HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 11:57:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: hamsiam.com รับสมัครสมาชิกใหม่ 2-3 เดือน/ครั้ง รอบหน้ารับสมัครวันใหน กรุณาติดตามจากข่าวหน้าเวปนะครับ
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดครับภาพหมดอายุ FT2800 เสียงบี้ เสียงเบาเราแก้เองได้ ลงทุน 15 บาท อิ อิ  (อ่าน 12034 ครั้ง)
CB066
Hero Member

เหล้าเข้าปากยากที่จะหยุด(ขี้เหล้าหลวง)

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 10:59:27 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ

นายเกียรติศักดิ์  บุญตัน
โรงพยาบาลนครพิงค์(กายอุปกรณ์)
159 ม.10 ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
โทร.081-5947233(Dtac) standby CB245.975(ช่อง79)SSB 27.555
VR144.600  (E22YDO)
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 10:59:27 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 12:39:03 »

ผมเดินตลาดนัดของเน่า(เก่ามาก) ชอบซื้อพวกซากบูลทู๊ด มาแกะเอาไมค์ น่ะครับ ตัวเล็กและเสียงดี ถ้า ไมค์ตัวใหญ่ก็ ซื้อเอาใหม่ ตัวเล็กเนี่ยตาม สมอทอคล์ หรือ บูลทู๊ล เนี่ย รับไวดี  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 12:39:03 »

liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:15:56 »

FT2800M เดิมๆปกติจะมี R ค่อมที่ไมค์อยู่

หากทำตามวงจรนี้  ต้องเอา R ที่ไมค์ออกก่อนมั้ย...

ธ.กรุงไทย  สาขามวกเหล็ก 983-1-39894-7
hs3oxx
Hero Member

พ่อใหญ่โอ hs3oxx

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:17:54 »

ทำได้กับทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ โดยปกติไมค์ของเครื่องโมบาย ก่อนที่สัญญาณเสียงจะไปเข้าที่ปรีไมค์ของตัวเครื่องจะผ่าน C ผ่าน R อีกหลายตัว
เพื่อลดสัญญาณและเสียงรบกวน ทำไห้เสียงเบาลง การแก้ไขด้วยวิธีนี้คล้ายกับเป็นการ Bypass ไห้สัญญาณเสียงจากไมค์ไปเข้าที่ปรีโดยตรง
ผลก็คือทำไห้เสียงไมค์ตอนออกอากาศดังขึ้น  ผมเคยแก้ใขไห้เพื่อนสมาชิกไปหลายตัวแล้ว บางตัวทำแล้วใช้งานได้ดีเสียงดัง บางตัวทำแล้ว
เสียงเพี้ยน มีแบคกราวด์รบกวนเยอะ ที่สำคัญนะครับ เสียงจะใสหรือไม่ใสนั้นขึ้นอยู่กับ คอนเดนเซอร์ไมค์ โดยตรง ต้องลองซื้อมาทดสอบหลายๆตัวครับ
บางตัวดังดี บางตัวดังไม่ดี  คอนเดนเซอร์ไมค์ของ 3Fgx ดังดีมากเลยครับ ตัวใหญ่ที่อยู่ในเครื่อง ผมเอามาดังแปลงใส่ไมค์ Kenwood TM-241
เสียงใสปิ๊งเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณอาจารย์มากครับ
ถูกต้องที่สุดครับ  ผมเลยแนะนำให้เปลี่ยนคอนแดนเซอร์ไมค์  ทำบายพาสซะ 5555  ยังกับบายพาสหัวใจ 5555

hs3oxx
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:21:23 »

FT2800M เดิมๆปกติจะมี R ค่อมที่ไมค์อยู่

หากทำตามวงจรนี้  ต้องเอา R ที่ไมค์ออกก่อนมั้ย...
ตอบ  ไม่ต้องครับเพราะการทำแบบนี้คือบายพาสไปโลดโดยไม่สนใจวงจรเดิมของไมค์ครับ
hondaone
member..
Hero Member
*

0886074166 HONDAONE

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:23:00 »

รูปเล็กจัง  ทำยากไหมครับ 

0886074166 HONDAONE
liveclick
Hero Member

ไม่มีอะไรดีที่สุดและก็ไม่มีอะไรพอดีที่สุด

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:24:24 »

หากทำตามวงจรนี้  ต้องเอา R ที่ไมค์ออกก่อนมั้ย...
ตอบ  ไม่ต้องครับเพราะการทำแบบนี้คือบายพาสไปโลดโดยไม่สนใจวงจรเดิมของไมค์ครับ

งั้นก็เสร็จแล้วครับ  
ลองถามเพื่อนๆดูว่าเสียงดังดีขึ้นมั้ย  เพื่อนๆบอกก็เหมือนๆเดิม (มั้ง)
สงสัยจะดีขึ้นไม่มาก แบบเห็นได้ชัด
ว่าจะไปยืมไมค์กับเพื่อนมาอีกตัว  แบบว่าเปลี่ยนไมค์ทดสอบกันเลยจะได้รู้ความแตกต่าง

ปล..หมดไป 5 บาท  ไม่รวมก้อนไมค์  ก้อนไมค์ใช้ของเดิมเลย
hs3oxx
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:26:42 »

ตอบ  ไม่ต้องครับเพราะการทำแบบนี้คือบายพาสไปโลดโดยไม่สนใจวงจรเดิมของไมค์ครับ

ลองถามเพื่อนๆดูว่าเสียงดังดีขึ้นมั้ย  เพื่อนๆบอกก็เหมือนๆเดิม (มั้ง)
สงสัยจะดีขึ้นไม่มาก แบบเห็นได้ชัด
ว่าจะไปยืมไมค์กับเพื่อนมาอีกตัว  แบบว่าเปลี่ยนไมค์ทดสอบกันเลยจะได้รู้ความแตกต่าง

ปล..หมดไป 5 บาท  ไม่รวมก้อนไมค์  ก้อนไมค์ใช้ของเดิมเลย
ของเดิมผมก็เสียงดีขึ้นนิดเดียวพอเปลี่ยนคอนแดนเซอร์ตัวหใม่ดังสะใจเลยครับลองดูครับตัวละ 10 บาทโดยประมาณเพราะแต่ละที่ขายไม่เท่ากันครับ
liveclick
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:29:37 »

ลองถามเพื่อนๆดูว่าเสียงดังดีขึ้นมั้ย  เพื่อนๆบอกก็เหมือนๆเดิม (มั้ง)
ว่าจะไปยืมไมค์กับเพื่อนมาอีกตัว  แบบว่าเปลี่ยนไมค์ทดสอบกันเลยจะได้รู้ความแตกต่าง

ของเดิมผมก็เสียงดีขึ้นนิดเดียวพอเปลี่ยนคอนแดนเซอร์ตัวหใม่ดังสะใจเลยครับลองดูครับตัวละ 10 บาทโดยประมาณเพราะแต่ละที่ขายไม่เท่ากันครับ

ก้อนไมค์ตัวใหม่ปกติจะไม่มี R ค่อม  หากเปลี่ยนแล้วดังสะใจ
ก้อนไมค์อันเดิม หากเราเอา R ออกล่ะ....ดังลั่นทุ่งเลยมั้ยท่านอาจารย์

แก้ไข....

เมื่อสักคู่กะว่าจะเปลี่ยนก้อนไมค์ดู  ยิ้มกว้างๆ  เลยแกะก้อนไมค์ออกมา 
แต่ทำไม ฮืม  มองไม่เห็นรูที่สามารถมองทะลุไปอีกด้าน  ร้องไห้

แต่เอ....ทำไมเหมือนมีแผ่นเล็กๆปิดรูไมค์อยู่นะ   เลยลองเอาออกดูก่อน

หลังจากเอาออก  แม่เจ้า.....ดังลั่นโอ้กเลย.. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2011, 15:41:50 โดย liveclick » บันทึกการเข้า
hs3oxx
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 มีนาคม 2011, 15:43:27 »

ก้อนไมค์ตัวใหม่ปกติจะไม่มี R ค่อม  หากเปลี่ยนแล้วดังสะใจ
ก้อนไมค์อันเดิม หากเราเอา R ออกล่ะ....ดังลั่นทุ่งเลยมั้ยท่านอาจารย์

แก้ไข....

เมื่อสักคู่กะว่าจะเปลี่ยนก้อนไมค์ดู  ยิ้มกว้างๆ  เลยแกะก้อนไมค์ออกมา 
แต่ทำไม ฮืม  มองไม่เห็นรูที่สามารถมองทะลุไปอีกด้าน  ร้องไห้

แต่เอ....ทำไมเหมือนมีแผ่นเล็กๆปิดรูไมค์อยู่นะ   เลยลองเอาออกดูก่อน

หลังจากเอาออก  แม่เจ้า.....ดังลั่นโอ้กเลย.. ยิงฟันยิ้ม
55555  ภูเขาบังเส้นผม 5555555555

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์