HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 00:27:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ กทช.เรื่อง กำหนดให้อุปกรณ์ของเครื่องวิทยุคมนาคมเป็นเครื่องวิทยุคมนาคม  (อ่าน 6749 ครั้ง)
HS9XRW
wait to pay
Hero Member
*

! GOANJANADTH. ,KASIKORN BANK SAVING NO.286-2-455196

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:27:18 »

รู้ไหมครับท่าน ว่าฝรั่งอเมริกา เค้าฝากมาบอกกับผมว่า ประเทศไทยนี้  ทางราชการ บางเรื่องเข้มงวดไม่เข้าเรื่อง  เรื่องไหนเป็นการพัฒนา ก็ไม่ทำ   จ้องจะแต่ หาลู่ทาง กอบโกย หาช่องทางมีผลประโยชน์กันครับ  ทำให้ประเทศไทยไม่เจริญสักที   ......ในตอนนี้นะอาย ประเทศจีน หรือเวียดนาม มาเลเซีย  บ้างเถอะ เค้าเจริญกว่าประเทศไทยไปถึงไหนกันแล้ว  ไอ้จอมกอบโกย    ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:29:58 โดย HS9XRW » บันทึกการเข้า

ฝากรูป
จุดหมายปลายทางคือ HARLEY DAVIDSON
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:27:18 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
kerkchai
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:28:17 »

ใช้เลยครับการที่มีเครื้องส่งวิทยุกระจายเสียงเป็นหลายๆ1000ๆๆวัตกิโลเฮตอาไรเนี้ยและทำให้การใช้งานวิทยุสือสารชินิดอื่นไม่ได้ก็ต้องพิจารณาสถาณีแล้ว

เครื้องส่งก็ต้องขออณุญาติ  สายอากาศก็ต้องขออณุญาติทำเหมื่อนกันกับวิทยุสมัครเล่นแต่ค่าธรรมเนียมนี้ไม่ทราบจะคิดยังไงอย่างนี้ก็ดูในอัตตราการทำใบอณุญาติวิทยุกระจายเสียงสงใสฮิๆๆคงน่าจะเป็นแบบนี้ตามความเข้าใจ

hs9iyn
145.300และ145.6375 dup-600
« ตอบ #21 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:28:17 »

sk.
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 13:43:23 »

ตายแล้วเกิดก็เหมือนเดิม   กฏหมายล้าหลังจะทำอะไรที่ก็อ้างกฏหมาย  ทุกยุค ทุกสมัย ร่างกฏหมายกันที่่ เพื่อผลประโยชน์ตัวเอง และเพื่อนพ้อง  และยังเอื้ออำนวยให้บางหน่วยงานมาเล่นงาน เล่นเงินเราด้วย กฏหมายบางฉบับออกมาผมยังไม่เกิดเลย  บางฉบับเกิดก่อน คุณพ่อ คุณแม่ ผมซะอีก..   ร่างกฎหมายมา 1 ข้อ ควบคุมไปซะ 10 ข้อ  กฏหมายคลุมเครือ วิกลจริต วิตาถาร คำสั่งศาลออกคุมครอง 3G ไอ้บ้าดันเอามาคุมครองนักวิทยุสมัครเล่นซะแล้ว ไม่ออกเอกสาร ไม่ออกใบอนุญาติใดๆทั้งสิ้น  เดี๋ยวจะละเมิดคำสั่งศาล จะมีความผิด  ไม่แยกแยะความถี่เลย  พวกเหมารวมเลย เล่นละครน้ำเน่า  ประชาชนเขาไม่ได้โง่เหมือนสมัยเก่าๆรู้กันหมดแล้ว  กินข้าวไม่ได้กินหญ้า   พอเกิดภัยพิบัตินักวิทยุสมัครเล่น CB  วิทยุเถื่อน มีความหมายขึ้นมาเชียวช่วยๆกัน ทำเป็นสร้างภาพ พอหมดความหมายเดียวจะกลับมา กัด ต่อ..  ผิดก็จับซะ   จะมีอะไรมาสัมปทานรอแต่ผลประโยชน์   กินกันซะบ้านเมืองจะฉิบหายชั่งมัน  ไอ้พวกรัฐมนเอก รัฐมนโท  พวกนี้ตัวดีเลย  ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้แต่อยู่เบื้องหลังทั้งนั้น 

อย่าจำว่าเคยช่วยใคร จงจำว่าใครเคยช่วยเรา
ชีวิต...มีทั้งขึ้นทั้งลง ยามขึ้นอย่าหลง ยามลงอย่าท้อ
hs6tnn
Newbie
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 14:01:47 »

สวัสดีตอนบ่ายๆครับเพื่อนสมาชิก  ต้องขอโทษด้วยที่เอาปัญหามาให้ปวดหัวกัน  แต่อยากจะรบกวนให้ช่วยกันหาทางออกหน่อยครับ  เพราะคนที่ร่างกฏหมายเขาไม่ได้เป็นนักวิทยุสมัครเล่นอย่างเรา 
      ท่าน SIX6 ครับช่วยผมดูประกาศอีกสักอัน  http://www.ntc.or.th/index.php?option=com_content&task=view&id=4210&Itemid=185 ข้อ 8  อุปกรณ์ของเครื่องวิทยุคมนาคมตามที่คณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติกำหนดให้ถือเป็นเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้นำไปประกอบเข้าหรือใช้กับเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้รับใบอนุญาตอยู่แล้ว  ได้รับยกเว้นไม่ต้องได้รับใบอนุญาตอีก
       ท่านนิติกรของ กทช.  ได้ขยายความให้กระผมฟังว่า  ถ้าเรานำสายอากาศต้นนั้นมาต่อกับเครื่องวิทยุคมนาคม(วิทยุสือสาร)ที่ได้รับอนุญาตแล้ว  ให้ถือว่าสายอากาศนั้นเสมือนหนึ่งเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้รับอนุญาต
       ผมก็ถามว่า  แล้วถ้าเราถอดออกจากเครื่องวิทยุนั้นแล้ว  สายอากาศต้นนั้นจะอยู่ในสถานะใด???
      คำถามที่ 2  ผมถามว่า  ถ้าที่บ้านเราได้ตั้งสถานีเรียบร้อยแล้ว  มีเสาโครงเหล็กสูง 30 เมตรหนึ่งต้น  ที่ปลายเสาติดตั้งสายอากาศแบบรอบตัว  1 ต้น  ต่ำลงมาติดตั้งสายอากาศทิศทางอีก 1 ชุด  ต่อสายนำสัญญาณลงมาเข้าโคแอคเชียลสวิทช์แบบ 2 ทาง  เข้าเครื่องวิทยุที่ขออนุญาตถูกต้องแล้ว 1 ตัว  แล้วแบบนี้จะได้รับการยกเว้นหรือไม่  ท่านนิติกรตอบว่า"แล้วเวลาที่ออกอากาศออกพร้อมกันทั้ง 2 ต้นหรือไม่"  ถ้าไม่ก็แสดงว่าอีกต้นหนึ่งไม่ได้ต่อเข้ากับเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้ขออนุญาตแล้ว
PONG13
Hero Member

เชียงใหม่จ้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 14:14:05 »

สวัสดีตอนบ่ายๆครับเพื่อนสมาชิก  ต้องขอโทษด้วยที่เอาปัญหามาให้ปวดหัวกัน  แต่อยากจะรบกวนให้ช่วยกันหาทางออกหน่อยครับ  เพราะคนที่ร่างกฏหมายเขาไม่ได้เป็นนักวิทยุสมัครเล่นอย่างเรา 
      ท่าน SIX6 ครับช่วยผมดูประกาศอีกสักอัน  http://www.ntc.or.th/index.php?option=com_content&task=view&id=4210&Itemid=185 ข้อ 8  อุปกรณ์ของเครื่องวิทยุคมนาคมตามที่คณะกรรมการกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติกำหนดให้ถือเป็นเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้นำไปประกอบเข้าหรือใช้กับเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้รับใบอนุญาตอยู่แล้ว  ได้รับยกเว้นไม่ต้องได้รับใบอนุญาตอีก
       ท่านนิติกรของ กทช.  ได้ขยายความให้กระผมฟังว่า  ถ้าเรานำสายอากาศต้นนั้นมาต่อกับเครื่องวิทยุคมนาคม(วิทยุสือสาร)ที่ได้รับอนุญาตแล้ว  ให้ถือว่าสายอากาศนั้นเสมือนหนึ่งเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้รับอนุญาต
       ผมก็ถามว่า  แล้วถ้าเราถอดออกจากเครื่องวิทยุนั้นแล้ว  สายอากาศต้นนั้นจะอยู่ในสถานะใด???
      คำถามที่ 2  ผมถามว่า  ถ้าที่บ้านเราได้ตั้งสถานีเรียบร้อยแล้ว  มีเสาโครงเหล็กสูง 30 เมตรหนึ่งต้น  ที่ปลายเสาติดตั้งสายอากาศแบบรอบตัว  1 ต้น  ต่ำลงมาติดตั้งสายอากาศทิศทางอีก 1 ชุด  ต่อสายนำสัญญาณลงมาเข้าโคแอคเชียลสวิทช์แบบ 2 ทาง  เข้าเครื่องวิทยุที่ขออนุญาตถูกต้องแล้ว 1 ตัว  แล้วแบบนี้จะได้รับการยกเว้นหรือไม่  ท่านนิติกรตอบว่า"แล้วเวลาที่ออกอากาศออกพร้อมกันทั้ง 2 ต้นหรือไม่"  ถ้าไม่ก็แสดงว่าอีกต้นหนึ่งไม่ได้ต่อเข้ากับเครื่องวิทยุคมนาคมที่ได้ขออนุญาตแล้ว

ถ้าเป็นอย่างนี้ นักวิทยุสมัครเล่นคงแย่เป็นแน่แท้

hs6tnn
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 14:25:42 »

ท่านสมาชิกท่านใด  มีความสนิทสนมกับคณะกรรมการ กทช. ช่วยถามให้หน่อยครับ  ในกรณีแล้วจะทำอย่างไรดีครับ  อยากได้ความกระจ่างครับ 
HS9XRW
wait to pay
Hero Member
*

! GOANJANADTH. ,KASIKORN BANK SAVING NO.286-2-455196

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010, 14:26:43 »

ความคิดเห็นของผม  ทำอะไรก็ขอให้อยู่ในเขตความพอดี บ้างครับ สงสารประชาชน ตาดำๆ กับการใช้วิทยุคมนาคมเพื่อประโยชน์ส่วนรวม ในเรื่องการจัดเก็บค่าธรรมเนียมแบบซ้ำซ้อนนะเลิกซะที   (พวก HAM ฝรั่งว่า การกระทำ ของ ประเทศเราว่า SILLY เลยครับ คำนี้มันแรงๆนะครับ )
เสียค่าธรรมเนียมใบอนุญาต  ต่อมาด้วย เสียค่าธรรมเนียมใบอนุญาตมีใช้   และตามมาด้วยเสียค่าธรรมเนียมตั้งสถานีที่บ้านหรือที่รถ
และต่อมาจะตามมาด้วยเสียค่าธรรมเนียมในการจดขออุปกรณ์ ส่วนเครื่องวิทยุคมนาคม  ว้าๆๆๆๆๆ  ผมว่า กินจุบ กินจิบ  ฉิบ  ห_ ย
  พวกท่านที่อ่านๆ ลองวิเคราะห์ดูสิครับ  ถ้าจะกิน ขอให้กินกันอย่างพอเพียงครับ  อย่าสหวาปาม โลภมาก ครับเดี๋ยวท้องมันจะแตกตาย กันทั้งหมู่คณะนะครับ  หัดทำเพื่อประชาชนหรือเป็นสวัสดิการสำหรับประชาชนที่ต้องเสียภาษี อากรซะบ้างครับ  เพราะถ้าส่งเสริมการสื่อสารยิ่งมากเท่าไหร่ ประเทศก็ยิ่งเจริญมากเท่านั้นครับ ลองคิดดู
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ft817
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010, 09:25:13 »

เอาแค่เสายางกับเครื่องมือถือพอครับ บ้านเราจะได้พัฒนาแค่นี้ 5555555555555555555
hs0otzseng1960
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010, 09:44:26 »

แล้วเสาที่โดยขโมยไปด้วยหรือเปล่าจะได้ไปตามคืนหรือเจ้าหน้าช่วยด้วยครับขอร้องออกอะไรมาใช้สมองนะครับ
ham.new
Hero Member

E29AVY 145.500 Mhz

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010, 09:47:38 »

ใครที่ขโมยเสาไปจะรู้ไหมว่าท่านทำผิด มีโทษร้ายแรง (ดีครับเสาจะได้ไม่หายบ่อยๆ)

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์