HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 20:59:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม เสาอากาศ ว.แบบมือถือครับ  (อ่าน 4431 ครั้ง)
ja_jead
Hero Member

« เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 20:42:02 »

เรียนถาม........  มีเสาอากาศอยู่ แต่ไม่ทราบย่าน นี่  พอที่จะมีวิธี  ทดสอบได้มั้ยครับ

วี-8 กับ  วี-68 เท่านั้น
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 20:42:02 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 20:45:19 »

ถามครับเพื่อเป็นข้อมูล   (เอ   หรือเน็ต ผมโหลดรูปไม่มา )

- สายอากาศที่ท่านว่า  หน้าตาเป็นไงครับ   ลองบอกรูปร่างหน่อยสิ  ยิ้มกว้างๆ  ครับ

- ได้มาจากไหน

- ยาวเท่าไหร่

ตอบข้อแรกก่อน    ครับ จะได้  คลำถูก ยิงฟันยิ้ม

ลองต่อ แล้ววัดด้วย swr  ก้อน่าจะได้นะ  อาจจะสังเกตุจากความยาวดู  เทียบกับสายอากาศตัวอื่นๆที่เรารู้ย่านก่อนแล้ว (แต่ก้อไม่แน่เสมอไป)

หรืออาจพึ่ง  เครื่องมือวัด MFJ   (เคยเห็นพี่ๆ  เค้าใช้กันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010, 20:55:13 โดย 2eo » บันทึกการเข้า

คุณงามความดีที่ข้าพเจ้าพอจะทำได้ขอมอบแด่..แผ่นดินที่ยืน พ่อแม่ ครู อาจารย์ พี่ เพื่อน น้อง ทั้งผู้มีบุญคุณที่ช่วยเหลือสั่งสอนเดินร่วมทางทั้งยามสุขทุกข์รวมถึงเจ้ากรรมนายเวร..ขอบคุณครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 20:45:19 »

ja_jead
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 21:04:34 »

ขอบคุณครับ
เป็นเสา ทั้งเสายาง  กับ เสาไสลด์  เลยครับ  
ได้มือสองมาครับ  แบบว่า  ไปซื้อของเก่าๆ มาน่ะครับ
 :)เอาง่ายๆ  ถ้าเราเอาไปทดสอบ กับ swr  นี่
โดย ขั้วด้านเสาอากาศ เราก็ เอาสาย RG-8 ไปบัดกรี กับ ขั้วเสาอากาศ BNC  แล้วเเอาเสาปริศนานั่นมาต่อ ดู
แบบนี้พอได้หรือเปล่าครับ  ผมเป็นช่าง ซ่อมทีวี น่ะครับ แต่เพิ่งมาสนใจ  ว.สื่อสาร เมื่อไม่กี่เดือนมานี่เองครับ

ลืมไป  เดี๋ยวขนาด นี่ผมต้องไปวัด ดูก่อนครับ อยู่ที่ทำงานน่ะครับ
เดี่ยวพรุ่งนี้จะ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010, 21:10:13 โดย ja_jead » บันทึกการเข้า
Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 21:11:20 »

เอาแบบดื้อๆ ใส่เสาแล้วคุยๆๆ ถ้าแบตร้อนเร็ว แสดงว่าไม่ตรงย่าน  ยิงฟันยิ้ม

!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 21:19:52 »

เอาแบบดื้อๆ ใส่เสาแล้วคุยๆๆ ถ้าแบตร้อนเร็ว แสดงว่าไม่ตรงย่าน  ยิงฟันยิ้ม

โห เพ้ แนะนำ แต่ละอย่าง โหด ๆ ทั้งนั้นเลย นะ ไม่เอาจน PA พังเลยเหรอครับ (ของผม ก็ปริ้นทะลุ ไปแล้วววว 5 5 5 5 5)

ขอบคุณครับ
เป็นเสา ทั้งเสายาง  กับ เสาไสลด์  เลยครับ  
ได้มือสองมาครับ  แบบว่า  ไปซื้อของเก่าๆ มาน่ะครับ
 :)เอาง่ายๆ  ถ้าเราเอาไปทดสอบ กับ swr  นี่
โดย ขั้วด้านเสาอากาศ เราก็ เอาสาย RG-8 ไปบัดกรี กับ ขั้วเสาอากาศ BNC  แล้วเเอาเสาปริศนานั่นมาต่อ ดู
แบบนี้พอได้หรือเปล่าครับ  ผมเป็นช่าง ซ่อมทีวี น่ะครับ แต่เพิ่งมาสนใจ  ว.สื่อสาร เมื่อไม่กี่เดือนมานี่เองครับ

ลืมไป  เดี๋ยวขนาด นี่ผมต้องไปวัด ดูก่อนครับ อยู่ที่ทำงานน่ะครับ
เดี่ยวพรุ่งนี้จะ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ยิ้ม
ผมว่า ไหน ๆ หา SWR มาได้แล้ว หา ขั้วต่อมาต่อดี กว่าบัดกรีไหมครับ เดียวขั้ว BNC ก็เสียไปอีก

อ่านไปอ่านมา ตรงที่ถามเรื่องการบัดกรี แล้วกลับมาสงสัยว่า แน่ใจนะครับว่ารู้จัก SWR meterแล้ว ...ขออภัยที่ถาม แต่เพื่อความชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010, 21:25:04 โดย !-!5xAM3 » บันทึกการเข้า

۞
PONG13
Hero Member

เชียงใหม่จ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 21:28:11 »

วัดด้วย mfjก็ง่ายดีครับท่าน ปัญหาคือใกล้ๆท่านใครพอมีมั่งครับ น่าแจ้งจว.ที่อยู่นะ เผื่อใครใกล้ท่านจะได้พอช่วยได้

แต่ถ้าไม่แน่ใจก็ซื้อใหม่ดีกว่าครับ 2-300 ร้อย (แบบทั่วไปนะ) ดีกว่าเอา pa ไปเสี่ยง

Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 21:52:59 »

ถ้ามี swr แล้วก็ไม่ยากนิ หาหัวแปลงสักอัน ทดลองวัดวัตต์ ถ้าออกต่ำกว่าปกติ(5W)เยอะ ก็ไม่ตรงย่านนั้น (แฮนดี้ต้องปกติดีนะครับ)  ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่ผมแนะนำ เป็นวิธีทดสอบแบบลูกทุ่ง ได้มาจากประสบการณ์โดยตรง อาจจะไม่ตรงกับท่านอื่น เพราะผมเป็นช่างซ่อมมือถือบ้านนอก ไม่ใช่ช่างซ่อมวิทยุสื่อสาร ขอให้ทดลองพอสังเขปนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
2eo
Hero Member

08-5286-5286

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2010, 22:06:09 »

มันยาวกี่  cm. ยิ้มกว้างๆ
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 18:53:27 »

มันยาวกี่  cm. ยิ้มกว้างๆ

นั่นดิครับ คำนวนง่ายๆ 29980 หารด้วย ความถี่ ได้ความยาวคลื่นเป็น 1 แลมด้า
แล้วลองดูว่าใกล้เคียงกับของเราป่าว ที่กี่แลมด้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

0814781916 Dtac
ja_jead
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2010, 20:36:23 »

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ   ยิงฟันยิ้ม
มันเป็นเสายางน่ะครับ เสาสไลด์ เหลือแค่ต้นเดียวแล้ว
ก็แบบว่า  อยากเอาของที่มอยู่มาใช้งานด้วยความมั่นใจน่ะครับ
เดี๋ยวขอเวลาหน่อย  แล้วจะมาอัพเดท  ให้ทราบครับ ยิ้ม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์