HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
27 เมษายน 2024, 10:08:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมท่านถึงมาอบรมและสอบเป็น พนักงานวิทยุสมัครเล่น ขอเหตุผลหน่อยครับ  (อ่าน 9560 ครั้ง)
hs4qnn
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:39:38 »

ผมเป็นหนึ่งคน ที่ไม่เคยกีดกันใคร  แต่ก็ต้องยอมรับว่าจริงเหมือนที่เค้าพูดกันนั่นแหละ

ได้คนสอบมาก็มีทั้งดีทั้งไม่ดี  คนอบรมมาก็มีคนรักจริง  กับคนที่อบรมเพื่อจุดประสงค์อื่นอีกมากกว่าครึ่ง

ใช่ว่าจะเหมารวมทั้งหมดหรอกครับ  แต่ดู ๆ แล้วมันก็............  จริงเหมือนกัน

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:39:38 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E27 BZJ
Hero Member

ตายในสนามรบเป็นเกียรติของทหาร

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:41:02 »

ถ้าพูดเรื่องกฎหมายผมเชื่อว่านักวิทยุสมัครเล่นจำนวนมากกว่าครึ่งเคยทำผิดกฎหมายวิทยุสมัครเล่นแน่นอน เพราะอะไรนะเหรอหลายๆท่านคงรู้ดี แต่ถามว่าทำแล้วเดือดร้อนใครดีกว่าทำแล้วไม่มีใครเดือดร้อนก็ทำไปเถอะครับ ผมเชื่อแน่ว่าคงไม่มีใครมาวิ่งไล่จับหรอก แต่บางคนที่บอกว่าตัวเองเป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่น ไม่เคยใช้เครื่องเปิดแบนแต่ท่านไม่เคยทำอะไรเพื่อสังคมเลย มีกิจกรรมอะไรก็บ่ายเบี่ยงตลอดไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรมกับใครถามว่าท่านเข้ามาทำไมเข้ามาสนุกๆเหรอ หรือเข้ามาเพื่อขอใบอนุญาติมีใช้พกวิทยุโก้ๆ หรือเพื่ออะไร

อีกกรณี ผมเคยได้ยินกับหูตัวเองเคยได้อ่านกับตามีทั้งด่าและบ่นว่า คนที่อบรมและสอบไม่มีคุณภาพได้แต่จำนวน อันนี้ก็ต้องแยกแยะว่าคือใคร เพราะที่ผมเคยผ่านมาไม่ว่าจะเป็นสอบอย่างเดียว หรืออบรมและสอบ หรืออบรมอย่างเดียว ก็มีคนไม่ไม่ได้เรื่องทั้งนั้น ซึ่งโดยความคิดส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวว่าที่มาของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นจะได้มาอย่างไรผมว่าไม่ได้หมายความว่าจะไม่ดี ผมคนนึงที่อบรมและสอบและรับไม่ได้จริงๆกับคำว่า อบรมและสอบไม่มีคุณภาพ  เพราะก่อนที่เราจะว่าคนอื่นลองหันมามองตัวเองก่อนครับแล้วหันมามองคนอื่นอีกที เพราะอะไรเหรอ กิจการวิทยุสมัครเล่นไม่ได้มีเราคนเดียวที่เล่น ไม่ได้มีคนอาชีพเดียวมาเล่น ไม่ได้มีคนจังหวัดเดียวมาเล่น ไม่ได้มีประเทศไทยประเทศเดียวที่เล่น  เราคิดว่าเราเก่ง เรามีคุณภาพ แต่ต่างชาติว่าคนไทยเป็นแบบไหนเรารู้ป่าว  เราก็ไม่รู้ นั้นแหละครับเราต้องยอมรับว่าคนที่เข้ามาเล่นตรงนี้วันนี้เค้าไม่มีคุณภาพเค้าไม่มีความรู้เรื่องวิทยุสื่อสารในวันนี้แต่วันหน้าเค้าอาจจะรู้มากว่าคนที่สอบมาก่อนก็ได้ เราต้องให้โอกาศทุกคนครับอย่ากีดกัน ผมเชื่อว่าทุกคนเก่งได้ทุกคนดีได้ไม่เกี่ยว ว่าจะสอบ อบรมและสอบ หรืออบรมอย่างเดียว มันอยู่ที่คนครับไม่เกี่ยวกับความรู้ รู้เก่งแต่ปิดกั้นคนอื่นไม่รับฟัง กับไม่รู้ไม่เก่งแต่รับฟังคนอื่นยอมรับคนอื่น

ท่านทั้งหลายจะเลือกเป็นแบบไหนครับ
โฮ้  จ่าแกเล่นเป็นชุด 5555

555+ นิดหน่อยครับเป็นเสียงสะท้อนจากคนที่อบรมและสอบที่ตั้งใจเข้ามาในวงการนี้จริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

0814781916 Dtac
« ตอบ #21 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:41:02 »

pratong
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:44:42 »

ชอบประโยคท่อนนี้จังเลย
แต่บางคนที่บอกว่าตัวเองเป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่น ไม่เคยใช้เครื่องเปิดแบนแต่ท่านไม่เคยทำอะไรเพื่อสังคมเลย มีกิจกรรมอะไรก็บ่ายเบี่ยงตลอดไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรมกับใครถามว่าท่านเข้ามา ทำไมเข้ามาสนุกๆเหรอ หรือเข้ามาเพื่อขอใบอนุญาติมีใช้พกวิทยุโก้ๆ หรือเพื่ออะไร พูดเหมือนว่าใครเลย ว่าแล้วใครไม่เคยทำประโยชน์ให้สังคมก็ทำเพื่อพ่อของเรานะครับเดือนนี้เดือนดีครับ
ตอนนี้กำลังลุ้นว่าจะได้ E22 หรือ E28 ใครว่าผมจะได้นามเรียกขานอะไรนำหน้า(ลุ้นให้น้องใหม่หน่อยนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2010, 23:48:50 โดย pratong » บันทึกการเข้า

โทร 080-500-2909 ( บี )
Military
Hero Member

Evolution Plus CCTV - EPC Group

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:55:38 »

เสียเงินสอบครั้งเดียว คุยได้ตลอดชีพ เพียงแค่ต่อบัตรสมาชิก คุ้ม โดนใจวัยรุ่น

คุยได้เยอะคนไม่ต้องประชุมสาย รู้เรื่องทั้งทีม ไม่ต้องพูดมาก โดนอีกแล้ว

เห็นคนอื่นใช้ ก็อยากใช้มั้ง เท่ดี ลองดูไม่เสียหาย

อยากมีเพื่อนๆคุย เหงาๆ แชททาง วีอาร์ โดนใจอีก

*** อย่าลืมว่า นี่คือความจริง ของสัมคมปัจจุบัน ***

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สนใจสินค้า ติดต่อสอบถามได้ที่ คุณอาร์ท
โทร. 084-888-4886
ID Line : 0848884886
lekmuk1
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 23:57:15 »

ผ่าน มา แล้วก็ผ่าน ไป ให้อะไรดีดี กับเราเยอะครับ ทั้ง มุม + บวก และ มุม - ลบ
ต่าง จิต ต่าง ใจ ไม่ว่า อะไรกันเป็นดีที่สุด  ( เปิดใจให้กว้างๆเข้าไว้ )
 ไม่คิดในแง่ ลบ เป็น จบ ทุก ข้อความ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

083 1506123 lekmuk
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 00:06:04 »

ในช่วงที่ผมเข้ามาสอบตอนนั้นเครื่องมือสื่อสารบ้านเราไม่ค่อยมีเยอะ ถึงมีก็ราคาแพง(โทรศัพท์) จำได้ว่าในยุคนั้นยังเป็น ดิจิตอลเวิล์ดโฟน+900 อะไรประมาณนั้นครับ เลยเข้ามาสอบเพราะอยากมีเครื่องมือสื่อสาร ได้ คอลซายน์ HS 1 JY.. อีกส่วนนึงเป็นเด็ก ตจว.เลยหาเพื่อนคุย ปัจจุบันก็ยังใช้บ้าง แต่หลักๆแล้ว จะใช้ย่านกู้ภัย ซะมากกว่าครับ (ในวันที่ต้องออก ว.4) เครื่องแดงก็สแตนบายในช่องกู้ภัยแถวๆนั้น เครื่องดำ ก็ฟังช่อง สน.บ้าง ฟังผ่านฟ้าบ้าง ผมสแตนบาย อยู่ เขต ที่ อาจารย์ ทองพูน เคยไปคุมงานก่อสร้างเมื่อเร็วๆนี้ครับ ส่วนวิทยุสมัครเล่นที่ผ่านมาก็มีทั้งประทับใจและไม่ปลื้มปนเปกันไป เพราะทุกวงการมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ยิงฟันยิ้ม
HS4HOZ
Full Member

ศิษย์พุทธธรรม

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 00:13:14 »

....จะเป็นนักวิทยุสมัครเล่น  ก็ควรเป็นให้เต็มตัว  อย่าเป็นเฉพาะเปลือกนอก  เช่นมีบัตร มีวิทยุ  อะไรทำนองนั้น  แต่ข้างในมันไม่ใช่  พอนึกออกใช่ไหมครับ   เหมือนชุดลิเก  กับคนเล่นลิเก  เมื่อแต่งองค์ทรงเครื่องว่าเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้ว  มันก็ต้องร้องลิเกเป็น  รำเป็นร้องเป็นและร้องถูกรำถูก  คนดูก็ดูออกนะ  ว่าลิเกคนนี้แต่งชุดลิเก  แต่ร้องรำลิเกไม่เป็น  หรือเป็นลิเกฝึกหัดใหม่   แต่ก็ดีกว่าไม่ฝึกไม่หัดเป็นลิเกเลย  อันนี้ก็เหมือนกัน...

....ย่างก้าวของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่น  มีอยู่ในคู่มือสอบนั้นแหละครับ  อ่านกันแล้วผมว่ามีน้อยคนที่พยายามทำให้ได้อย่างนั้น  เช่น  ท่านเคยเขียน log book ทุกครั้งไหมเวลาสนทนากัน  ท่านเคยเรียกขาน Call sign ท่านและคู่สนทนาบ่อยแค่ไหน  มารยาทการใช้ความถี่  มีหมดแต่ด้วยความเคยชิน  เลยทำแบบหลวม ๆ  และสุดท้ายท่านพัฒนาความรู้ของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นบ่อยแค่ไหน  สอบได้ก็หยุด  เอามันส์อย่างเดียว..

....คำโบราณว่า "สำเนียงส่อภาษา  กิริยาส่อสกุล"  พูดอะไรออกไปในความถี่ มันก็แสดงความเป็นตัวตนของคน ๆ นั้นแหละครับ   เป็นใหม่ ๆ ก็ค่อย ๆ รู้จักฟังเยอะ ๆ  พี่ ๆ หลาย ๆ คนเวลาขึ้นความถี่ออกอากาศ   บทสนทนา เรื่องราวต่าง ๆ ในวงสนทนา น่าสนใจ  เป็นความรู้ทั้งนั้นเลยซึ่งแฝงไปด้วยลูกเล่นเสน่ห์ของการเจรจา  เพื่อไม่ให้เป็นเรื่องน่าเบื่อ  เราฟังก็เพลินไม่และอยากฟัง    เก็บสิ่งดี ๆ ไว้เป็นแบบอย่าง  อะไรไม่ดีอย่าเก็บมาใส่ใจให้เปลืองสมอง  ทุกคนรู้ดีอยู่แล้ว  ผมเชื่อว่าอย่างนั้น....

...ผมสอบเพราะสนใจว่าวิทยุทำอะไรได้บ้าง  มันส่งสัญญาณได้อย่างไร  ทำไมจึงเรียกกันเป็นชื่อภาษาอังกฤษ  อะไรทำนองนี้ ก็อ่านหนังสือเป็นปี ก่อนไปสอบ  สอบได้ก็ไม่มีเงินซื้อเครื่อง   ก็อาศัยบ้านเพื่อน ๆ ที่มีพอได้ลองพูดกดคีย์แรก ๆ สั่นเหมือนเจ้าเข้าเลย  เพราะสงสัยจึงเรียนรู้  และขนขวายหา  และผ่านความสงสัยในไปให้ได้ ครับ...   ในที่สุดก็ได้นำสิ่งที่ได้มาไปใช้ประโยชน์ในชีวิตและสังคมตลอดมา 
eagle j733
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 00:14:34 »

ชอบวิทยุมาตั้งแต่จำความได้ครับ  สมัยนั้นพ่อเปิดให้ฟังทุกวันครับ  คุณปรีชา  ทรัพย์โสภา  แกอ่านได้มันสะใจจริง ๆ 5555  อย่างซีเรียสครับ  เอาฮานิด ๆ                                                                                           
นอกเรื่องนิดนึงครับ อาจารย์ครับ ทุกวันนี้ คุณ ปรีชา ทรัพย์โสภา ยังมีชีวิตอยู่มั๊ยครับ แล้วถ้ายังอยู่ ยังอ่านข่าววิทยุตอนเช้าอยู่เหมือนเดิมมั๊ยครับ ไม่ได้ฟังนานมาก นานจนลืมชื่อนี้ไปแล้วครับ ขอบคุณครับ
Military
Hero Member

Evolution Plus CCTV - EPC Group

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 00:16:56 »

....จะเป็นนักวิทยุสมัครเล่น  ก็ควรเป็นให้เต็มตัว  อย่าเป็นเฉพาะเปลือกนอก  เช่นมีบัตร มีวิทยุ  อะไรทำนองนั้น  แต่ข้างในมันไม่ใช่  พอนึกออกใช่ไหมครับ   เหมือนชุดลิเก  กับคนเล่นลิเก  เมื่อแต่งองค์ทรงเครื่องว่าเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแล้ว  มันก็ต้องร้องลิเกเป็น  รำเป็นร้องเป็นและร้องถูกรำถูก  คนดูก็ดูออกนะ  ว่าลิเกคนนี้แต่งชุดลิเก  แต่ร้องรำลิเกไม่เป็น  หรือเป็นลิเกฝึกหัดใหม่   แต่ก็ดีกว่าไม่ฝึกไม่หัดเป็นลิเกเลย  อันนี้ก็เหมือนกัน...

....ย่างก้าวของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่น  มีอยู่ในคู่มือสอบนั้นแหละครับ  อ่านกันแล้วผมว่ามีน้อยคนที่พยายามทำให้ได้อย่างนั้น  เช่น  ท่านเคยเขียน log book ทุกครั้งไหมเวลาสนทนากัน  ท่านเคยเรียกขาน Call sign ท่านและคู่สนทนาบ่อยแค่ไหน  มารยาทการใช้ความถี่  มีหมดแต่ด้วยความเคยชิน  เลยทำแบบหลวม ๆ  และสุดท้ายท่านพัฒนาความรู้ของการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นบ่อยแค่ไหน  สอบได้ก็หยุด  เอามันส์อย่างเดียว..

....คำโบราณว่า "สำเนียงส่อภาษา  กิริยาส่อสกุล"  พูดอะไรออกไปในความถี่ มันก็แสดงความเป็นตัวตนของคน ๆ นั้นแหละครับ   เป็นใหม่ ๆ ก็ค่อย ๆ รู้จักฟังเยอะ ๆ  พี่ ๆ หลาย ๆ คนเวลาขึ้นความถี่ออกอากาศ   บทสนทนา เรื่องราวต่าง ๆ ในวงสนทนา น่าสนใจ  เป็นความรู้ทั้งนั้นเลยซึ่งแฝงไปด้วยลูกเล่นเสน่ห์ของการเจรจา  เพื่อไม่ให้เป็นเรื่องน่าเบื่อ  เราฟังก็เพลินไม่และอยากฟัง    เก็บสิ่งดี ๆ ไว้เป็นแบบอย่าง  อะไรไม่ดีอย่าเก็บมาใส่ใจให้เปลืองสมอง  ทุกคนรู้ดีอยู่แล้ว  ผมเชื่อว่าอย่างนั้น....

...ผมสอบเพราะสนใจว่าวิทยุทำอะไรได้บ้าง  มันส่งสัญญาณได้อย่างไร  ทำไมจึงเรียกกันเป็นชื่อภาษาอังกฤษ  อะไรทำนองนี้ ก็อ่านหนังสือเป็นปี ก่อนไปสอบ  สอบได้ก็ไม่มีเงินซื้อเครื่อง   ก็อาศัยบ้านเพื่อน ๆ ที่มีพอได้ลองพูดกดคีย์แรก ๆ สั่นเหมือนเจ้าเข้าเลย  เพราะสงสัยจึงเรียนรู้  และขนขวายหา  และผ่านความสงสัยในไปให้ได้ ครับ...   ในที่สุดก็ได้นำสิ่งที่ได้มาไปใช้ประโยชน์ในชีวิตและสังคมตลอดมา 

นั่นสินะครับ
gunizaba51
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 01:04:59 »

ผม ในนามที่ว่า ชอบวิทยุสมัครเล่นครับบ   ผม อยากจะรู้ว่า ว่า   ราชการ ต่างๆๆหรือตำรวจ เค้าใช้เครื่องที่ถูกกดหมายสักกี่คน  เท่าที่สังเกตุ แระเห็น ว่าส่วนมาก ตำรวจ จะใช่เครื่องที่ไม่มีใบอนุญาติ นะ   แล้วทำไม ตำรวจมาจับ ประชาชน ที่ใช่เครื่องที่ไม่มีใบอนุญาติทั้งๆๆที่เค้าก็ใช้เครื่องไม่มี ใบอนุญาติด้วย  ไม่เข้าใจ จริงงงงงง

0807053145
skynew_2004(แอท)hotmail.com

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์