HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 16:21:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: aprs.fi แจ้งว่า ไม่พบฐานข้อมูล  (อ่าน 3972 ครั้ง)
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 12:24:46 »

ยิ้มกว้างๆ  เสียงเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ....

ถ้าไม่ได้อยู่กับเสียงแพ็คเก็ตทั้งวันทั้งคืน แบบเซียน APRS ไม่มีทางฟังออกครับ

ว่าเสียงดีหรือยัง  เราได้ยินว่าชัด แต่จริงๆ TNC ถอดไม่ออก ต้องหาเครื่องวัดหรือไม่ต้องฟังบ่อยๆ

จะชินกับเสียงเพื่อนๆ เองว่าเสียงระดับนี้ดีหรือไม่ดีอย่างไร  โดยทั่วไปเครื่องมือถือ icom เสียง mod จะดัง

พยายามลดเกือกม้าใน EZTrack ให้เบาที่สุดไว้ มีโอกาสเข้ามากกว่า  เบาไว้ ดีกว่าดังเสมอครับ

อีกเทคนิคหนึ่งที่ใช้ได้ดี คือ ตอนปรับจูนให้ดูที่ตัว tnc ด้วย
ถ้า tnc รับและสามารถถอด packet ได้ จะมีข้อมูล packet ขึ้นที่ จอ หรือ terminal
และต่อมาถ้าตั้งเป็น digi ด้วย จะสามารถ ส่ง repeat สัญญาณออกไปได้ด้วย...
อันนี้เป็นเทคนิคง่ายๆ ครับ..แต่ต้องคอยจ้อง

สำหรับเครื่อง icom เด๋วลองตามท่าน hs2tei แนะนำ...แต่จริงๆ ผมลองหมดแล้วแต่มันไม่โผล่บนแผนที่...เด๋วลองอีกที่แล้วจะมาบอกครับ

สำหรับเครื่องจีนจูนยากนิดหนึ่งแต่ที่เอามาทำเพราะติดตั้งทิ้งไว้ได้เลย..ไม่เสียดายมากเพราะราคาถูกครับ
วิธีจูน ปรับเกือกม้าที่บอร์ดล่าง...ตรงที่ปรับที่ความดัง หรือคว่มทุ้มแหลมของไมค์ (เมื่อแกะบอร์ดบนออกจะเห็นมีเกือกม้า 2 ตัว เลือกปรับเจ้าตัวที่อยู่ด้านบนครับ ...ลองจับตั้งขึ้นจะรู้ว่าตัวไหนบน ตัวไหนล่าง แต่อย่าตั้งกลับหัวล่ะ..หมุนลงให้สุด ปรับไปที่ประมาณ 9 นาฬิกาแล้วประกอบ..ทำตามเทคนิคข้างบนที่ผมใช้....ถ้า ok ประกอบซะ...ถ้าไม่โอเคก็ลองจูนไปเรื่อย...ตรงนี้แหล่ะที่เมื่อยครับ..ตัว hs3pqj-9 ผมจูน 2 ครั้ง ประกอบได้เลยครับ ส่วน hs3pqj-8 เล่นไปตั้ง 7 รอบ...

โดยสรุป...อย่างที่พี่ hs2tei บอก..."เสียงนะสำคัญ" เพราะ APRS อยู่ในโหมด packet raido จะต้องถอดข้อความจากเสียงติ๊ดๆ  ต๊อดๆ เหล่านี้ไปถอดและแสดงผลครับ 

ยังมีหลายรูปแบบที่ใช้ติ๊ดๆ ต๊อดๆ เหล่านี้ ในการสื่อสารครับ...เช่น SSTV , มอสแบบที่ใช้โปรแกรมในการส่งและถอดข้อความ ฯลฯ

อยากจะรู้ว่าเป็นอย่างไร?
..ผมขอชวนเพื่อนๆ มาสื่อสารกันในโหมดนี้บ้างครับ...
..ขั้นต้นนี่แหล่ะ...อีกสักพักใหญ่..เด๋วเราไปขั้นกลางกัน...
อ้อ..ใครจะไปก่อนอย่าลืมชวนผมด้วยนะครับ 

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 12:24:46 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์