HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 04:46:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนสมาชิกที่เคยโดนเรียกตรวจรถยนต์  (อ่าน 11624 ครั้ง)
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #40 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 06:46:02 »

รถยนต์ วิทยุและอุปกรณ์เป็นของส่วนตัว ย่านความถี่ราชการ(ศธ.) จะขออนุญาตที่ใครดีครับ อยากทำให้ถูกต้องเหมือนกันครับ จะได้สบายใจ ยิงฟันยิ้ม เครื่องต้องเปิดแบนด์อยู่แล้วด้วยพื่อจะไปใช้ในงาน จะให้ไปตั้งอยู่ย่าน VR ก็คงไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
     พกสองเครื่องครับ รถยนต์ขออนุญาตตั้งสถานีให้เรียบร้อย เครื่อง VR ที่มี ปท สมัครเล่นก็อย่าเปิดแบนด์
     เครื่องข่ายงาน ไม่มี ปท ก็ชี้แจงกันไปหรือมีเอกสารรับรองจากต้นสังกัดก็ดีครับ
     ส่วนใหญ่เขาไม่ขอดูเครื่องหรอก มักจะดูว่าเราติดวิทยุในรถ มีเสาวิทยุหลายๆ ต้น
     ที่สำคัญตัวคนมีใบอนุญาตหรือปล่าว
     การที่เอาเครื่องที่มี ปท ไปเปิดแบนด์ก็ผิดระเบียบแล้วครับ
     ถ้าจะใช้สองข่ายงาน ก็พกสองเครื่องไปเลย
     สำหรับผมเองถ้าออกนอกพื้นที่ก็จะเอาไปเฉพาะเครื่องที่ถูกต้องเท่านั้น

ถูกต้องครับ
9ต้องใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 สำหรับราชการ มีการผ่านการอบรมวิทยุ วถ. วิทยุสังเคราะห์ความถี่ก่อน ส่วนสม้ครเล่นเรียกว่าความถี่ประเภทที่ 1 ใช้ย่านสมัครเล่น อย่าเปิดแบนด์นะครับ

ขอถามแยกเป็นข้อ ๆ นะครับ

1. สำหรับกรณีวิทยุสมัครเล่นตอนนี้ยังไม่คิดจะพกเครื่องติดตัวหรือรถ ใช้แต่ในบ้านจึงขออนุญาตตัดประเด็นนี้ออกไปก่อนนะครับ
2. เครื่องที่ใช้ในงานราชการ ปัจจุบันใช้เงินส่วนตัวซื้อเองครับ หากต้องใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 จะซื้ออย่างไรให้ถูกต้องครับ
3. หากต้องการอบรมวิทยุ วถ. วิทยุสังเคราะห์ความถี่ ต้องติดต่อที่ไหนครับหรือดำเนินการอย่างไรครับ
4. การตั้งสถานีในรถยนต์ซึ่งเป็นรถยนต์ส่วนตัวจะสามารถทำได้อย่างไรให้ถูกต้องครับ

ยิ้มกว้างๆ สุพรรณฯ - อ่างทอง - กรุงเทพ ยิงฟันยิ้ม
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน
Inbox : www.facebook.com/messages/518135484985673
Line id : ksurachet
my : 089-915-5556
AIS : 081-763-4547
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #40 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 06:46:02 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
E22HYL
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 09:56:50 »

โดน 2 ครั้ง
ครั้งที่1 ออกจากสถานบันเทิงย่านประชาชื่น ยังไม่ทันออกถนนเลยเจอด่าน
พี่จ่า : สวัสดีครับ ลองเป่าดูหน่อยเพื่อความปลอดภัย...
ผม: ฟู่....... สุดแรง
แล้วพี่จ่าก็เอาไปดู ฮืม
พี่จ่า : ลองอีกที
ผม : ฟู่ๆ.....สุดแรงเหมือนเดิม
แล้วพี่จ่าก็เอาไปดูอีกที
ผม : ไม่เจอหรอกพี่ผมกินแต่เป๊ปซี่...
พี่หันมาพร้อมกับส่องไฟมาในรถ เจอเครื่องมือถือวางในรถ Spender TC144-HA
พี่จ่า : มีวิทยุด้วยเหรอขอดูหน่อย
ผมก็หยิบให้ดู
พี่จ่า : เครื่องรุ่นนี้มันไม่มีปท. ไม่ใช่เหรอ
ผมก็เลยถอดแบตให้ดู ปท.หลังเครื่อง
พี่จ่า : มีใบอนุญาตมั้ย
หยิบใบตัวจริงให้ดูอีก ระหว่างนั้น พี่จ่าแกเหลือบไปเห็นเสา พร้อมกับพี่จ่าอีกคน เปิดประตูอีกข้างดูโน่นดูนี่
พี่จ่าอีกคน : มีไม้เบสบอลด้วยเอาไว้ทำอะไร
ผม : (เงียบ..)
พี่จ่าคนแรก : มีใบอนุญาตตั้งสถานีมั้ย
หยิบใบตัวจริงให้ดูอีก
ผม : พี่จะดูอะไรอีกมั้ย..
พี่จ่าส่งคืนใบอนุญาตทั้งหมด พร้อมกับพูดว่า
ไปๆๆ ดูซิคันเดียวทำรถติดทั้งซอย
ผม :ฮืม? (อ้าวตกลงตรูผิดเหรอเนี่ยที่ทำรถติด)

ประสบการณ์ครั้งแรกกับการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นได้ 1 อาทิตย์ จังจำไม่ลืม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2011, 10:11:59 โดย E22HYL » บันทึกการเข้า

E22HYL
086 020 91สี่ สี่

http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
« ตอบ #41 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 09:56:50 »

HS5YMB
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 10:04:43 »

รถยนต์ วิทยุและอุปกรณ์เป็นของส่วนตัว ย่านความถี่ราชการ(ศธ.) จะขออนุญาตที่ใครดีครับ อยากทำให้ถูกต้องเหมือนกันครับ จะได้สบายใจ ยิงฟันยิ้ม เครื่องต้องเปิดแบนด์อยู่แล้วด้วยพื่อจะไปใช้ในงาน จะให้ไปตั้งอยู่ย่าน VR ก็คงไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
     พกสองเครื่องครับ รถยนต์ขออนุญาตตั้งสถานีให้เรียบร้อย เครื่อง VR ที่มี ปท สมัครเล่นก็อย่าเปิดแบนด์
     เครื่องข่ายงาน ไม่มี ปท ก็ชี้แจงกันไปหรือมีเอกสารรับรองจากต้นสังกัดก็ดีครับ
     ส่วนใหญ่เขาไม่ขอดูเครื่องหรอก มักจะดูว่าเราติดวิทยุในรถ มีเสาวิทยุหลายๆ ต้น
     ที่สำคัญตัวคนมีใบอนุญาตหรือปล่าว
     การที่เอาเครื่องที่มี ปท ไปเปิดแบนด์ก็ผิดระเบียบแล้วครับ
     ถ้าจะใช้สองข่ายงาน ก็พกสองเครื่องไปเลย
     สำหรับผมเองถ้าออกนอกพื้นที่ก็จะเอาไปเฉพาะเครื่องที่ถูกต้องเท่านั้น

ถูกต้องครับ
9ต้องใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 สำหรับราชการ มีการผ่านการอบรมวิทยุ วถ. วิทยุสังเคราะห์ความถี่ก่อน ส่วนสม้ครเล่นเรียกว่าความถี่ประเภทที่ 1 ใช้ย่านสมัครเล่น อย่าเปิดแบนด์นะครับ

1. สำหรับกรณีวิทยุสมัครเล่นตอนนี้ยังไม่คิดจะพกเครื่องติดตัวหรือรถ ใช้แต่ในบ้านจึงขออนุญาตตัดประเด็นนี้ออกไปก่อนนะครับ
2. เครื่องที่ใช้ในงานราชการ ปัจจุบันใช้เงินส่วนตัวซื้อเองครับ หากต้องใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 จะซื้ออย่างไรให้ถูกต้องครับ
3. หากต้องการอบรมวิทยุ วถ. วิทยุสังเคราะห์ความถี่ ต้องติดต่อที่ไหนครับหรือดำเนินการอย่างไรครับ
4. การตั้งสถานีในรถยนต์ซึ่งเป็นรถยนต์ส่วนตัวจะสามารถทำได้อย่างไรให้ถูกต้องครับ
การอบรมวิทยุสังเคราะ์ความถี่ต้องให้หน่ายงานต้นสังกัดส่งอบรม เช่น องค์กรปกครองท้องถิ่น หรือ สังกัดกรมการปกครองกระทรวงมหาดไทย ก็จะมี กองการสื่อสารกรมการปกครอง มาอบรมให้ครับ ที่ล่าสุดก็มี กรมป้องกันและบรรเมาสาธารระภัยเปิดอบรมครับป่ม ถ้าท่าน เป็นข้าราชการหรือลูจ้างในสังกัด ก็ขออบรมได้ ส่วนการใช้ ให้ ใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 คือ ตั้งจากระบบคอมพิวเตอร์ โโยให้ต้นสังกัด จัดซื้อ และแจ้งห้ผ้ว่าราชการจังหวัดเพื่อทำบัตรใช้วิทยุสื่อสารครับป่ม  ส่วนการตั้งสถานี คงเห็ฯว่ายากนะครับเพราะเป็นลูกข่ายไม่ใช้แม่ข่ายครับป่ม ใช้เฉพาะมือถือคราบป่ม

HS5YMB 
ศูนย์วิทยุสื่อสารปกครองอำเภอเมืองแพร่
083-2009337,084-1518864
145350 MHz    155600 MHz
E22HYL
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 10:07:54 »

ครั้งที่ 2 เมื่อเร็ว ๆ นี้
กลับจากสุราษฎร์มาเจอด่านสายเลี่ยงเมืองชะอำ
พี่จ่า : สวัสดีครับไปไหนมามาครับ ขอดูใบอนุญาตหน่อยครับ
ผม : สวัสดีครับ จะกลับบ้านครับ ไปทำงานที่สุราษฎร์มาครับ (พร้อมกับหยิบใบอนุญาตขับขี่ส่งให้)
พี่จ่ารับไปดู
พี่จ่า : ใบอนุญาตตลอดชีพด้วย (แล้วส่งคืน)
พี่จ่า : ติดเสาสูง ๆ ระวังโดนฟ้าผ่านะ เชิญครับ
ผม : อ่อ ครับๆๆๆ  ยิ้มกว้างๆ

แล้วก็ออกจากด่านพร้อมกับเสียงฮา ทั้งคันรถ.. ยิ้มกว้างๆ
ksurachet
Hero Member

อาชีพ: เรือจ้าง

« ตอบ #44 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 16:19:48 »

ถูกต้องครับ

การอบรมวิทยุสังเคราะ์ความถี่ต้องให้หน่ายงานต้นสังกัดส่งอบรม เช่น องค์กรปกครองท้องถิ่น หรือ สังกัดกรมการปกครองกระทรวงมหาดไทย ก็จะมี กองการสื่อสารกรมการปกครอง มาอบรมให้ครับ ที่ล่าสุดก็มี กรมป้องกันและบรรเมาสาธารระภัยเปิดอบรมครับป่ม ถ้าท่าน เป็นข้าราชการหรือลูจ้างในสังกัด ก็ขออบรมได้ ส่วนการใช้ ให้ ใช้วิทยุสังเคราะห์ความถี่ประเภท2 คือ ตั้งจากระบบคอมพิวเตอร์ โโยให้ต้นสังกัด จัดซื้อ และแจ้งห้ผ้ว่าราชการจังหวัดเพื่อทำบัตรใช้วิทยุสื่อสารครับป่ม  ส่วนการตั้งสถานี คงเห็ฯว่ายากนะครับเพราะเป็นลูกข่ายไม่ใช้แม่ข่ายครับป่ม ใช้เฉพาะมือถือคราบป่ม

ขอบคุณท่าน hs5ymb ครับ

ผมโทรไปสอบถามหน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องนี้ของผมมาแล้วครับ สรุปว่าเครื่องถ้าจะเอามาใช้งานหลวงซื้อเองไม่ได้ คือถ้าจะเอากันจริง ๆ ก็ผิดตั้งแต่ตอนซื้อแล้วละครับ(ก็เขาไม่ซื้อให้นิ)
HS1QGR
Hero Member

คนชอบแลกเปลี่ยนเครื่องใช้ครับ

« ตอบ #45 เมื่อ: 31 มีนาคม 2011, 16:40:15 »

เคยโดนเรียกแต่เปิดกระจกแล้วตำรวจมองข้างในไม่ถามอะไรบอกแค่...
เชิญครับ...

ยามศึกเรารบ  ยามสงบเราพัฒนา
0870317889 AIS
ธนาคาร กรุงศรี ออมทรัพย์
บุญฤทธิ์
528-1-21375-3
สาขา
เซ็นทรัล รัตนาธิเบศร์
thepayutthaya
Hero Member

0818194060 แต่กรุณาติดต่อทาง Line สะดวกที่สุด

« ตอบ #46 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 12:12:26 »

ใบอณุญาติตั้งสถานีในรถ ของผมระบุแต่ว่าเป็นรถรุ่นอะไร ทะเบียนอะไร แต่ไม่ได้ระบุว่าใช้วิทยุMoblie รุ่นอะไร มันจะมีปัญหามั้ยครับ
และใบอนุญาติ ผมถ่ายเอกสารสำเนาแบบเป็นสี แล้วเคลือบพกไว้ในรถ ทั้งใบอนุญาติพกพาและใช้วิทยุสื่อสาร ตัวจริงเก็บไว้ที่บ้าน แล้วถ้าเขาตรวจจะโดนข้อหาอะไรมั้ยครับ

บริษัทSanki Eastern(Thailand)Co.,Ltd.113/4 หมู่4 นิคมฯสหรัตนนคร ต.บางพระครู อ.นครหลวง จ.อยุธยา 13260
nismo b11
Jr. Member
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 20:55:21 »

ตัวผมเองอยากไปสอบใจจะขาด แต่พอเปิดใกล้บ้าน ดันออกต่างจังหวัดอีก....
ผมออกตัวเลยนะครับผมใช้ทั้งเครื่องแดงและเครื่องดำ
เครื่องแดงผมใช้ในงานของผม(ออร์กาไนซ์เซอร์)ทำใบอนุญาติแล้ว
เครื่องดำผมก็ใช้ในงานของผมเช่นเดียวกันแต่ใช้ในกิจการภาระกิจพิเศษเฉพาะ
เครื่องดำผมจะพกเวลาทำงานอย่างที่แจ้งไป ผมยอมรับว่าผมใช้ในข่ายราชการในเวลางานเท่านั้น
เมื่อเดินทางจากบ้านไปที่งานผมจะแยกตัวดำไว้ต่างหากที่หลังรถ(คล้ายๆกับอาวุธปืน)
ผมเคยโดนตรวจแถวสวนสมเด็จหลังจากเสร็จงานที่เมืองทอง
คุณตำรวจ...อ้าวพกเครื่องนี้มีใบอนุญาติไหมครับ ( Spender 7000H,Spender 144G)
ผม...ไม่มีครับ...
คุณตำรวจ...ผิดนะครับเนี่ยพกทำไมครับ...ใช้ทำอะไร...
ผม...ผมใช้ในสายงานของผมแล้วผมก็แยกไว้ต่างหากทุกครั้ง
คุณตำรวจ...ไหนเอามาให้ดูหน่อยว่าคุณทำงานเกี่ยวกับอะไร
ผม...เอาเอกสารให้ดู...นี่ครับ...(เป็นหมายกำหนดการงาน)
คุณตำรวจ...อ๋อ..ได้ๆ.ก็ทำอะไรให้มันถูกก็แล้วกันแล้วอย่าไปกวนการใช้งานของราชการหล่ะ
ผม...ครับ..ผมก็ใช้แค่นี้อยู่แล้วครับ...ขอบคุณครับ
ก็ผ่านมาด้วยดี...ผมคุยกับทางเค้าดีๆ ให้เหตุและผลไป
บางครั้งผมก็ใช้ในการเดินทางต่างจังหวัดบ้าง ขออนุญาติคอนแทคเพื่อถามทางบ้าง
มีการถาม call sign มาผมก็บอกว่าผมไม่มีแต่ทุกท่านที่ตอบกับผมน่ารักทุกท่านเลย
ผมไปมาหลายจังหวัดน่ารักทุกจังหวัดเลยครับ
ดังคำที่ว่า "ตราบใดสัญญาณไปถึงกัน ที่นั่นเรามีเพื่อน" จริงๆครับ

When the buying stop,
The killing can too.
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 21:05:17 »

ตัวผมเองอยากไปสอบใจจะขาด แต่พอเปิดใกล้บ้าน ดันออกต่างจังหวัดอีก....
ผมออกตัวเลยนะครับผมใช้ทั้งเครื่องแดงและเครื่องดำ
เครื่องแดงผมใช้ในงานของผม(ออร์กาไนซ์เซอร์)ทำใบอนุญาติแล้ว
เครื่องดำผมก็ใช้ในงานของผมเช่นเดียวกันแต่ใช้ในกิจการภาระกิจพิเศษเฉพาะ
เครื่องดำผมจะพกเวลาทำงานอย่างที่แจ้งไป ผมยอมรับว่าผมใช้ในข่ายราชการในเวลางานเท่านั้น
เมื่อเดินทางจากบ้านไปที่งานผมจะแยกตัวดำไว้ต่างหากที่หลังรถ(คล้ายๆกับอาวุธปืน)
ผมเคยโดนตรวจแถวสวนสมเด็จหลังจากเสร็จงานที่เมืองทอง
คุณตำรวจ...อ้าวพกเครื่องนี้มีใบอนุญาติไหมครับ ( Spender 7000H,Spender 144G)
ผม...ไม่มีครับ...
คุณตำรวจ...ผิดนะครับเนี่ยพกทำไมครับ...ใช้ทำอะไร...
ผม...ผมใช้ในสายงานของผมแล้วผมก็แยกไว้ต่างหากทุกครั้ง
คุณตำรวจ...ไหนเอามาให้ดูหน่อยว่าคุณทำงานเกี่ยวกับอะไร
ผม...เอาเอกสารให้ดู...นี่ครับ...(เป็นหมายกำหนดการงาน)
คุณตำรวจ...อ๋อ..ได้ๆ.ก็ทำอะไรให้มันถูกก็แล้วกันแล้วอย่าไปกวนการใช้งานของราชการหล่ะ
ผม...ครับ..ผมก็ใช้แค่นี้อยู่แล้วครับ...ขอบคุณครับ
ก็ผ่านมาด้วยดี...ผมคุยกับทางเค้าดีๆ ให้เหตุและผลไป
บางครั้งผมก็ใช้ในการเดินทางต่างจังหวัดบ้าง ขออนุญาติคอนแทคเพื่อถามทางบ้าง
มีการถาม call sign มาผมก็บอกว่าผมไม่มีแต่ทุกท่านที่ตอบกับผมน่ารักทุกท่านเลย
ผมไปมาหลายจังหวัดน่ารักทุกจังหวัดเลยครับ
ดังคำที่ว่า "ตราบใดสัญญาณไปถึงกัน ที่นั่นเรามีเพื่อน" จริงๆครับ

อ่านแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ มีเพื่อนแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

โดนโรคเลื่อนเหมือนกันครับ กำลังจะได้สอบวันเสาร์นี้กลับติดธุระ ต้องเลื่อนไปสอบที่สุรินทร์เดือนกันยายนแทนครับ ร้องไห้
Bar
Newbie
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 21:48:55 »

เมื่อประมาณ 15 ปี ที่แล้ว ผมไปอบรมที่ สุรินทร์ สอบผ่านแล้ว 15 ปีแล้วครับ ผมพึงมาของใบอนุญาติพนังงานวิทยุสมัครเล่น  เมื่อ มกราคม 2554

ตอนที่นั่้งฟังอบรมก็หลับ ๆ ตื่น ๆ นะครับ พอจำได้ว่า การตรวจจับ และ ปรับ จะเป็นเจ้าหน้าที่ กสท.

ตำรวจจับไม่ได้ เพราะไม่มีใครแจ้งให้จับเรา แต่ตำรวจสามารถที่จะสอบถามเกี่ยวกับใบอนุญาติได้

กรณีที่จับประมาณว่า มีนามเรียกขานเถื่อน ตั้งสถานที่เถื่อน ออกอากาศหรือส่งสัญญาณแบบผิดจุดประสงค์

จำได้ว่ากระทงและ 1 แสนบาทครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์