HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 23:54:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: หากสมาชิกท่านใดเข้ามาป่วนเวบ หรือ ก่อกวนกระทู้บุคคลอื่น หรือ โพสข้อมูล รูปภาพ ที่ผิดต่อกฏกติกา มารยาทอันดีงามของสังคมของเรา
ตลอดจนข้อมูลเกี่ยวกับการเมืองแบบเลือกสีเลือกฝ่าย ผู้ดูแลจะพิจารณาลบข้อมูล และลบ Login ท่านออกโดยขออนุญาตไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องประมูล  (อ่าน 83989 ครั้ง)
rungroj_f
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:18:21 »

ถ้าใจไม่ถึง ไม่กล้าได้ กล้าเสีย  อย่าประมูลเลยครับ  คนเคาะเสียความรู้สึกมากมาย บอกขายในราคาที่อยากได้ดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ เพราะคนประมูลก็มีราคาไว้ในใจอยู่แล้ว แต่จะบวกให้นิดหน่อย
ยังไงก็ไม่น่าจะขาดทุนเยอะหรอกครับ เพราะถึงเวลาสู้ราคา คงไม่มีใครยอมใครหรอกครับ

ที่สำคัญ ผมว่าราคาที่เรียกปั่นกันขึ้นมา อาจเป็นหน้าม้าก็ได้ พอปั่นจนได้ราคาพอใจเสร็จแล้วก็ยกหูคุยกัน

ถ้าใครหลงเข้ามาดูในกระทู้ ก็นึกว่า โอ้โห้ .... กระทู้นี้ ท่าจะเป็นเครื่องดี ราคาเห็นแย่งกันใหญ่เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สุดท้าย เจ้าแมลงเม่าก็บินเข้ากองไฟ  อายจัง อายจัง อายจัง

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #10 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:18:21 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
HS0LXI
Hero Member

ลพบุรีบ้านเกิดถิ่นกำเหนิด HS0LXI (โรจนะ อยุธยา)

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:21:09 »

การที่สมาชิกนำเครื่องมาประมูลนั้น เงื่อนไขในการประมูลแต่ละครั้ง อยู่ที่ผู้ประมูลจะเป็นคนตั้งกติกานั้นขึ้นมาเอง นั่นเพราะบอร์ดของพวกเราไม่ได้ตั้งกติกาไว้ตายตัว ในฐานะที่ผมก้อเป็นทั้งคนที่ตั้งประมูลและร่วมประมูล ขอแสดความเห็นว่า

1.ในฐานะผู้ตั้งประมูล : เราต้องรู้ว่าเครื่องรุ่นนี้ หรือสิ่งของนี้ราคาที่อยู่ในเว็บเท่าไหร่ แล้วตั้งราคาแรกสักประมาณ 50-60% เพื่อจูงใจผู้ร่วมประมูล แต่การกำหนดผู้ร่วมประมูลขั้นต่ำ เป็นเทคนิคในการกำหนดราคาประมูลในใจของผู้ตั้งประมูลเองครับ

2.ในฐานะผู้ร่วมประมูล : บางทีเราก้อต้องการสิ่งของนั้นจริง ๆ และยอมรับกติกาที่ตั้งขึ้นมาได้ จึงยอมสู้ราคา แต่ต้องตั้งเพดานวงเงินไว้ในใจ อย่าประมูลเอามันครับ เดือดร้อนหลายคนทั้งคนตั้งประมูลและคนอื่นที่อยู่อันดับ 2 ลงไป

ทั้งหมดเป็นความเห็นผมนะครับ อาจจะคนละมุมมองของเพื่อนสมาชิดท่านอื่น แต่ผมว่าการประมูลในเว็บยังต้องคงไว้ครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2011, 09:24:10 โดย HS0LXI » บันทึกการเข้า

*** ซื้ออย่างเดียวครับ สบายใจกว่ากันเยอะ ***
ขายบ้าง .... ถ้าเบื่อเก็บ !!!

(อ้วน เมืองลิง Line ID : lopburi999)

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:21:09 »

E20MLS
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:24:06 »

ช่วงนี้การประมูลเริ่มมีมามากในจำนวนกระทู้ทั้งหมด ทำให้กระทู้ซื้อขายแลกเปลี่ยนและกระทู้อื่นๆ ตกอย่างรวดเร็วจากหน้าแรก น่าจะมีการควบคุมจำนวนกระทู้การประมูล ในแต่ล่ะวัน และไม่ควรเปลี่ยนหมวดกระทู้ซื้อขายแลกเปลี่ยนมาเริ่มประมูลในกระทู้เดียวกัน

เมื่อจบกระทู้ซื้อขายแลกเปลี่ยนเสร็จสิ้นจนถึงมือผู้รับแล้วควรแจ้งผู้ดูแลให้ทำการลบกระทู้นั้น เพื่อผู้ดูแลจะได้ไม่ต้องตามปิดและอ่านกระทู้ต่างๆครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ผู้ดูแลไม่มีเงินเดือนต้องหาเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2011, 09:27:01 โดย E20MLS » บันทึกการเข้า

พระนครศรีอยุธยา ID Line : 0814291447
DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:27:47 »

-แยกห้องประมูลเป็นห้องย่อยดีมั๊ยครับ
-กำหนดกติกามาตรฐานกลางไว้ซัก 3-5 ข้อ ดีมั๊ยครับ
ยิ้ม

9chet
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:36:32 »

ผู้นำของมาลงประมูล ควรใจใหญ่ กล้าได้ ก็ต้องกล้าเสีย
ผู้ที่สนใจเขาพิจารณาได้เอง ถ้าหากเป็นสิ่งที่เขาต้องการ การแข่งขันก็เกิด ราคาก็อาจสูงขึ้น

การกำหนดจำนวนขั้นต่ำของผู้เข้าร่วมประมูล อันนี้ไม่น่ามี
เอาจำนวนเคาะขั้นต่ำคูณผู้เข้าร่วมขั้นต่ำไปเลยดีกว่า

เปิด 0 บาท วัดใจกันไปเลยครับท่าน
hamsiam.com
Administrator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:42:11 »

รบกวนช่วยกันร่างกติกาการประมูล หรือ เสนอกติกาของเวปใหนที่ค่อนข้างรัดกุมและเหมาะสม
แล้วเดี๋ยววันสองวันผมจะแยกบอร์ดประมูลให้นะครับ

สนใจอะไรรีบโทรถามนะครับ อย่าโพสถามอย่างเดียว เดี๋ยวจะไม่ได้ครอง
(พึงระลึกใว้เสมอ คนโพสถาม มักไม่ทันคนโทรคุย)
spectacle1
Hero Member

ขอเกิดเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:44:45 »

ข้อสังเกตเล็กๆนะครับ เวลามีการประมูลแทบทุกกระทู้จะมีลักษณะดังนี้....1.คนเข้าร่วมประมูลราคาสูงมากๆมักจะเป็นสมาชิกใหม่ 2.มีการกำหนดจำนวนผู้เข้าร่วมประมูลเช่นต้องเกิน 3,7หรือ 10 คน หลายครั้งที่อยากเข้าร่วมประมูลเจออย่างนี้...ชักไม่สนุก....***ข้อเสนอแนะ***ถ้าใจไม่เต็มร้อย กล้าได้กล้าเสีย ก็อย่านำเครื่อง อุปกรณ์ มาประมูล รกบอร์ดเปล่า...เพราะถึงอย่างไรก็ต้องถูกยกเลิกการประมูล...เอ...แล้วจะแก้ไขกันอย่างไรดี  ช่วยกันคิดครับ การประมูลจะได้สนุก คนที่ต้องการเครื่องไปใช้ ได้ใช้ของในราคาที่เขาต้องการและพึงพอใจ

เห็นด้วยครับ

1.ใจไม่ถึงกลัวขาดทุนตั้งราคาขั้นต่ำไว้สูง(ก็ประมาณทุนที่ซื้อมา)แบบนี้-ไม่ควรประมูล

2.ใจไม่ถึงกลัวขาดทุนกำหนดจำนวนผู้ร่วมประมูลขั้นต่ำไว้(กลัวไม่ได้ราคาที่ตั้งไว้ในใจ)แบบนี้-ไม่ควรประมูล

3.มีสมาชิกใหม่มาเชียร์ มาลากราคาให้ในบางกระทู้(ใครสมัครมาลากราคาอันนี้แล้วแต่วิจารณญาณ)-แบบนี้ ต้องเช็คไอพีจับให้ได้ ประจานแล้วแบน

4.เห็นท่าราคาประมูลต่ำไป สมัครล็อกอินใหม่มาเกทับราคาเพื่อเอาไว้เองกันราคาที่สองจะได้ไป-แบบนี้ ต้องเช็คไอพีจับให้ได้ ประจานแล้วแบน

5.พอปิดประมูล มีการเกทับราคาหลังไมค์เพิ่มให้จากราคาประมูล เจ้าของกระทู้แกล้งล้มประมูล อ้างโน่นอ้างนี่-แบบนี้ต้องแบน

6.ปกปิดตำหนิสินค้า-แบบนี้ต้องประจาน

สรุป "ใจไม่ถึง อย่าเอามาประมูล"

เยี่ยมครับน้าเดช...ทั้งหมดน่าจะเป็นทางออกสำหรับการ"ประมูล" ใจไม่ถึงอย่าทำ.
M_moto
member..
Hero Member
*

ชาติ ศาส กษัตริย์ และประชาธิปไตย

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:52:56 »

ง่ายๆ  ครับท่าน 

1.  เขาตังราคามา แรงสู้ไม่ไหว หรือไม่น่าไวใจ เราก็ปล่อยไป  อย่าไปร่วมกับเขา

2.  มีคนประมูลสร้างราคา  ดูแล้วเป็นพวกปันหุ้น  เราก็ถอยซะ

3.  กำหนดกติกามาตรฐานกลางไว้  กำหนดไวแต่เริ่มต้น ความห่างของราคา เช่น 10 100 200 กับเวลาจบ  กำหนดจำนวนคน ราคาไม่ถึง ไม่ใช้ประมูลครับ  อย่าไปยุงกับเขา

มันยาว  เอาเป็นว่า  เห็นไรไม่ชอบมาพากล  ช่วยกันแจ้ง เช่น คนปันราคามาจาก ID เดียวกับผู้ตังหระทู้ 

แล้วไม่ต้องไปร่วมกับพวกเขา  ไม่กี่วันพวกนี้ก็จะไปที่อื่นครับ  เหลือแต่เพื่อนสมาชิกแฮมสยามที่แท้จริงครับ

ชุมพล  สายรัศมี  HS6XKB   145.700MHz(-600MHz) / CB245=CH76=น้ำริน01 / 27MHz AMFM=CH19C=M_moto
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตาก  165  หมู่ 7  ต.ไม้งาม  อ.เมือง จ.ตาก 63000
12call : 085 725 7926   e-Mail :M_moto(แอท)windowslive.com
CB066
Hero Member

เหล้าเข้าปากยากที่จะหยุด(ขี้เหล้าหลวง)

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:56:43 »

เห็นด้วยครับ น่าจะมีกติกา  รอดูครับ

นายเกียรติศักดิ์  บุญตัน
โรงพยาบาลนครพิงค์(กายอุปกรณ์)
159 ม.10 ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180
โทร.081-5947233(Dtac) standby CB245.975(ช่อง79)SSB 27.555
VR144.600  (E22YDO)
9chet
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 09:58:09 »

ง่ายๆ  ครับท่าน  

1.  เขาตังราคามา แรงสู้ไม่ไหว หรือไม่น่าไวใจ เราก็ปล่อยไป  อย่าไปร่วมกับเขา

2.  มีคนประมูลสร้างราคา  ดูแล้วเป็นพวกปันหุ้น  เราก็ถอยซะ

3.  กำหนดกติกามาตรฐานกลางไว้  กำหนดไวแต่เริ่มต้น ความห่างของราคา เช่น 10 100 200 กับเวลาจบ  กำหนดจำนวนคน ราคาไม่ถึง ไม่ใช้ประมูลครับ  อย่าไปยุงกับเขา

มันยาว  เอาเป็นว่า  เห็นไรไม่ชอบมาพากล  ช่วยกันแจ้ง เช่น คนปันราคามาจาก ID เดียวกับผู้ตังหระทู้  

แล้วไม่ต้องไปร่วมกับพวกเขา  ไม่กี่วันพวกนี้ก็จะไปที่อื่นครับ  เหลือแต่เพื่อนสมาชิกแฮมสยามที่แท้จริงครับ
เห็นด้วยครับ ถ้ามีปุ่มถูกใจ จะกดให้แล้วนะนี่

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 13
  พิมพ์