HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
26 เมษายน 2024, 04:58:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ท่านที่มีกระทู้เยอะ เวลาอัพยกแผงทำให้กระทู้ท่านอื่นตกเร็วมากต่อไปให้อัพ ไม่เกินชั่วโมงละ 2ครั้ง/2กระทู้ นะครับ ชม.ถัดไปถึงอัพใด้อีก 2ครั้ง/2กระทู้
หากต้องการอัพแบบไม่จำกัด คลิ้กที่นี่
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี APRS CLUB CHANTHABURI กล่าวหา HS7XRH  (อ่าน 9230 ครั้ง)
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

« เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 14:26:23 »

จากกระทู้ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=52933.0
ผมขอชี้แจงที่มาที่ไปของที่มาตามกระทู้นี้ดังนี้

เิริ่มต้นเปิดกระทู้ผมได้แนะนำเทคนิคการสร้างข้อมูลเท็จของสถานีไอเกตในระบบ APRS เพื่อให้เพื่อนๆ
เห็นการทำงานและการสร้างข้อมูลเท็จ  เพื่อเป็นความรู้ที่จะรู้ทัน ในการสังเกตสถานีไอเกตต่างๆ

hs7xrh ได้เข้ามาตอบโดยใช้คำว่า "CAR PC ON IGATE แบบเคลื่อนที่แท้ๆ"

ประโยคนี้ท่านที่ไม่เคยทราบข้อมูลจะไม่ทราบมาก่อนว่าเป็นประโยคจุดชนวน เนื่องจาก
hs7xrh กับผม hs2tei มีกระทู้กระทบกระทั่งกันมาจาก http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=67934.0

ที่ครั้งนึงผมเล่น APRS ใหม่ๆ ได้ทดลองทำสถานีไอเกตติดตั้งในรถโดยใช้ notebook เปิดโปรแกรม เพื่อรับสถานีรถตัวเอง
ทำให้การส่งสัญญาณเข้าที่รถตัวเองได้พิกัดเคลื่อนที่ไปด้วย

ตอนนั้น hs7xrh รู้จักส่วนตัวดีกับผม มีเบอร์โทรศัพท์ที่จะพูดคุยกันได้ แต่ไม่โทรเข้ามา แต่กลับ post บนกระทู้ในทำนองว่า

ทำแบบนี้เค้าไม่เรียกเคลื่อนที่ เพราะผมพิกัดไปเมืองกาญจนบุรี แล้วส่งสัญญาณเข้าไป  ถ้าเคลื่อนที่ต้องแบบเค้าทำคือพิกัดขยับตามไปเรื่อยๆ

โดยใช้คำพูดให้ผมรู้สึกโง่  และหลาย post ในทำนองที่คนอื่นเค้าทำกันมานานแล้ว มา post ทำไม

เสียดายที่ข้อความที่รุนแรงเสียดสีหลายๆอันทั้งสองฝั่ง โดนผู้ดูแลลบออกไปแล้ว

คงเหลือ post สุดท้ายที่เค้าแสดงให้เห็นว่า "ไอเกตเคลื่อนที่" คือของ hs8imh เท่านั้นถึงจะเรียกไ้ด้

ทีนี้มาต่อที่กระทู้ ความที่เค้าคิดว่ารถผมไม่ใช่ไอเกตเคลื่อนที่ จากที่ผมทำรถให้เป็นไอเกตเคลื่อนที่ตามกระทู้

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=33036.0

ซึ่งเป็นการใช้อุปกรณ์การทำงานคนละอย่าง แต่เรียกเหมือนกันว่าไอเกตเคลื่อนที่  แต่ไม่มีใครบอกได้ว่าแบบไหน

เรียกจริงหรือ "ไม่จริง"

จากที่มีการอ้างถึง  PC CAR  ผมกับ e20ogb ก็เลยสงสัยและอยากจะใช้คำว่า PC CAR ช่วยสอนให้ hs7xrh

ได้รู้ว่า การทำงานอย่างนึง อาจจะทำจากอุปกรณ์หลายๆ อย่าง แล้วแต่เราเรียกได้ ซึ่งในความคิดของผม

และ e20ogb  PC CAR ต้องเป็นแบบนี้  ส่วนการเอา netbook วางข้างๆตัวแบบที่ HS7XRH ทำในรถ

ไม่เรียกว่า PC CAR โดยผมสังเกตจากรถ e27gdg-1 ที่เค้ายกตัวอย่างมา (ท่านที่งง คือ hs7xrh จะใช้รถติดคอนซายคนอื่นตลอด

สลับไปสลับมา แต่ช่วงนี้จะเห็นใช้ e27gdg-1 ที่ทราบเพราะเค้ายกตัวอย่างมาในกระทู้)

----------------- จบส่วนของการเอาเรื่องเก่าที่กระทบกระทั่งกันขึ้นมาพาดพิงเรื่อง "ไอเกตเคลื่อนที่แท้ๆ"------------------

หลังจากเถียงกันไปกันมาเรื่อง PC CAR ก็มีคำพูดว่า

"มัวแต่เดินอยู่ในเขาเลยไม่ทันโลกละมั้ง"  สาเหตุที่ว่าพี่บอย e20ogb เนื่องจากก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน พี่บอยได้ไปบนเขาคิชฌกูฏ

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=52709.0

มีการถ่ายทอดสดผ่านเวป www.hs2tei.com  เป็นการเดินทางทดสอบ APRS และทดสอบสัญญาณ

หรือคำพูดที่ว่า

- ถ้ายังไม่รู้จะให้ลูกสองขวบมาตอบพี่บอย
- ที่ให้รอเพราะคุยกับคนที่ไม่เข้าใจมันลำบากนะครับเพื่อจะฉ.... ขึ้นนะครับ

ผมแปลตรง ฉ เว้นวรรค ว่า เผื่อจะฉลาดขึ้น

ซึ่งไม่สมควรที่นักวิทยุสมัครเล่นที่อายุน้อยกว่าคนนึง จะว่ารุ่นพี่ในลักษณะเช่นนี้

หรือแม้แต่ระหว่างโต้เถียง กระทู็ใกล้ๆกัน จะมีกระทู้ของ hs2zic post มาชมเชยผมด้วยคำว่า

ซึ่งคำพูดมีการแก้ไขไปแล้วแต่ยังคงมีคำว่า "อาจารย์ใหญ่แห่งเมืองจันท์" ซึ่งคนทั่วไปฟังดูเป็นคำยกย่อง

แต่กรณีของคนไม่ถูกกันมันแฝงความหมายถึง "ศพ"  เพราะเราเรียก อ.ใหญ่สำหรับ "ศพ" ที่ให้นักศึกษาแพทย์เรียน

ตามกระทู้นี้
http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=52966.0

ซึ่งคนทั่วไปอาจจะคิดว่าไม่เกี่ยวกันเลย hs2zic post ข้อความธรรมดาไม่ได้เกี่ยวกับใครทั้งสิ้น บังเอิญเพื่อนๆ

หลายๆ ท่านในบอร์ด APRS ทราบดีอยู่แล้วว่า  hs7xrh จะใช้ user : MOTOLA-HT600 หรือ HS2ZIC  สอง user

สลับกันไปมา ใช้ hs2zic ชม MOTOLA-HT600 ว่ามาเสียสละทำสถานีให้ฟรี  โดยที่ hs7xrh ไม่ทราบว่า

เพื่อนๆ มีข้อมูลจาก

1. hs2zic มีความสนิทสนมกับเพื่อนๆ ในพื้นที่ อ.แกลง เพื่อนๆ ได้เคยสอบถามแล้วว่าเคยใช้ user นี้ใน hamsiam หรือไม่
    ซึ่งได้รับการยืนยันว่าไม่เคยใช้   hs2zic หรือคุณแขก  เป็นช่างอยู่ที่ศูนย์บริการนิสสัน เคยมีเพื่อนๆ ไปใช้บริการระหว่างนั่งคุย
    กลับมีข้อความของ hs2zic มา post จนทำให้เราทราบว่า user นี้ไม่ใช่ตัวจริงของ hs2zic
2. ได้รับการยืนยันจากเวปไซด์ เนื่องจากผมเคยแจ้งตอนเปิดบอร์ดแล้วว่า ไม่ว่าจะใช้ ip ใดๆ ปลอมมา เวปตรวจสอบได้หมด

เท่าที่เวปตรวจสอบพบ ip เปลี่ยนไปมาจำนวนมาก แต่สามารถยืนยันได้ว่า HS2ZIC , MOTOLA-HT600 , e22kk
เป็นบุคคลคนเดียวกัน

ซึ่งทั้งผมและ e20ogb ใช้ user เดียว ผมใช้ hs2tei ส่วน e20ogb ใช้ MR.BOY ตามชื่อ มาตั้งแต่ต้น

ซึ่งผมถือว่าการใช้ user ปลอมมา post ให้ข้อมูลเท็จเพื่อนๆ เวปนี้ไม่ต้องการ เช่น

ตัวอย่างจากกระทู้นี้ http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=47340.0
ที่มีการยกย่องผู้ติดตั้ง โดย hs2zic ซึ่งผู้ติดตั้งคือ hs7xrh  เป็นการใช้อีก user post เพื่อสร้างเครดิตให้ตัวเอง

-------------------จบส่วนของการไม่ซื้อสัตย์บนเวป---------------------

ต่อมามีการกล่าวหาว่าผมเที่ยวไปหลอกลวงเพื่อนทาง pm และทิ้งท้ายให้เพื่อนๆคิดว่าผมกลัวขายอะไรไม่ออกหรือเปล่า

ผมได้ชี้แจงท้าวความและให้แสดงหลักฐานว่าผมไปหลอกลวงตรงไหน ยังไง  แต่ผมก็คิดว่าคำว่าต้นตำหรับจากเมืองจันท์

จะว่าไปจะเรียกหลอกลวงตรงไหน  เพราะอุปกรณ์ถ้ามาจากจันทบุรี ต้องมาจากผมแน่นอนไม่มีคนอื่นๆ

ผมจึงทิ้งท้ายให้ได้คิดและเตือนสติไว้  โดยอ้างถึงเรื่องกระทู้การดิสเครดิตเพื่อนก่อนหน้านั้นไว้

กระทู้ก่อนหน้า http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=32737.0

หลังงาน work shop chanthaburi  ทำให้เพื่อนๆ หลายๆคนสามารถทำอุปกรณ์ APRS ได้เอง โดยเฉพาะกลุ่ม

ระยอง ซึ่งมีกลุ่มใหญ่คือ irpc  ซึ่งยอมรับว่าจากเดิมอุปกรณ์ทั้งหมดในภาคตะวันออกเราต้องสั่งจาก hs7xrh แต่เพียงผู้เดียว

หลังจากมีการชม e27dru บนหน้าเวป  ปรากฏว่าในความถี่ 144.950 MHz ของกลุ่ม IRPC ทันทีที่มีการคุยกันเรื่อง APRS

มีผู้คอนแทกเข้ามาสอบถามราคาอุปกรณ์  เพื่อนๆ ได้แจ้งไปว่า eztrak+gps ราคา 1,850 บาท  บอร์ดจีนหรือเครื่องจีน 650 บาท

ทางผู้คอนแทก ซึ่งทุกคนจำเสียงได้ว่าเป็น hs7xrh ได้แจ้งว่าแพง  เค้าซื้อกันแค่  ez 300  gps 350 บอร์ดจีน 300  และได้ให้เบอร์ติดต่อ

ทิ้งไว้คือ  0886172119   จากนั้นมาในกระทู้

มีการแจ้งว่าบอร์ดจีนหมดแล้ว และราคาเริ่มต้นแค่ 300 บาท  ซึ่ง e27dru ได้ซื้อมาจากร้าน js สื่อสารในบ้านหม้อราคา 650 บาท

เนื่องจากอยู่ในกลุ่ม APRS ที่ซื้อจำนวนมาก ทางร้านลดให้จาก 850 ที่ร้านขายในเวป เหลือ 650 เฉพาะกลุ่มนี้เท่านั้น

ซึ่งเบอร์โทรที่ hs7xrh อ้างคือ

081-859-3036 คือเบอร์โทรของร้าน js สื่อสาร ที่ hs7xrh ไปซื้อมาที่เดียวกัน  ที่ทราบเนื่องจากเพื่อนๆทุกคนที่เคยไปซื้อ

รีบโทรสอบถามไปที่ร้านว่าทำไม hs7xrh ซื้อ 300 แต่ทุกคนซื้อ 650 บาท  แล้วพอเรามาขายเท่าทุน กลับต้องทำให้เพื่อนๆสงสัย

ว่าซื้อ 300 กว่า เอากำไรเท่าตัว    โดย e27dru ได้มา post ยืนยันว่าโทรแล้วไม่มีของราคา 300 ถ้ามีเป็นเครื่องขโมยมาขายเท่านั้น

ผมเองจึงได้โทรไปสอบถามเจ๊เอ๋ เจ้าของร้าน และแจ้งข้อความให้ทราบ  เจ๊เอ๋กลัวผมจะไม่เชื่อ จึงต่อสายหา hs7xrh
โดยให้ผมถือสายคอยฟัง พร้อมทั้งต่อว่าไปว่า "วิทย์ทำอย่างนี้เจ๊เสียนะเจ๊ขาย 850 ไปบอก 300 ได้ไง รู้ๆกันอยู่ว่าเจ๊ไม่เคยขายต่ำกว่า 650บาท"

โดย hs7xrh รับปากทางร้านว่าจะมาแก้ตัวให้ แต่กลับมา post ใหม่อีกทีว่า

กลับแนะนำให้ซื้อที่เบอร์ของตัวเองคือ  0886172119   

บังเอิญเพื่อนๆ เอาเบอร์นี้ไปค้นใน google ก็ไปเจอพฤติกรรมส่วนตัวในอดีตของเจ้าของเบอร์

ที่ไม่สมควรสนับสนุนการซื้อของจากท่านนี้ จึงไม่มีใครอยากซื้อ

ยกเว้น e27dru และ e27uf ซึ่งเป็นผู้เสียหาย เพราะจำหน่ายของชิ้นนี้ราคาทุน 650 จึงได้โทรไปขอซื้อทันที

คำตอบที่ได้คือ "ช้าไปนิดเพื่อนๆ พึ่งเหมาไปหมดแล้ว เดี๋ยวไว้จะดูให้ใหม่" 
สรุปทั้งสองคนไม่สามารถซื้อของราคานี้ได้ ทั้งๆที่พึ่ง post เสร็จสิ้น

ผมถามว่า ง่ายหรือเปล่า เพื่อนๆ เดินทางฝ่ารถติดไปซื้อถึงบ้านหม้อ หอบกลับมาภาคตะวันออก ไม่เอากำไรซักบาท
แต่ถูกหาว่าแหล่งจริงๆ เค้าขาย 300 ขึ้นไปเอง

-------------------จบส่วนของการดิสเครดิตเพื่อนๆ และขายของบนบอร์ด(จากเบอร์โทรที่ทิ้งไว้)--------------

หลังจาก post ตอบโต้หลาย post พยายามเตือนสติก็แล้ว ใช้คำหนักๆ ก็แล้ว hs7xrh ก็ยังไม่มีทีท่าจะหยุด โดยกล่าวหา

ผมหลอกลวงบ้าง อะไรบ้าง  พี่บอยจึงหมดความอดทนท้าวความเรื่อง linksys เมื่อปีที่แล้วขึ้นมา

linksys ตัวนี้คือ linksys ดัดแปลง เป็น aprs4r เพื่อรับไอเกตในสมัยนั้น  โดยผมซื้อมาก่อนหน้าพี่บอย 1 ตัว

จาก อ.พรชัย ในราคา 3 พันบาท  ในกล่องจะมีอุปกรณ์ทุกอย่างครบตามที่เราไปซื้อตามร้าน เพียงแต่ภายในจะถูกดัดแปลง

เพื่อให้ใช้งานด้าน aprs ได้  โดย อ.คิดราคา 3 พันบาท รวม ems ส่งถึงบ้าน

ทีนี้พี่บอยก็เกิดอยากจะได้บ้าง  แต่อยากให้น้องที่รู้จักมีรายได้  พอดีรู้ว่า hs7xrh จะเข้า กทม. เลยฝากซื้อมา 1 ตัว

จาก อ.พรชัย  ซึ่งตอนนั้น ผม พี่บอย และ hs7xrh มีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน  เพราะผมสั่งอุปกรณ์ aprs ผมต้องสั่งที่ hs7xrh

พี่บอยได้รับ linksys ส่งจากรถตู้ระยอง มาจันทบุรี  ทันทีที่แกะกล่องดู  พบ linksys 1 ตัว  และ หม้อแปลง 1 อัน

จึงได้โทรฯ สอบถามผมว่า   ผมซื้อของ อ.พรชัย ได้ของมาลักษณะไหน  เมื่อผมตอบไป พี่บอยโมโหมาก  ไม่รับโทรศัพท์

hs7xrh นับตั้งแต่ทราบ  ซึ่ง hs7xrh ได้โทรมาโวยวาย กับ ผมว่าถือว่าไม่เกรงใจ ไม่รับโทรศัพท์ แต่อารมณ์พี่บอยตอนนั้น

คือโกรธมาก   ผมไม่อยากให้เพื่อนๆ ต้องมาผิดใจกัน ผมจึงบอกว่า ผมรับไว้เอง  โดยบอก hs7xrh ว่าไม่ต้องคิดมาก ผมรับเอง

โดยตั้งใจจะซื้อเก็บไว้ เพราะเงินแค่ 3 พัน แลกกับมิตรภาพของเพื่อนผมว่ามันไม่ใช่...   ผมจึงไกล่เกลี่ยให้สองฝ่าย

โดยจบไปนับแต่นั้น   โดยที่  พี่บอยเอา linksys ตัวนี้ยกให้ผมใช้ฟรี  ผมจ่ายเงินก็ไม่รับเด็ดขาด

แต่ใครที่เคยค้าขายกับ MR.BOY จะทราบดีว่าของแพงแค่ไหนพี่บอยไม่เคยว่า ขอให้ได้ของดี แต่ของแบบนี้

พี่บอยทำใจใช้ไม่ได้ จึงไม่ใช้ และไม่เอาเงิน

linksys กับ หม้อแปลงเก่าๆ เขียนสีเมจิค จึงมาอยู่ที่ผม  จนเมื่อกลางเดือน  ผมและ e27dee ได้เดินทางไปที่บ้าน อ.พรชัย

เพื่อไปรับ tuner ที่ฝาก อ.ซ่อมให้  จึงได้ติดมือ linksys ไปให้ อ.แก้ไข จาก aprs4r เป็น aprx เพื่อจะได้ทันสมัยตามเค้าบ้าง

หลัง อ.ทำให้จนเสร็จ ก่อนประกอบได้ถามผมว่า ตัวนี้ใครทำ

ผมจึงร้องบอกอ.ว่า อ้าว อ.ทำเอง จำงานตัวเองไม่ได้   จึงได้คุยกันยาว  อ.ชี้ให้ผมดูจุดต่างๆ ดังนี้

1. สายและรูปแบบการทำใช่ เป็นของ อ.ทำลักษณะอย่างนี้

2. การบัดกรี ic อ.จะตัดขาด้วนทุกอันไม่เคยปล่อย ic ให้ขายาวแบบนี้

3. ตะกั่วบัดกรีที่ใช้มองเห็นได้ชัดว่าคนละแบบ

4. ฝีมือระดับ อ.พรชัย กับงานบัดกรีชิ้นนี้ ฟ้ากับเหว

ผมจึงได้มาแจ้งพี่บอยตามข้อมูลที่ได้รับ  ว่าไม่ใช่งาน อ.

ทุกคนจึงได้ทราบกันในตอนนั้นว่า

1. ฝากซื้อของ อ.พรชัย แต่ได้ของที่ใครทำไม่รู้

2. ฝากซื้อของใหม่ แต่ได้ของมือสองมา

ถามว่าเรื่องผ่านไป 1 ปีแล้วใช่หรือเปล่าใช่ครับ แต่เหตุการณ์มันเกิดแบบนี้ ระยะเวลาไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้

ตอนนั้นของไม่ดีจริง  แต่คนมันดีกันอยู่ ผมคนกลาง ก็พยายามทำดีที่สุดแล้วให้จบด้วยดี

พอมีการอ้างถึงเหตุการณ์นี้ขึ้นมาเพื่อให้เพื่อนๆ ได้เห็นว่า hs7xrh ไม่ซื่อตรงในการค้า ให้เพื่อนๆ จะได้ระวังไว้
แต่คำพูดหลายอัน hs7xrh แก้ไขหลายข้อความจึงไม่ได้เก็บภาพต้นตอ post เดิม

มีการกล่าวหาพี่บอยว่าไม่เคยออกค่าส่งให้เลยซักครั้ง แต่เสียดายมีการแก้ไขไปหมดถึงการกล่าวหา

พี่บอยจึงได้แสดงหลักฐานค่าโอนให้ว่า  ของ 3000 ค่าส่ง 200  และทุกครั้งที่ซื้อจ่ายค่าส่งให้เกินตลอด

เพื่อนๆสังเกตได้จากเวลาในการแก้ไขแต่ละกระทู้แล้วดูคำพูดเอาเองนะครับว่ามีการแก้ไข

---------------จบส่วนของการกล่าวหาใส่ร้ายเพื่อน----------------

จริงๆมีอีกยาวมากที่ผมและเพื่อนๆ จันทบุรี และตราด โดนมาตลอด ทั้งการโทรมานักเลง ข่มขู่ ก่อกวน

ซึ่งไม่เคยตอบโต้ เพราะคิดกันอย่างเดียวว่า "วิทยุสมัครเล่น"  คือการ "เล่น"  ถ้าเล่นแล้วต้องเดือดร้อนมากขนาดนี้เราจะมีความสุขอย่างไร

ยิ่งส่วนตัวผมเอง เสียสละเวลาจากงาน มา post กระทู้ความรู้ให้เพื่อนๆ แต่ต้องเจอแบบนี้  ค่อนข้างหมดกำลังใจ

หากส่วนของผมไม่ดีอย่างไร  hs7xrh มีความสามารถ โดยเฉพาะที่บอกผมมาเสมอว่า "บอร์ดร้อยวัตต์พวกผมทั้งนั้น"

ถ้าเป็นผม  จะพยายามไปให้ความรู้เพื่อนๆ บนบอร์ดร้อยวัตต์ คอยปรึกษาดูแล ให้คำแนะนำเพื่อนๆ  ให้เพื่อนๆ ได้เห็นเองว่า

ตัว hs7xrh มีความรู้ มีน้ำใจ และมีความสามารถอย่างไรบ้าง

เป็นผมผมไม่มาคอยเฝ้าบอร์ด hamsiam หรือมา post อะไรในลักษณะให้เกิดอารมณ์ยั่วยุ จากคนที่ไม่ถูกกันเด็ดขาด

ผมบอกเสมอว่า "ผมเคยรักเป็นน้อง" เคยสงสารเคยเห็นใจ ที่คนในระยองไม่ชอบ เพราะ "ปากเสีย"  แต่ผมคิดว่าเหมือนผม

มีอะไรตรงๆ ก็พูดตรงๆ ไม่ต้องเสแสร้ง  ผมและ e20ogb ให้โอกาสมาเสมอ  แต่จนป่านนี้ คำว่า "ขอโทษ" ซักคำเพื่อให้จบ

แบบต่างคนต่างอยู่ยังไม่มีเลย....    ผมไม่ติดใจอะไรหรอก มีอะไรก็ชี้แจงให้เพื่อนๆ พิจารณาเองแล้วกันครับ

ตอนเปิดบอร์ดผมเอาประสบการณ์การกระทบกระทั่งของ hs7xrh กับ ผมมาชี้แจง ข้อร้องเพื่อนๆ ที่เข้ามาในบอร์ดแล้วดังนี้

เพราะผมคิดแล้วว่าถ้ามีการละเมิดข้อดังกล่าวเหล่านี้ หนีไม่พ้นที่จะมาใช้พื้นที่ห้องไกล่เกลี่ยนนี้แน่นอน

www.hs2tei.com
สถานีข่าวสารจาก hs2tei

Standby145.3375 Mhz FM  086-1533-400
153RT455 CQ DX 27.555 MHz
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 14:26:23 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
MR.BOY
Hero Member

ตู้ ปณ.123 ปณจ.จันทบุรี 22000

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 15:04:23 »

กระผมขอยืนยันข้อมูลข้างต้นว่าถูกต้องและเป็นจริงทุกประการ

ลงชื่อ MR.BOY

วิทยุสมัครเล่น กับ เทคโนโลยีสมัยใหม่
ที่ทำให้คนรุ่นใหม่ลืมวงการนี้
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 15:04:23 »

สายน้ำ
Hero Member

5AC1**ARES** OF THAILAND

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 15:05:12 »

พยายามอ่านอยู่ ยิ้ม

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>
hs3pqj
Hero Member

ขายเล่นๆ ไม่จริงจัง แต่ไม่เคยโกงใครนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 15:47:41 »

งานนี้มียาว...ให้กำลังใจทั้ง 2 -3 ฝ่าย จบลงด้วยดีครับ.....
ใจเย็นๆ ครับ
titri
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 16:09:55 »

เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้ม
rakmarnburapa
member..
Full Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 16:41:41 »

มันดีเอาอีกครับไม่จบง่ายๆๆแน่

ที่ส่งของ  โทร  : 085-323-5906
นายอภิรักษ์  วงค์ปินตา (HS5XEY)
102 หมู่ที่ 2 ตำบล  เนินมะปราง  อำเภอ   เนินทะปราง  จังหวัด   พิษณุโลก 
65190
MOTOLA-HT600
Member
Sr. Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 16:47:36 »

1 คุณ tei คุณเดือดร้อนอะไรครับเรือ่งราคาหรือเปล่าครับถ้าอย่างงั้นต้องขออภัยด้วยนะครับ
2 เครื่องจีนนะเครื่องละ 500 ครับคุณจะซื้อเท่าไรผมไม่รู้ครับ สอบถามหลายๆๆท่านก็ได้ที่ฝากผมซื้อหรือตัวท่านเองก็หน้าจะรู้ใช้หรือไม่ว่าท่านฝากผมราคาเท่าไร
3 ส่วน linksys ผมได้โทรไปสอบถาม อาจารย์พรแล้วว่าเป็นอย่างไรของมาจากไหนครับ ส่วนการซื้อขายผมก็ได้โทรไปสอบถามแล้วว่าอย่างไรผมตอบง่ายๆๆว่าถ้าท่านไม่พอใจในของก็ส่งกลับมาแต่ตัวท่านเองก็ยืนยันว่าจะรับไว้เองใช้หรือไม่ครับเพราะฉนั้นท่านต้องการอะไรที่มาพูดครับ
4 ท่านไปเอาชื่อไครมาบอกว่าเป็นของผมท่านคิดดีแล้วใช้หรือไม่ ของผมนะมี motola-ht600 นะครับส่วนของ hs2zic ผมไปโพสโดยการใช่คอมของเขาที่เอามาทำนะครับที่ต้องเอาไปโพสเพราะว่ามีเพื่อนท่าน1ค่อยไปโพสในทวิสอยู่ตลอดว่าตั้งแต่ ดิจิ ต้นนี้ขึ้นมาทำให้รับทางไกลไม่ได้ เพื่อนๆๆลองกลับไปอ่านกระทู้ที่ผมตั้งไว้นะครับ  
5 ส่วนที่บอกว่าผมไปเอาคอลซายคนอื่นนะท่านมีหลักฐานว่าของคนอื่นหรือครับ e27gdg-1 เป็นคอลซายหลานผมท่านว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่ครับท่านลองกลับไปอ่านที่ท่านตั้งกระทู้ถามผมว่าอย่างไรนะครับ ท่านอยากรู้อะไรผมก็ทำให้ดูใช่หรือไม่ครับ
6 ช่วยชี้แจ้งด้วยนะครับว่าของทุกอย่างต้องสั่งที่ผมครับผมเคยไปแจ้งใครตรงไหนครับผมว่าต้องบอกว่าต้องสั่งจากจันทร์มากกว่าใช้หรือไม่ครับของ irpc ผมก็ยังไม่เคยหาอะไรมาให้เขาเลยนะครับมาจากทางท่านทั้งหมดไม่ใช่หรือครับผมเองก็เคยคุยกับพี่ทาง irpc เหมือนกันยังสอบถามว่าทำไม่รับไม่คอยดีเลยลองเอา eztrak มาลองปรับเครื่องรับดู อันนี้เป็นความรู้ที่ได้จากพี่พรนะครับเท่าที่ทราบผมไม่เคยขายของให้ irpc แต่เคยคุยกันว่าเครื่องจีนราคาเท่าไรที่ผมแจ้งว่ามีตั้งแต่ 300ขึ้นไปนะของแท้นะรับลองสอบถามพี่ hs8imh หรือลองถามพี่พรดูก็ได้นะครับแต่กอนราคามันเริ่มอย่างไรนะครับปัจุบันผมเองก็ซื้อ ในราคา 5oo บาทลองสอบถาม e21tmw หรือ e27rk หรือ hs5igy นะครับพี่ๆๆเหล่านี้ฝากผมซื้อทั้งหมดนะครับต้องขออภัยที่ต้องลงชื่อพี่ๆๆเหล่านี้นะครับ  ทำไมถึงต้องแจ้งว่าเครื่องราคาตัวละ500 ก็ที่เพื่อนฝากผมก็ราคานี้ครับผมไม่ได้เอากำไลครับชี้แจ้งนะครับที่ผมทำเล่นกันในกลุ่มใครจะฝากผมไปก็ซื้อให้ครับที่ไปไปด้วยค่าน้ำมันตัวเองครับไม่ได้ไปคิดกลับใคร
7 ทางผู้คอนแทก ซึ่งทุกคนจำเสียงได้ว่าเป็น hs7xrh ได้แจ้งว่าแพง  เค้าซื้อกันแค่  ez 300  gps 350 บอร์ดจีน 300  และได้ให้เบอร์ติดต่อ

ที่เขาคุยกันนะครับเรื่องประกอบเป็นชุดนะครับที่ทำกันมาตั้ง3500-4000 ผมก็บอกว่าแพงจังผมก็เลยแจ้งไปว่าอย่างไรมีอะไรบ้างถูกต้องหรือไม่ครับ อีกอย่าง1พี่ทาง irpc ดทรมาสอบถามเรื่องเครื่องผมล่าสุดผมก็ตอบไปแล้วว่าหน้าจะแบ่งได้สัก 5ตัวนะครับลองสอบถามพี่เขาดูนะครับ
8  ส่วนเครื่องร้าน js ท่านลองกลับไปอ่านดูนะครับผมแจ้งตรงไหนว่าเครื่องร้าน js ตัวละ 300บาทครับ  ผมได้แจ้ง่วาราคาเริมต้นที่300 ตรงนี้แหละเลยทำให้เพื่อนๆที่ขายกันอยู่ไม่พอใจเนื่องจากราคาต่างกัน350 บาทที่ผมให้เบอร์ผมไปนะผมก็พอมีอยู่หรือรู้ร้านที่เขาขายนะครับร้านก็แจ้งไปแล้วใน เวฟ ลองไปอ่านดูให้ดีครับ ปัญหาหน้าจะมาจากคนที่ซื้อมาแพงกว่าถูกต้องหรือไม่ครับผมว่าถ้าคนที่ได้มาแพงแล้วผมมาบอกท่านจะต้องเดือนร้อนอะไรครับ อันนี้เอาคำพูดท่านมาพูดนะครับ เพราะว่าเพื่อนๆๆก็ได้ของถูกไปใช่ถูกต้องหรือไม่ครับ
9 ตรงไหนที่ผมบอกว่าอาจารย์ขาย3000ครับ ท่านแจ้งว่าไม่ใช้ของอาจารย์ผมก็บอกว่าท่านแน่ใจก็ลองไปเปิดกันดูต่อหน้าอาจารย์เลยดีปะ แล้วก็ใช้คำพูดเดิมว่าส่งของผมก็โทรไปถาม่วาโอปะถ้าไม่โอให้ส่งกลับท่านจำคำพูดท่านได้หรือไม่ครับ
ผมได้แจ้งว่าของผมไปรับจากที่เดียวกันเพราะว่าไม่มีใครทำเมือ่ปีที่แล้วครับ
10 งงจังตรงไหนที่ผมพิมพ์ว่า  
ส่วนไหนที่ผมพิมพ์ว่าคุณเตี้ยคอสั่นมีอะไรดีๆๆให้      ส่วนตรงนี้คุณแต่งเติมเองหรือเปล่าครับ
ผมหน้าจะพิมพ์ว่า ส่วนคุณ tei เดียวมีอะไรให้นะครับ

กลับไปอ่านหลายรอบแล้วยังไม่เจอครับเจอแต่คุรเป็นคุณพิมพ์เองทั้งนั้นถูต้องหรือไม่ครับ

ยกตัวอย่างอีกนิดหนึ่งครับว่าผมใหท่าน tei ยืม tnc2 ไปใช่ baud rate ของผมมันเป็น 19200 ยังไม่เคยเอามาทำอะไรเลยแต่เพื่อนท่านนั้นได้บอกว่าใช้ไม่ได้เลยจะส่งกลับไปให้พี่พรดูผมก็เลยบอกว่าไม่ต้องถ้าใช้ไม่ได้ให้ส่งกลับมาหาผมก่อนพอมาลื้อดูกลับผมว่ามีการลื้อมาเชื่อมให้เป็น9600 ผมก็ได้สอบถามไปว่าท่านได้ทำอะไรบ้างได้รับคำตอบว่าไม่ผมก็เลยงงว่ามันเปลี่ยนเองได้อย่างไรเลยโยงไปที่ linksys ว่าการเชื่อมนั้นเป็นของใครกันแน่ครับ ลืมบอกไปว่าไม่ได้ขายนะครับให้ยืมไปใช่ครับในฐานะคนรู้จักครับ
MOTOLA-HT600
Member
Sr. Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 16:59:14 »

ช่วยตอบตรงนี้ด้วยนะครับที่ท่านว่าผมแก้ไข ถ้าผมแก้ไข ผู้ดูแลเข้าก็ดูได้ใช้หรือไม่ครับหรือท่านเอามาใส่เองครับผมละงงจริงๆๆครับผมลองกลับไปอ่านมาประมาณ10รอบแล้วครับทั้งอันเก่าอันใหม่นะครับ
ajhol
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 17:06:03 »

สังคมเราจะเป็นอย่างไร ถ้าคนดีท้อแท้เสียแ้ล้ว  สู้ครับเพื่อความถูกต้อง เป็นกำลังใจให้กับคนดี ๆ เสมอครับ ขอบคุณครับกับสิ่งดี ๆ ที่ให้มีตลอดคุณ hs2tei
jossjiggalow
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011, 17:07:03 »

jossjiggalow, MOTOLA-HT600, car5742, JUNIER99, ajhol, woodyvut, HS9HUQ, HS4Jgg, arkhom, HS4JHQ, iloveicom, ใบไม้คู่, jate46, hs8mph และ 23 บุคคลทั่วไป

อยู่กันเพียบ เลย....

พื้นที่โฆษณา ไฟฉายแรงๆ /วิทยุสื่อสาร /กล้องแอบถ่าย /เครื่องดักฟัง /GPS ติดตามรถหาย ระบุตำแหน่ง ผ่านดาวเทียม
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์