HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 07:31:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ ในการใช้งาน APRS  (อ่าน 5270 ครั้ง)
xtomen
Hero Member

www.

« เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 16:30:47 »

ผมมีเครื่องมือถือ  icom t22  และยาสุ ft 411 สามารถนำมาใช้งานได้ไหมครับ หรือต้องใช้เครื่องรุ่นใหม่ แต่ลองดูเห็นบางท่าน ใช้  2g

และตามความเข้าใจของผม สถานี แทรกเกอร์  ก็สามารถเป็นสถานี ไอเกต ได้ในตัว หากมีระบบอินเตอร์เน็ต อาจจะมาจาก มือถือ หรือโน๊ตบุ๊คที่ใช้ แอร์การ์ดต่ออินเตอร์เน็ต  โดยเฉพาะเมื่อเราใช้ โน๊ตบุ๊คทีเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต แล้ว ก็สามารถมองเห็นการเคลื่อนไหวของตัวเราได้ ไช่ปะครับ

เชียงใหม่อัพเดท
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 16:30:47 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 18:52:26 »

วิทยุรุ่นไหนก็ใช้ได้หมดครับ ทุกรุ่นครับ นำมาต่อกับ tracker เพื่อเป็นอุปกรณ์การส่งพิกัดดาวเทียม ในระบบ APRS ได้ครับ

ส่วนไอเกต สถานีรับ ใช้วิทยุ ตัวเดียวกันก็ได้  แต่
เวลาเป็นไอเกต หน้าที่คือรับสัญญาณครับ  ส่วนการเป็นแทรกเกอร์คือการส่ง

ดังนั้นจะใช้พร้อมๆ กันไม่ได้ครับ  เพราะเวลาที่เครื่องกำลังส่ง  ภาครับจะไม่สามารถรับตัวเองได้ เนื่องจากเครื่องเวลา TX จะตัดภาค RX

แต่กรณีที่ท่านต้องการดูพิกัดพร้อมกับส่งสัญญาณตัวเอง สามารถทำได้โดยผ่านคอมพิวเตอร์โน้ตบุค เปิดโปรแกรม uiview และ หา gps usb

มาต่อเข้ากับ notebook จะทำหน้าที่เป็นไอเกต พร้อมทั้งแสดงพิกัดตัวเองลงเน็ต โดยไม่ต้องใช้วิทยุสือสารในการส่ง ใช้เพียงการรับสถานีอื่น

หรือ จะใช้ pocket pc ที่มี GPS แบบที่เพื่อนๆ ทำในกระทู้ "เปิดไอเกต" ก็ทำได้ครับ ลองศึกษาดู ติดตรงไหนสอบถามบนกระทู้ได้เลยครับ

มีเพื่อนๆ คอยช่วยแนะนำครับ     สู้ๆ นะครับ จะได้มาเล่น APRS ด้วยกัน ยิ้มกว้างๆ

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 18:52:26 »

tanaca2200
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 21:14:35 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2011, 18:57:56 โดย tanaca2200 » บันทึกการเข้า
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 05:43:58 »

-ขอบคุณทุกท่านครับ 2-3 วันนี่ งมอยู่กับ APRS ก็พอจับใจความ และประเด็นสำคัญๆของ ระบบนี้ได้บ้าง
แต่ก่อนนี้ งงไปหมดเลยครับ เพราะอ่านเพียงผ่านๆ โดยเฉพาะศัพท์แสงๆต่าง ไม่ว่าจะเป็น แทรกเกอร์ ไอเกต ดิจิพีทเตอร์   TNC

ถ้าติดขัดสงสัยตรงไหนอีก ก็จะเข้ามาสอบถามกันอีกครั้งครับ
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 14:55:29 »

ผมคงจะถามผิดวัตถุประสงค์ไปหน่อยครับ เอางี้ ความต้องการของผมมีดังนี้ ต้องการติดตั้งระบบ  APRS ลงในรถยนต์ของผมเอง  หรือเราเรียกกว่า สถานีแทรกเกอร์ ซึ่งอุปกรณ์มาตรฐาน ตามที่ได้อ่านมาคือ
1.จีพีเอส ต่อเข้ากับ
2.อุปกรณ์ แทรกเกอร์  ซึ่ง ตัวอุปกรณ์ แทรกเกอร์ จะต่อเข้ากับ
3.วิทยุมือถือ และระบบสายอากาศ

หากผมต้องการดูว่า เส้นทางของตัวเอง แบบขับรถไป มองเห็น ตัวเองกระพริบอยู่หน้าจอ ก็คือต้องมีโน๊ตบุ๊ค หรือ พ๊อคเก็ตพีซี ที่ลงโปรแกรมสำหรับดูไว้เรียบร้อย โดยที่ไม่ต้องเชื่อมต่อ ระบบอินเตอร์เน็ต ไช่ไหมครับ 
ขอถามแค่นี้ก่อนครับ
!-!5xAM3
Hero Member

นักวิทยุสมัครใจ ★ (̾●̮̮̃̾•̃̾) •●✿Ƹ̵̡Ӝ̵̨̄Ʒ✿●•

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 15:16:35 »

ผมคงจะถามผิดวัตถุประสงค์ไปหน่อยครับ เอางี้ ความต้องการของผมมีดังนี้ ต้องการติดตั้งระบบ  APRS ลงในรถยนต์ของผมเอง  หรือเราเรียกกว่า สถานีแทรกเกอร์ ซึ่งอุปกรณ์มาตรฐาน ตามที่ได้อ่านมาคือ
1.จีพีเอส ต่อเข้ากับ
2.อุปกรณ์ แทรกเกอร์  ซึ่ง ตัวอุปกรณ์ แทรกเกอร์ จะต่อเข้ากับ
3.วิทยุมือถือ และระบบสายอากาศ

หากผมต้องการดูว่า เส้นทางของตัวเอง แบบขับรถไป มองเห็น ตัวเองกระพริบอยู่หน้าจอ ก็คือต้องมีโน๊ตบุ๊ค หรือ พ๊อคเก็ตพีซี ที่ลงโปรแกรมสำหรับดูไว้เรียบร้อย โดยที่ไม่ต้องเชื่อมต่อ ระบบอินเตอร์เน็ต ไช่ไหมครับ  
ขอถามแค่นี้ก่อนครับ

ขอตอบตามความรู้ที่ผ่านหลักสูตรมา 1 สัปดาห์นะครับ(ประสบการณ์สูงมาก)
การส่งพิกัดเส้นทางของตนเองนั้นสามารถใช้ชุดอุปกรณ์ Tracker ผ่านวิทยุ คือไม่ต้องต่อเน็ต ได้
แต่การ จะเห็นเส้นทาง(path)ของตัวเอง หรือใครก็ตาม ต้องต่อเน็ตครับ คือ view ผ่าน browser URL:aprs.fi ครับ
ผิดถูกอย่างไร ให้ผู้รู้จริง มาเฉลยอีกที ผมจะได้ทราบด้วยว่า เข้าใจผิดหรือไม่อย่างไร

۞
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 15:18:13 »

ถ้าดูแบบไม่ต่ออินเตอร์เน็ต จะต้องมี

1. เครื่องวิทยุสำหรับรับเสียงแพ็คเกตจากแทรกเกอร์ของรถเรา 1 เครื่อง
2. tnc ต่อไว้ กับ คอมพิวเตอร์ ต่อโปรแกรม uiview ไว้ดู

เมื่อแพ็คเกตจากรถยิงมา และเครื่องรับได้ยินเสียง จะพิกัดลงบนแผนที่ในโปรแกรม uiview (แผนที่เราต้องทำเตรียมไว้ว่าจะใช้พื้นที่ไหน)

แค่นี้ก็จะเห็นตัวเองวิ่งโดยที่ไม่ต้องต่อเน็ต

แต่ถ้าต้องการดูใน http://aprs.fi  สัญญาณที่เรายิงออกจากแทรกเกอร์ติดรถเรา ใครก็ตามที่รับฟังได้ และเป็นสถานีไอเกตต่อเน็ตไว้ จะพิกัดตำแหน่ง บนเวปให้เราเอง แต่เราจะดูได้ต้องมีอินเตอร์เน็ต

แต่ถ้าเราไม่มีอินเตอร์เน็ต และ ไม่มีเครื่องรับของเราที่ต่อ uiview ไว้รับ เราจะไม่เห็นตัวเองครับ

ยิ้มกว้างๆ ไม่รู้ตอบตรงคำถามป่าว ไม่ถูกถามมาใหม่นะครับ....
xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 15:48:05 »

มาอีกแล้วครับ พอจะเข้าใจอะไรกระจ่างแล้วครับ เมื่อกี้ ต่อโทรศัพท์คุยกับ HS5PTC ก็ได้ให้คำแนะนำอย่างดีครับ  ผมจึงได้นำเอารูปที่ ไปก๊อบปี้มาจาก http://www.hs9dmc.com/ และแต่งเติมเข้าไปเพื่อให้เกิดความกระจ่าง ก็ต้องขออภัยเจ้าของเว็บด้วยครับ    จากรูปครับ ถ้าจะต่อโน๊ตบุ๊ค ทีลงโปรแกรม uiview ไว้แล้ว เข้าตรงจุดไหนของระบบครับ   จุด  A   หรือจุด B  ครับ และไม่ทราบว่า รูปดังกล่าวจำเป็นต้องมี อะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ ในกรณีจะติดตั้งให้เป็น สถานี แทรกเกอร์เพียงอย่างเดียว 

xtomen
Hero Member

www.

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 20:09:21 »

ถ้าดูแบบไม่ต่ออินเตอร์เน็ต จะต้องมี

1. เครื่องวิทยุสำหรับรับเสียงแพ็คเกตจากแทรกเกอร์ของรถเรา 1 เครื่อง
2. tnc ต่อไว้ กับ คอมพิวเตอร์ ต่อโปรแกรม uiview ไว้ดู

เมื่อแพ็คเกตจากรถยิงมา และเครื่องรับได้ยินเสียง จะพิกัดลงบนแผนที่ในโปรแกรม uiview (แผนที่เราต้องทำเตรียมไว้ว่าจะใช้พื้นที่ไหน)

แค่นี้ก็จะเห็นตัวเองวิ่งโดยที่ไม่ต้องต่อเน็ต

แต่ถ้าต้องการดูใน http://aprs.fi  สัญญาณที่เรายิงออกจากแทรกเกอร์ติดรถเรา ใครก็ตามที่รับฟังได้ และเป็นสถานีไอเกตต่อเน็ตไว้ จะพิกัดตำแหน่ง บนเวปให้เราเอง แต่เราจะดูได้ต้องมีอินเตอร์เน็ต

แต่ถ้าเราไม่มีอินเตอร์เน็ต และ ไม่มีเครื่องรับของเราที่ต่อ uiview ไว้รับ เราจะไม่เห็นตัวเองครับ

ยิ้มกว้างๆ ไม่รู้ตอบตรงคำถามป่าว ไม่ถูกถามมาใหม่นะครับ....

หมายถึงว่าต้องใช้ วิทยุสื่อสาร 2 เครื่อง 
ชุดแรก เป็นแทรกเกอร์
ชุดสอง เป็น ไอเกต  พร้อมกับ โน๊ตบุ๊ค  ถ้าโน๊คบุ๊ค เชื่อมต่อกับ อินเตอร์เน็ต ก็สามารถดูสถานีอื่นได้ผ่าน aprs.fi ถูกต้องไหมคร้าบ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=33568.0
CDI22E
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 22:25:37 »

มาอีกแล้วครับ พอจะเข้าใจอะไรกระจ่างแล้วครับ เมื่อกี้ ต่อโทรศัพท์คุยกับ HS5PTC ก็ได้ให้คำแนะนำอย่างดีครับ  ผมจึงได้นำเอารูปที่ ไปก๊อบปี้มาจาก http://www.hs9dmc.com/ และแต่งเติมเข้าไปเพื่อให้เกิดความกระจ่าง ก็ต้องขออภัยเจ้าของเว็บด้วยครับ    จากรูปครับ ถ้าจะต่อโน๊ตบุ๊ค ทีลงโปรแกรม uiview ไว้แล้ว เข้าตรงจุดไหนของระบบครับ   จุด  A   หรือจุด B  ครับ และไม่ทราบว่า รูปดังกล่าวจำเป็นต้องมี อะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ ในกรณีจะติดตั้งให้เป็น สถานี แทรกเกอร์เพียงอย่างเดียว 

ขอตอบข้อนี้ก่อนนะครับ
ถ้าต้องการให้เป็นแทรกเกอร์ติดตั้งในรถยนต์เพียงอย่างเดียว ไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์เข้าไปทั้งจุดAและจุดBครับ และโปรแกรมUi-viewก็ไม่ต้องใช้ครับ
แต่ ในพื้นที่ ที่จะใช้งานขอให้มีสถานีไอเกตหรือสถานีดิจิ เพื่อที่จะรับสัญญาณจากแทรกเกอร์และนำตำแหน่งพิกัดของรถยนต์ไปลงอินเตอร์เน็ตให้ครับ

แล้วเวลาจะดูตำแหน่งก็เพียงแค่เปิดaprs.fiขึ้นมาแล้วก็ใส่คอนซายเข้าไปครับ

ปล.ใช้ที่พื้นที่ไหนครับ?

งงไหมครับ ถ้า งง สอบถามเข้ามาได้เลยครับ  ยินดีตอบครับ

เมื่อไหร่ที่คลื่นไปถึง . . . เราคือ"เพื่อน"
E22IDC(I-Gate samutprakarn),E22IDC-1(WX),E22IDC-2(Digipeater),E22IDC-4(I-Gate)Wangnamkheo
145.525MHz APRS Thailand Group
144.9375MHz USB Mode
153HS279 , 153RT484 CQ DX 27.555MHz

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2
  พิมพ์