HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
20 เมษายน 2024, 15:31:16 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการตั้งสถานีในรถครับ  (อ่าน 7629 ครั้ง)
watchaph
Newbie
*

« เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:19:38 »

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนว่ามือใหม่จริงๆ เพิ่งสอบและรอบัตรประจำตัวอยู่ อยากถามเป็นข้อมูลครับ คือถ้าผมซื้อเป็นเครื่องมือถือ แล้วจะขอใบอณุญาติติดตั้งในรถได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องซื้อเครื่องโมบายอย่างเดียวครับ   ขอขอบคุณครับทุกท่านครับ 

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:19:38 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
loveme43
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:38:19 »

ตอบครับ ท่านถ้าท่านจะซื้อเครื่องมือถือ หรือ โมบาย สามารถติดตั้งได้ทั้งรถ และ ประจำที่ครับ (บ้าน ) แต่การซื้อท่านต้องไปขอใบอนุญาติใช้เครื่องก่อน แต่ถ้านามเรียกขานยังไม่ออก ก็คงยังออกใบอนุญาต ใช้ยังไม่ได้ครับ หรือว่า ท่านอยากซื้อ ท่านก็ซื้อได้ครับ ค่อยมาขออนุญาตใช้อีกทีก็ได้ เอามาฟัง ๆ ไปก่อน เพราะท่านยังไม่มีนามเรียกขานน่ะครับ ส่วนการติดตั้งสายอากาศที่บ้าน และรถยนต์ ท่านต้องขอทั้ง 2 ที่นะครับ จะถูกระเบียบปฏิบัติครับผม

นายสมพงษ์   ถาวรัตน์ HS4MLR
348/11-12 ซอยรื่นรมย์ 1  ถ.รื่นรมย์ ต.ในเมือง อ.เมือง
จ.ขอนแก่น  40000
ธนาคารกสิกรไทย สาขาถนนหน้าเมืองขอนแก่น จ.ขอนแก่น
เลขที่ 1092061858 ออมทรัพย์
โทร 089-7098159
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:38:19 »

E20ZSY
Hero Member

คิดดี ทำดี พูดดี (สังคมเลว เพราะคนดีท้อแท้)

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:39:10 »

ได้ครับ สอบผ่านแล้วได้ใบประกาศก็ไปทำเรื่องขอคอนซาย ซื้อเครื่อง ติดตั้งในรถยนต์ - ในบ้าน พร้อมกันเลยได้ครับ 1.ตั้งสถานีรถยนต์ 5 วัตต์ 535 บาท 2.ตั้งสถานีรถยนต์ 10 วัตต์ 1,070 บาท 3.บ้านก็เหมือนกับสถานีรถยนต์ครับ ( รถยนต์ถ้าเราเป็นเจ้าของรถเองก็สบาย แต่ถ้าเราไม่เจ้าของรถก็ต้องให้เจ้าของรถเซ็นต์อนุญาติ - บ้านก็เหมือนกันก็ต้องให้เจ้าบ้านเซ็นต์เช่นกันครับ )***ถ้าจะติดตั้งทั้งบ้านทั้งรถควรจะตั้ง 10 วัตต์ เพราะถ้าขอตั้ง 5 วัตต์แล้วเรามีเครื่องวิยุติดรถยนต์ทีหลัง ก็ต้องเสียเงินทำใหม่อีกครับท่าน***

อย่าหวนคิดถึงอดีต อย่าฝันถึงอนาคต แต่จงอยู่กับปัจจุบัน การลงมือทำ ดีกว่าคำพูดที่สวยหรู 145.6375 รีพีทฯ / 145.150 / 145.225
loveme43
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:48:46 »

ตอบเอง งง เอง แฮะ เอาใหม่ ๆ ถ้าจะติดตั้งในรถยนต์ ซื้อมือถือก็ได้ หรือ โมบาย ก็ได้ แล้วแต่เงินในกระเป๋า หรือประเภทการใช้งาน ครับ โมบาย ถือออกมาลำบาก ต้องมีแบตก้อนใหญ่ เป็นพลังงาน
ส่วนมือถือ พูดเสร็จในรถ ก็ถอดออกมาเสียบแบตต่อสายอากาศ คุยต่อกับเพื่อนสมาชิกต่อเลย
แต่ทั้งนั้น ถ้าท่านยังไม่มีนามเรียกขาน จะซื้อมาเพื่อฟัง ๆ ไปก่อนก็ได้ ถ้าได้นามเรียกขานแล้ว ค่อยเอาเครื่องที่ท่านซื้อไปขอใบอนุญาต ใช้ครับ ส่วนขออนุญาตติดตั้งสถานีที่รถ ท่านจะติดตั้งโมบาย หรือมือถือก็ได้ แต่การตั้งสถานี ถ้าจะให้ดีควรตั้งเป็นสถานีไม่เกิน 10 Watts ครับ เพราะจะครอบคลุมทั้งเครื่องมือถือ และ โมบาย ครับ อ่านแล้ว งง มั้ยเนี้ย
baragoo
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 15:58:49 »

ขอช่วยนิดนะครับ แบ่งเป็น 3 หัวข้อหลักเอาแบบง่ายๆนะครับ
1.ต้องมีบัตรประจำตัวนักวิทยุสมัครเล่น...ได้ใบประกาศ เอาไปทำบัตรประจำตัว
2.ซื้อเครื่อง อะไรก็ได้..เอาไปใช้ที่ไหนเดี๋ยวค่อยดูต่อ...แล้วขออนุญาติ มี หรือ ใช้เครื่องวิทยุสื่อสาร
3.คำว่าต้องมีใบอนุญาติใช้ติดตั้งที่รถ หรือ ที่บ้าน คือ มีสายอากาศ (ก็เสาอากาศนั่นหละ)
   ที่นอกเหนือจากที่ติดมาจากเครื่อง ต้องขออนุญาติ.....
    ติดเสาที่รถใหม่ ก็ต้องขอ...เอาแฮนดี้ ถอดเสาต่อกับสายอากาศติดรถ ต้องขอ....
    เอาแฮนดี้ที่มีเสาติดตัวอยู่แล้วไปใช้ที่รถ ไม่ต้องขอใช้ได้เลยตามกฎข้อ 2
    เครื่องโมบายไม่มีสายอากาศติดอยู่แล้วที่ตัวเครื่อง ก็ต้องทั้ง 2+3 ครับ....

Mr.Chaiyanan Tachai (E22QIL)Tel.087-377-2800
55 หมู่ 18 ถ.สุวินทวงศ์ ต.ศาลาแดง อ.บางน้ำเปรี้ยว จ.ฉะเชิงเทรา 24000
baragoo
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 17:23:27 »

ขอช่วยนิดนะครับ แบ่งเป็น 3 หัวข้อหลักเอาแบบง่ายๆนะครับ
1.ต้องมีบัตรประจำตัวนักวิทยุสมัครเล่น...ได้ใบประกาศ เอาไปทำบัตรประจำตัว
2.ซื้อเครื่อง อะไรก็ได้..เอาไปใช้ที่ไหนเดี๋ยวค่อยดูต่อ...แล้วขออนุญาติ มี หรือ ใช้เครื่องวิทยุสื่อสาร
3.คำว่าต้องมีใบอนุญาติใช้ติดตั้งที่รถ หรือ ที่บ้าน คือ มีสายอากาศ (ก็เสาอากาศนั่นหละ)
   ที่นอกเหนือจากที่ติดมาจากเครื่อง ต้องขออนุญาติ.....
    ติดเสาที่รถใหม่ ก็ต้องขอ...เอาแฮนดี้ ถอดเสาต่อกับสายอากาศติดรถ ต้องขอ....
    เอาแฮนดี้ที่มีเสาติดตัวอยู่แล้วไปใช้ที่รถ ไม่ต้องขอใช้ได้เลยตามกฎข้อ 2
    เครื่องโมบายไม่มีสายอากาศติดอยู่แล้วที่ตัวเครื่อง ก็ต้องทั้ง 2+3 ครับ....

อยากรู้ว่าตอบถูกไหมเนี๋ย....
watchaph
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 20:58:30 »

ครับ ยิ้มเท่ห์ ต้องขอขอบคุณ เพื่อนสมาชิกทุกท่านเลยครับ ที่ให้ความกระจ่าง ช่วงนี้ระหว่างรอรหัสเรียกขาน ก็หาดูเครื่องไปก่อน จะได้หาซื้อเครื่องมาขึ้นความถี่ครับ หรือท่านใดอยากแนะนำตัวเครื่องและเสาติดรถก็ยินดีครับ  ขอแบบตัวเล็กๆราคาเบาๆครับ  ที่มองอยู่ก็ Spender อะไรประมาณนี้ครับ   ขอขอบคุณทุกท่านครับ ยิ้มกว้างๆ ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2011, 21:00:20 โดย watchaph » บันทึกการเข้า
puk
Newbie
*

E22RID - รัชดา 3

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 02:56:55 »

ขอสอบถามเพิ่มครับ

ถ้าในตอนนี้ผมขอตั้งสถานี 10W ในย่าน CB 245 ในรถแล้ว

ตอนนี้สอบผ่านแล้ว กำลังซื้อเครื่องย่านสมัครเล่น

ถ้าผมจะขึ้นเสาเพิ่มที่รถ ในย่าน สมัครเล่น 144 ผมสามารถ ขึ้นเสาได้เลยไหม

สามารถใช้ใบอนุญาตใบเดียวกันได้ หรือ ต้องขออนุญาตเพิ่มอีก

ทะลายร่างทะลวงใจ
Hero Member

กฎหมายเลี่ยงได้..กฎแห่งกรรมเลี่ยงไม่ได้

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 04:13:14 »

ถ้าในตอนนี้ผมขอตั้งสถานี 10W ในย่าน CB 245 ในรถแล้ว

ตอนนี้สอบผ่านแล้ว กำลังซื้อเครื่องย่านสมัครเล่น

ถ้าผมจะขึ้นเสาเพิ่มที่รถ ในย่าน สมัครเล่น 144 ผมสามารถ ขึ้นเสาได้เลยไหม

สามารถใช้ใบอนุญาตใบเดียวกันได้ หรือ ต้องขออนุญาตเพิ่มอีก

ต้องขอตั้งสถานีวิทยุคมนาคมในรถยนต์ สำหรับกิจการวิทยุสมัครเล่น เพิ่มอีก ๑ ใบครับ
puk
Newbie
*

E22RID - รัชดา 3

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 23:03:34 »

ต้องขอตั้งสถานีวิทยุคมนาคมในรถยนต์ สำหรับกิจการวิทยุสมัครเล่น เพิ่มอีก ๑ ใบครับ

รับทราบ ขอบคุณครับ

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1]
  พิมพ์