HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
25 เมษายน 2024, 12:29:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: สนใจ ลงโฆษณา ติดแบนเนอร์ Banner ปักหมุด ขอเช่าพื้นที่บอร์ดเพื่อโฆษณา textlink ฯลฯ ค้นหาเจอบน Google คลิ้กเลยครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอ..  (อ่าน 1130 ครั้ง)
mkaseng
Newbie
*

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 01:37:08 »

มาขอความรู้เรื่ืองวิทยุสื่อสารครับ

ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงเหมือนกัน จะว่ารู้ก็รู้ไม่หมด
เลยมาขอความรู้จากเพื่อนสมาชิกในเว็ป และคิดว่าคงไม่รังเกียจกันน่ะครับ

คือผมสนใจที่จะมีวิทยุสื่อสารสักเครื่อง ควรใช้แบบไหนดีครับ เผื่อใช้อนาคตด้วย [เรียนใกล้และจบตั้งใจจะเดินเส้นทางสื่อข่าว]

แล้วอย่างเครื่องจีนนี่ถ้าถือไปเดินถนนหรือใช้ทั่วไป จะโดนจับหรือไม่ครับ

แล้วใครรู้อะไรอยากแบ่งปันให้ผมก็ช่วยบอกกล่าวกันน่ะครับ

แต็งกิ้วล่วงหน้าครับ

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 01:37:08 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
MR.BOY
Hero Member

ตู้ ปณ.123 ปณจ.จันทบุรี 22000

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 01:50:35 »

เส้นทางสื่อข่าว

ส่วนใหญ่ในตำแหน่งนั้นเท่าที่เคยทำงานด้านนี้มาก่อน ส่วนใหญ่ จะพกวิทยุสื่อสารที่สามารถปรับไปได้หลายความถี่ (เปิดแบนด์) เพื่อสะดวกต่อการเฝ้าฟังและขอข่าวจากที่ต่างๆ ส่วนใหญ่ จะเป็นสายอาชญากรรมจะพกวิทยุสื่อสารครับ ส่วนสายข่าวอื่นจะมีส่วนน้อย  ให้ดีสอบเป็นนักวิทยุสมัครเล่นด้วยก็ดี นอกนั้นท่านก็จะมีวิธีการจัดการตรงนี้เองครับ    ส่วนเรื่องการตรวจค้น ในสายข่าว ตำรวจไม่ค่อยยุ่งครับ เพราะรู้ว่าเราทำหน้าที่อยู่ หากโดนจริงๆก็นำบัตรแสดงให้ทราบก็พอได้ครับ แต่บอกตรงๆว่า ท่านสะพายกระเป๋ากล้อง แต่งตัวเรียบร้อย ไม่มีใครกล้ายุ่งครับ

วิทยุสมัครเล่น กับ เทคโนโลยีสมัยใหม่
ที่ทำให้คนรุ่นใหม่ลืมวงการนี้
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 01:50:35 »

HS4HOZ
Full Member

ศิษย์พุทธธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 01:57:01 »

อันดับแรก ๆ เลยครับ  ให้ระลึกไว้ 3 ถูกครับ
ถูกแรก  คือ  คนถูก  ต้องไปสอบให้ได้รับประกาศนียบัตรพนักงานวิทยุสมัครเล่น มีนามเรียกขาน
ถูกสอง  คือ  เครื่องถูก  ต้องใช้เครื่องให้ถูกต้องกับกิจการแต่ละประเภท  เช่น สมัครเล่น  หรือสังเคราะห์ความถี่ประเภทต่าง ๆ
                  ตามที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้  แล้วแต่หน่วยงานด้วยครับ
ถูกสุดท้าย  คือ  ความถี่ที่ใช้  ช่องความถี่ที่ใช้งานต้อง เป็นไปตามระเบียบ  เป็นต้น
mkaseng
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มีนาคม 2011, 07:41:05 »

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์