จนมาได้ศึกษาเกี่ยวกับ วิทยุสื่อสาร นี่แหละครับ ยิ้ม
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 กันยายน 2010, 22:33:26 »

สายอากาศ มีแค่ในรูปใช่มั้ยครับ 3 ต้น  ดูแล้วไม่เห็นมีเสาชักเลย 

และดูจากความยาว น่าจะเป็นย่าน 140 หรือ 150 ประมาณนี้

ไม่น่าจะใช่ 245 เพราะยาวเกินไป หรือ 430 ยิ่งเป็นไปไม่ได้เลย

อีกอย่าง ค่า SWR ของสายอากาศพวกนี้ แน่นอนว่าไม่คงที่ การวัดต้อง

ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย(มาก ๆ)  วัดเมื่อวาน วัดวันนี้  วัดพรุ่งนี้  ค่าที่ได้

ไม่เท่ากันซักวันหรอกครับ  ถ้าดี ๆ หน่อยก็ได้ 1.5:1 หรือถ้าขี้เหร่หน่อย

ก็ประมาณ 2.5:1 ท่านมีอุปกรณ์ครบ ขาดแต่ Connector หามาลองเลย

จะได้รู้ด้วยตัวเอง เรื่องการวัดค่าต่าง ๆ ของวิทยุไม่ยากเท่าซ่อมโทรทัศน์หรอกครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
 เรื่องเสาชัก (สไลด์)
มีอยู่ต้นนึง  เก่าๆ โทรม ๆ แต่ส่งออกโอเคครับ  ค่า swr ผ่านครับ
จากการสุ่มดู  ถ้าให้เลือกระหว่าง  เสายาง  กับ เสาชัก  ผมขอเลือกเสาชัก ครับ
ตามที่บอกนั่นแหละครับ  คือ ประมาณคร่าวๆ  เพื่อที่จะได้ใช้งานอุปกรณ์  อย่างได้สบายใจน่ะครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์