HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 03:57:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบกวนเพื่อนสมาชิกช่วดด้วยครับ  (อ่าน 3499 ครั้ง)
rakmarnburapa
member..
Full Member
*

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 14:26:04 »

ผมอยากติดตั้งสถานนี้ในรถยนต์ครับแต่ผมไม่รู้เรื่องวงจรของสถานนี้แล้วผมก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร......................อยากให้พี่ๆๆน้าๆๆๆๆที่มีความรู้ในเรื่องนี้ติดต่อผมด้วยครับ 087-5221468 ต้นครับ  HS5XEY
แล้วเราต้องลงทุนงบประมาณเท่งที่าไหรครับจึงจะเป็นสถานนี้เคลื่อนที่ได้ครับ

ที่ส่งของ  โทร  : 085-323-5906
นายอภิรักษ์  วงค์ปินตา (HS5XEY)
102 หมู่ที่ 2 ตำบล  เนินมะปราง  อำเภอ   เนินทะปราง  จังหวัด   พิษณุโลก 
65190
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 14:26:04 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
member..
Full Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 14:28:14 »

igate อยากทำครับแต่ไม่รู้จะไปปรึกษาใครครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 14:28:14 »

hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 14:53:58 »

ถ้าเป็นไอเกตเคลื่อนที่ ลองดูอันนี้ครับใช่แบบนี้หรือเปล่า

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=33036.0

อุปกรณ์ก็ตามรูปครับ

แบบที่ 1  มีการรับและการส่งผ่านความถี่ 145.525MHz
1. แทรกเกอร์
2. วิทยุสื่อสารสำหรับส่ง
3. วิทยุสื่อสารสำหรับรับ
4. TNC
5. linksys ดัดแปลงเป็น APRX เพื่อเป็นไอเกต
6. AIS Router

แบบที่ 2 รับคนอื่นได้แต่ตัวเองลงพิกัดผ่าน uiview
1. notebook
2. gps แบบ usb เสียบเข้า notebook
3. ติดตั้งโปรแกรม uiview สำหรับเป็นไอเกตและแทรกเกอร์เคลื่อนที่
4. วิทยุ
5. TNC

แบบที่ 3  เปิดผ่าน PPC
1. มือถือที่มี GPS ในตัวทุกรุ่น เป็น windows mobile หรือ i-phone หรือ android ก็ได้

ใช่แบบที่ต้องการหรือเปล่าครับแบบไหนลองดูก่อนแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2011, 15:19:50 โดย hs2tei » บันทึกการเข้า

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
MOTOLA-HT600
Member
Sr. Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 17:11:43 »

ผมอยากติดตั้งสถานนี้ในรถยนต์ครับแต่ผมไม่รู้เรื่องวงจรของสถานนี้แล้วผมก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร......................อยากให้พี่ๆๆน้าๆๆๆๆที่มีความรู้ในเรื่องนี้ติดต่อผมด้วยครับ 087-5221468 ต้นครับ  HS5XEY
แล้วเราต้องลงทุนงบประมาณเท่งที่าไหรครับจึงจะเป็นสถานนี้เคลื่อนที่ได้ครับ
อธิบายเพิ่ทเติมนะครับถ้าใช้ gps แบบ usb เสียบเข้า notebook แล้วต่อ gprs พร้อมกับเปิด ui-32 หรือ aprsis แล้วก็ต่อวิทยุ เราก็สามารถเป็น igate เคลือนที่ได้พร้อมกับเป็น trak ได้นะครับ tark จะออกได้ทั้งทาง net และทางวิทยุนะครับไม่ใช้ว่าต่อ notebook ในรถแล้วเราต้องไปต่อ trak อีกตัวนะครับเราใช้แค่วิทยุ 1 ตัวสายอากาศ1 ต้นก็พอครับ
CDI22E
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 17:36:24 »

ผมอยากติดตั้งสถานนี้ในรถยนต์ครับแต่ผมไม่รู้เรื่องวงจรของสถานนี้แล้วผมก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใคร......................อยากให้พี่ๆๆน้าๆๆๆๆที่มีความรู้ในเรื่องนี้ติดต่อผมด้วยครับ 087-5221468 ต้นครับ  HS5XEY

สงสัยตรงไหนสอบถามเข้ามาในบอร์ดได้เลยครับ 

เดี๋ยวมีเพื่อนสมาชิกพี่ๆน้องๆมาช่วยกันตอบครับ 

ในพื้นที่ตรงนี้สามารถปรึกษาได้ทุกคนครับ

เมื่อไหร่ที่คลื่นไปถึง . . . เราคือ"เพื่อน"
E22IDC(I-Gate samutprakarn),E22IDC-1(WX),E22IDC-2(Digipeater),E22IDC-4(I-Gate)Wangnamkheo
145.525MHz APRS Thailand Group
144.9375MHz USB Mode
153HS279 , 153RT484 CQ DX 27.555MHz
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 18:26:30 »

การทำงานของ uiview ที่ต่อ gps  usb 

uiview จะทำการเก็บพิกัดจาก gps มาลงด้วยตัวเองก่อน หลังจากนั้นจะยิงออกอากาศ เพราะเราไปตั้งค่าให้ส่งออก RF

คือส่งออกอากาศทางความถี่   ผลที่ได้คือ

เมื่อวิ่งๆ ไปจะเห็นจุดตามทางเกิดจากการลงตำแหน่งตัวเอง   ดูจากหน้าจอจะไม่มีการส่งสัญญาณหาเพื่อนๆ

เพราะการส่งสัญญาณเป็นไปหลังจาก uiview ทำการลงพิกัดตัวเองเข้า server ก่อนแล้ว  ถึงค่อยยิงออกไป

เมื่อเพื่อนๆ รับได้ ก็ไม่ได้ลงให้ เพราะ server รับค่าพิกัดเข้าไปแล้วก่อนหน้าที่จะได้ยินเสียง

ยกเว้นเน็ตมือถือหลุด ถึงจะมีการส่งออกไปยังเพื่อนๆ

และที่สำคัญ แทรกเกอร์จะทำงานได้  ต้องเปิด notebook และเข้าโปรแกรม uiview ก่อน แล้วเริ่มเดินทาง จุดจึงจะทำงานบนแผนที่ aprs.fi

หากปิดคอมพิวเตอร์ จะไม่มีการส่งสัญญาณออกไป  เพราะโปรแกรมใน uiview เป็นตัวสั่งให้ส่งเท่านั้น  เนื่องจากเราไม่มีแทรกเกอร์และวิทยุ

เป็นวิธีที่ประหยัดดีมากเพราะใช้วิทยุและเสาต้นเดียว เหมาะกับท่านที่มีกำลังทรัพย์จำกัด แต่ลำบากนิดนึงตรงไปไหนต้องคอยเปิด notebook และคอยต่อ

สัญญาณเน็ต aircard  คอยมองจอเรื่อยๆ  เพราะถ้าหลุดสัญญาณก็จะหาย

ระบบนี้ก็ใช้งานดีครับ ทำง่ายดีด้วย

Member
Sr. Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 19:32:58 »

แล้วการทำ igate นี้มันไม่ต้องต่อ net ใช้หรือไม่ครับ หรือถ้าผมเข้าใจไม่ผิดไม่ว่าจะใช้ linksys มันก็ต้องต่อ net ไม่ใช้หรือครับ ในส่วนที่ท่านบอกว่า ui-32 มันส่งพิกัดก่อนนะ แล้วทำไมท่านไม่ตั้งให้มันส่งที่ net 20นาที่ส่งครั้ง1ละครับ ให้มันห่างแล้วไปใช้ในส่วนของการส่งทางวิทยุละครับมันก็ไม่ส่งทับกันไม่ใช้หรือครับ ทุกคนมีเงินที่จะเล่นทุกระบบนั้นแหละแต่ทำไมต้องไปใช้ของหลายอย่างละครับในเมือ่มันก็ส่งทางวิทยุไม่ใช้หรือตามเจตนารมณ์ของท่านที่วางใว้นะครับ ยิ้มกว้างๆ  ลืมบอกไปอย่าง1ครับว่าไม่ต้องรอให้ net หลุดหรอกครับมันก็ส่งได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
Member
Sr. Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 19:46:55 »

ตรง receive only ไม่ต้องติก ก็จะส่งทางวิทยุครับ

ส่วนของเวลาก็ตั้งที่ mobile   ก็ตั้งตามที่อยากได้เลยครับ ส่วนของ internet ก็ตั้งให้มันนานๆๆส่งที่ก็ได้เท่านี้มันก็ส่งทางวิทยุแล้วครับแทนที่จะออกทาง net ครับ ประมาณนี้ครับผมยังไม่ใช้ผู้เชี่ยวชาญเท่าที่เคยทดลองครับ
hs2tei
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 19:52:50 »

ในแง่ของการเล่นแบบทดลองทางวิทยุสมัครเล่น มีรถ 1 คันวิ่งอยู่ เราเห็นจุดยิบๆ เรียงเป็นไข่ปลาสวยงามมาก

เราจะคลิ๊กตามจุดไปเรื่อยๆ เพื่อดูว่ารถคันนี้ผ่านแถวๆบ้านเรา ส่งสัญญาณถึงใครบ้าง  ผลที่ได้........ไม่มี.......  

เพราะรถคันนี้ส่งลงเน็ตไปหมด เพื่อนๆ ไม่ได้มีส่วนร่วมรับเลย

ทีนี้รถคันนี้เลยเถียงว่าเค้าส่งออกอากาศเหมือนกัน โดยการสั่งให้ส่งออกความถี่ไปแล้ว...  ส่งนะ ส่งออกความถี่แล้ว

แต่คนรับก็ไม่เห็นว่ารับได้ ยกเว้นเค้าจะตั้งให้ลงเน็ตทุก 20 นาที ระหว่าง 20 นาทีนั้น เราจะรับได้เพราะ  uiview ทำหน้าที่เป็นแทรกเกอร์

คนรับได้ดีใจ แต่ผมรู้สึกว่าคนส่งสัญญาณเสียสละมากไปหน่อย หรือทำอะไรซับซ้อน ให้ลำบากตัวเองไปหน่อย เพราะว่า

ก่อนเดินทางเค้าต้องพก notebook ขึ้นรถ เสียบสายชาร์ต  เปิด notebook  เปิดโปรแกรม uiview  ตั้งค่าให้ทำการส่ง จะ connect เน็ตต้องต่อ aircard ก่อน

เพื่อให้ตำแหน่งแทรกเกอร์ของเค้า on อยู่บน aprs.fi   ถูกหรือเปล่าครับ??

เพราะถ้าไม่เปิด notebook แทรกเกอร์ไม่ทำงาน ไม่ว่าจะต่อเน็ตหรือไม่ต่อเน็ต  

ถ้าไม่เปิด notebook ก็ไม่มีอะไรไปสั่งวิทยุให้ส่งออกอากาศ

ถ้าต้องเดินทางในรถแล้วต้องมี notebook มาวางไว้ข้างๆ เพื่อยิงแทรกเกอร์  

notebook 1 ตัว ดูจะแพงกว่าแทรกเกอร์ + เสา + วิทยุ อีกต้น

ทีนี้ถ้าเค้ามีฐานะหน่อยเป็น pc car ก็จะฝังอยู่ในรถค่อนข้างสะดวก  

แต่ต้องเปิดคอมพ์ให้เรียบร้อยก่อน และเปิด uiview เรียบร้อยจึงเริ่มเดินทาง

ฟังดูแล้วมันยุ่งยากเหมือนกัน  ต่างจากแทรกเดิมๆ ที่ติดเครื่องรถก็ออกวิ่งได้เลย  

ส่วนไอเกต linksys จะรับหรือเปิดเฉพาะที่ไม่มีไอเกต เปิด linksys หรือไม่เปิด

แทรกเกอร์ก็ส่งของมันไปเรื่อยๆ    ถ้าเปิดเน็ตผ่าน ais ราวเตอร์ รอบๆข้าง รวมทั้งในรถ

จะมีคอมพ์กี่เครื่องก็เล่นเน็ตไปด้วยได้เลย  เช่นมี notebook

นั่งข้างหลังอีก 5 คน ก็เล่นเน็ตจากราวเตอร์ได้พร้อมๆ กัน

ปัญหาอย่างเดียวคือมันทำยาก เพราะมันอุปกรณ์หลายอย่าง และลงทุนสูงเกินไป.....  

คำถามข้อที่ค้างไว้ตรงนี้คือ ต้องเปิด notebook ต่อ uiview และพก notebook ติดรถไปด้วยจึงจะทำให้ แทรกเกอร์ทำงานได้ใช่ป่าวครับ

member..
Full Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011, 19:54:12 »

ผมไม่สงใสตรงใหนหรอกครับกับการทำงานของ APRS ผมสนใจที่จะทำ และผมไม่มีข้อมูลว่าจะต้องทำอะไรบ้างและต้องหาอุปกรณ์อะไรบ้าง
ตอนนี้เพื่อนสมาชิกในเวปตอบมาก็พอจะเข้าใจบ้างบางส่วนของการทำงานแต่สิ่งที่ผมต้องการคืออยากจะทำสถานี่ติดรถยนต์ครับต้องลงทุนเท่าไหรครับ
1.ต้องซื้อ GPS ติดรถ 1 ตัว(ไม่มีข้อมูลว่ายี้ห้อไหนดีคำแนะนำหรือไปซื้อด้วยกัน)
2.TMC 1 ตัว (ไม่มีข้อมูลว่ายี้ห้อไหนดีรอคำแนะนำหรือไปซื้อด้วยกันหน้าตาเป็นแบบไหนไม่รู้ครับจิงๆๆ)
3.โน้ตบุก 1 ตัว(เอาแบบพี่ๆๆที่ใช้ราคาไม่แพงผมไม่มีข้อมูลว่ารุ่นไหนจะดีสำหรับมาทำสถานี APRS
4.วิทยุสื่อสาร (มีแล้วKENWOOD TH28e หนึ่งตัว หรือจะชื้อไหม่ก็ได้ครับเล่งอยู่ที่ I COM 2000T)ไม่รู้ว่าจะได้ใบอนุญาตหรือเปล่า
5.แอร์กาด์   ของอะไรก็ได้มี 3 ยี่ห้อดังๆๆๆ( แต่พี่ๆๆน้าๆๆให้ของบริษัทอะไรครับที่ใช้แล้วว่าสัญญาณแรงไม่มีขาดช่วง)
6.อื่นๆๆๆๆรอพี่ๆๆน้าๆๆๆๆที่พอมีเวลาว่างให้คำแนะนำและสรมารถทำให้สถานี่รถยนต์น้อยๆๆๆๆของผมดูในเน็ตได้ว่าต่อนี้ภรรยาผมขับรถไปที่ไหนครับ
ขอบคุณทุกๆๆๆๆสถานนี่ที่ไห้คาวมรู้ครับ
7. งบประมาณในการทำครังนี้ต้องใช่เงินเท่าไหร่ครับ และมีใครที่จะแนะนำให้ผมทำสำเร็จบ้่างครับ

ด้วยความขอบพระคุณ QRU 73      และ     88

หน้า: [1] 2
  พิมพ์