HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 19:05:40 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามสำหรับ น้องใหม่วิทยุสมัครเล่น  (อ่าน 2999 ครั้ง)
thaiman
Newbie
*

« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 14:41:46 »

อยากทราบวิธีการเรียกขายที่ถูกต้อง และสุภาพ หลายๆ กรณี เพราะพยายามเสริทหาข้อมูล แต่แจ้บอกว่าวิธีการเรียกขานไม่ถูกต้อง แล้วที่ถูกต้องละครับเรียกขานแบบไหน....

1. ถ้าเราไม่รู้ความถี่ว่าช่องนี้ว่าง ควรเรียกว่าอะไร ?
2. หากรู้ว่าว่างแล้ว เรียกไปหาอีกคนหนึ่ง ใช้ เรียกอย่างไร เช่น xx22xj จาก kk22xx แค่นี้หรือครับ ไม่มีคำต่อท้ายหรือ
3. หากผู้ถูกเรียก แล้วเราจะตอบเขาว่า อย่างไร ?
4. หากผู้เรียก ไม่ได้รับตอบจากผู้ถูกเรียก จะเลิกการเรียกใช้ว่าอะไร ?
5. หากผู้ถูกเรียก ตอบไปหาผู้เรียก แล้วผู้เรียก ไม่ได้ยินที่เราตอบ เราจะพูดว่าอะไร เพื่อยุติการสนทนา ?
6. หากเรา scan ช่องแล้วเจอช่องที่เรากำลังสนทนากันอยู่ ถ้าเราขอเข้าร่วมการสนทนา ควรเรียกขานว่าอะไร ?

ซึ่งทั้งหมดนี้บางครั้งพยายามหาข้อมูลในเน็ตกลับไม่มีให้อ่านให้ศึกษาทั้งๆ เป็นบทสนทนาและมารยาทที่ดี อยากให้มีไว้ หรือตัวอย่างการสนทนาเยอะๆ นะครับ มีไว้เผื่อน้องใหม่ เข้ามาอ่าน เข้ามาศึกษานะครับ หรือผมหาไม่เจอก็ต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย ขอบคุณมากๆ ครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 14:41:46 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
WCS-2008
Hero Member

E27DCU™ 145.4250MHz อ.เมือง ระยอง [CB245 CH-35]

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 15:15:11 »

- ฟังสักพักนึ่ง ถ้าว่างไม่มีใครใช้ ก็ " ขออนุญาติใช้ความถี่ครับ "

- ถ้าความถี่ว่างก็เรียกปกติครับ " E2xxxx จาก E2xxxx เรียกขานครับ "

- ถ้าเราเป็นผู้ถูกเรียก " ตอบครับ E2xxxx(ผู้ที่เรียกเรา) E2xxxx(คอลซายเรา)

- ผู้ถูกเรียกไม่ตอบ " ไม่ตอบกลับ qru ครับ 73 "

- ในกรีณีที่ที่ตอบไปแล้วผู้เรียกรับไม่ได้ ก็อาจจะรบกวนไห้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นที่อยู่ในความถี่ ช่วยแจ้ง หรือช่วยถ่ายทอดข้อความไห้ครับ หรือไม่ก็จบข้อความด้วย qru / 73

- หยุดฟังสักครู่ก่อนครับ ฟังว่ามีท่านใดสนทนากันอยู่บ้าง ในการหยุดการสนทนาของเพื่อนสมาชิก เราจะใช้คำว่า "ขออนุญาตเบรคครับ" "ขออนุญาตร่วมสนทนาด้วยครับ ผม...E2xxxx"

หรือถ้าต้องการคุยกับท่านใดท่านหนึ่ง ก็ขออนุญาต คอนแทรกเป็นรายบุคคลไปเลยครับ เช่น "ขออนุญาตคอนแทรก E2xxxx จาก E2xxxx ครับ"

" จริงแล้วไม่มีอะไรตายตัวครับ คุยกันสนิทๆแล้ว ก็ไม่มีกฎเกนอะไรมากมายอย่าไปซีเรียสครับ ขึ้นไปคุยแล้วบอกเขาว่าเราเป็นน้องใหม่ ผิดพราดยังไงก็ไห้พี่ๆเขาช่วยชี้แนะ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2010, 15:17:59 โดย WCS-2008 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 15:15:11 »

thaiman
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 15:22:21 »

ข้อ 1. หมายถึงผมเปิช่อง 144.250 แล้วไม่รู้ว่าช่องนี้ว่างไหม จะใช้คำพูดตรวจสอบว่าอะไร ครับ ? เช่น .....

มีคำถามมาถามเพิ่มครับ อย่าพึ่งเบื่อนะครับไม่รู้จริงๆ ถ้ารู้คงไม่ถาม ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามผู้รู้ โง่ตายเลย

คำย่อ/คำเฉพาะ               ความหมาย
BREAK                       -  ขอขัดจังหวะ  การติดต่อระหว่างคู่สถานีที่กำลังติดต่อสื่อสารกัน
                                     = หมายถึง เปิดไปเจอช่องที่เขากำลังคุยกันอยู่ เราจะเข้าไปคุยด้วย ก็พูดคำว่า BREAK จาก HS22XXX ถุกต้องไหมครับ : )

CLEAR                       -  เลิกใช้ความถี่ที่กำลังใช้อยู่ (เมื่อหยุดการติดต่อเพื่อเปิดโอกาสให้สถานีอื่นมาใช้ได้)
                               = หมายถึง ผมกำลังใช้ความถี่ 144.250 แล้วเลิกใช้ พุดว่า CLEAR ถูกต้องไหมครับ หรือพูว่า HS22XX CLEAR

CONTACT                  -  ขอเข้าใช้ความถี่ที่คู่สถานีกำลังติดต่อกันอยู่
                                      = หมายถึง อะไรครับ คู่สถานีใช้มีคนกำลังสนทนากันอยู่หรือเปล่า งง 

CQ                           -  เรียกแบบไม่เจาะจงสถานี (general call)เพื่อต้องการจะติดต่อด้วย  มีความหมายเท่ากับ (ผู้ใดได้ยินแล้วกรุณา   ตอบด้วย) = ok ผ่านเข้าใจ
LAND LINE(LIMA LIMA) -  โทรศัพท์
MAYDAY(ว.40)            -  สัญญาณแจ้งเหตุอันราย หรือขอความช่วยเหลือฉุกเฉินในระบบวิทยุโทรศัพท์ มาจากภาษาฝรั่งเศสว่า M’aiderซึ้งหมายถึง   ช่วยฉันด้วย ให้ใช้เมื่อจำเป็นหรือขอความช่วยเหลือเมื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน ซึ้งอาจเป็นอันรายชีวิตและทรัพย์สิน
NEGATIVE                 -  ไม่ใช่  ขอปฏิเศษ
OVER                       -   เปลี่ยน (เชิญให้คู่สถานีเป็นฝ่ายส่ง)
ROGER                     -  รับข้อความที่ส่งมาได้ครบถ้วนและเข้าใจแล้ว
STAND BY                -   อยู่ในสภาพเตรียมพร้อมที่รับการติดต่อ
thaiman
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 15:24:50 »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณ ทุกๆ ท่าน ที่ให้ความกระจ่าง ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบ
Bangsue
Jr. Member
**

คนบางซื่อ

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 15:37:14 »

นักวิทยุสมัครเล่นขั้นกลางเข้าในพื้นที่ขึ้นความถี่ "สวัสดีครับ มีใครอยู่บ้างไหมครับ"
ท่านบอกว่าให้ใช้ภาษาไทยธรรมดาๆนี่แหละเรียกขาน-คุยกัน

thaiman
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 16:47:14 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณมากๆ ครับ
HS9YBR
Hero Member

ความสำเร็จขึ้นอยู่กับการกระทำ ไม่ใช่อธิษฐาน

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 17:17:09 »

นักวิทยุสมัครเล่นขั้นกลางเข้าในพื้นที่ขึ้นความถี่ "สวัสดีครับ มีใครอยู่บ้างไหมครับ"
ท่านบอกว่าให้ใช้ภาษาไทยธรรมดาๆนี่แหละเรียกขาน-คุยกัน

ใช่ครับ..พูดเหมือนเราพูดปกติครับ  ..

แต่ก็แปลก..เวลาคุยโทรศัพท์หรือพูดในชิวิตประจำวันเราใช้ภาษาไทยกันปกติ
แต่เวลาคุยวิทยุกลับไปใช้อย่างอื่น เช่น
-บ้าน พอคุยวิทยุกลายเป็น home
-ขับรถ  >> drive mobile
เป็นต้น....

hs1efd
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010, 17:25:08 »

ฮ่าๆๆๆ นึกถึงตอนเล่น ว.ถ. แรกๆ ก่อนโดนไล่ไปสอบเอง

ขอยาดเบค ค๊าบบบบ
เฮดเอดวันแอ๊คโค่ฟ๊อกทอดชาลีจาก เอดเฮดวันแอคโค่ฟ๊อกทอดเดลต้า
ลงสองกิ๊ก
เฮดเอดวันแอคโค่ฟ๊อกทอดเดลต้าเครีย
คิวอาร์ยูเจ็ดสาม แปดแปด

ขอเป็นข้าฯรองพระบาท ทุกชาติไป

หน้า: [1]
  พิมพ์