HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
19 เมษายน 2024, 12:39:50 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: 1. อย่าเน้นข้อความด้วยอักษร หรือ เครื่องหมายพิเศษ เช่น +++, !!!,***, ((ขายด่วน)) ฯลฯ
2. อย่าเว้นวรรคตัวอักษรเพื่อเรียกร้องความสนใจ เช่น ข า ย สิ น ค้า ด่ ว น แ ล้ ว วั น นี้ ฯลฯ
3. อย่าโฆษณา Website หรือมี url ที่หัวข้อโฆษณา และในรายละเอียดรวมทั้งลายเซ็น
(มิเช่นนั้นประกาศของท่านจะเข้าข่ายผิดกฏ และ อาจถูกลบโดยมิได้แจ้งล่วงหน้า)
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องประมูล  (อ่าน 83975 ครั้ง)
SomJoobJoob
baned
Newbie
*

!
« ตอบ #30 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 16:53:05 »

เห็นด้วยที่จะแยก ซื้อขาย ออกจากการประมูล

เพราะเวลาอ่านตาลายครับ

บางทีผมก็หาของใช้จริง ๆ ไม่สนใจกฏกติกาอื่น ๆ หรอกครับ ดูราคาสู้ไม่ไหวก็ปล่อยไป ผมไม่ดูราคาคนอื่นนะครับดูคนก่อนหน้าอย่างเดียว

แต่ที่สำคัญใจไม่ถึงอย่าเข้าร่วมทั้งคนเปิดประมูล และผู้เข้าร่วม มันจะได้รสชาติการประมูลจริง ๆ

082 782 8087
Somchai Jaiboonrueang
กลางวันอยู่Officeกลางคืนนอนบ้าน
โทรมาเลย ไม่อยากพิมพ์
แค่คุยก็รู้ว่าจริงหรือเปล่า
HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #30 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 16:53:05 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
phu phink
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 18:04:37 »

ง่ายๆ  ครับท่าน 

1.  เขาตังราคามา แรงสู้ไม่ไหว หรือไม่น่าไวใจ เราก็ปล่อยไป  อย่าไปร่วมกับเขา

2.  มีคนประมูลสร้างราคา  ดูแล้วเป็นพวกปันหุ้น  เราก็ถอยซะ

3.  กำหนดกติกามาตรฐานกลางไว้  กำหนดไวแต่เริ่มต้น ความห่างของราคา เช่น 10 100 200 กับเวลาจบ  กำหนดจำนวนคน ราคาไม่ถึง ไม่ใช้ประมูลครับ  อย่าไปยุงกับเขา

มันยาว  เอาเป็นว่า  เห็นไรไม่ชอบมาพากล  ช่วยกันแจ้ง เช่น คนปันราคามาจาก ID เดียวกับผู้ตังหระทู้ 

แล้วไม่ต้องไปร่วมกับพวกเขา  ไม่กี่วันพวกนี้ก็จะไปที่อื่นครับ  เหลือแต่เพื่อนสมาชิกแฮมสยามที่แท้จริงครับ

ความเห็นนี้ เป็นมิตรดีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #31 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 18:04:37 »

phu phink
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 18:08:51 »

ไม่อยากให้ออกเป็นกฏว่าต้องอย่างนั้นต้องอย่างนี้ บางทีตั้งเป็นมารยาทที่ดีในการประมูลก็น่าจะเพียงพอ
ใครอยากทำตามก็ทำ ใครไม่อยากทำตามก็ไม่ต้องทำ
สินค้าชิ้นไหนไม่น่าสนใจ มีกติกาที่ไม่น่าสนใจ จุกจิก สมาชิกเค้าก็ตัดสินใจเอง ไม่มีใครบังคับ

สรุป ผมคิดว่าเปิดกว้างไว้น่าจะดีกว่า ทำออกมาเป็นแค่แนวทางและมารยาทที่ดีในการประมูลน่าจะเหมาะสมและยืดหยุ่นกว่า

เห็นด้วยกับ ความเห็นนี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

DateChainat_E22TRU
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
Hero Member

"จริงใจ ตรงไป ตรงมา"

« ตอบ #33 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 18:22:00 »

ถ้าไม่ต้องมีกฏ ไม่ต้องมีกติกา เวลางานเข้าก็อย่าโอดครวญนะจ๊ะ.... ยิงฟันยิ้ม

phu phink
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 18:32:53 »

ถ้าไม่ต้องมีกฏ ไม่ต้องมีกติกา เวลางานเข้าก็อย่าโอดครวญนะจ๊ะ.... ยิงฟันยิ้ม

อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ก็แค่แสดงความเห็นเล็กๆ ค่ะ

ระยะหลังๆนี้  ลูกค้าที่มาประมูล ยกตัวอย่าง Icom F11 ก็เป็นสมาชิกใหม่  ใช้วลา 4 วัน กว่าจะจบ

ท่านนี้อยู่ กทม

2GXE กระทู้แรกก็ ประมูลเลย เลย อิอิ ท่านนี้อยู่ นครศรีธรรมราช จังหวะ น้ำท่วมพอดี ก็ ใช้เวลา 3 วัน

ถ้าถามว่า สมาชิกใหม่ มาซื้อสินค้า แล้วกลัวมั้ย คงตอบได้ทันที ว่าไม่กลัวค่ะ เพราะ ถ้าเขาไม่โอน เราก็ ไม่ส่งสินค้า

แต่ สมาชิกใหม่ มาประมูล ก็ มีวิตกบ้าง แต่จะให้ทำอย่างไรได้  มีข้อตกลงร่วมกันไว้ มันก็ดีค่ะ

เอาเป็นว่า แล้วแต่ สมาชิกส่วนมาก และทาง ผู้ดูแล ก็แล้วกันค่ะ  ยินดี ปฏิบัติตาม  ยิงฟันยิ้ม
spectacle1
Hero Member

ขอเกิดเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #35 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 22:12:56 »

ข้อสังเกตเล็กๆนะครับ เวลามีการประมูลแทบทุกกระทู้จะมีลักษณะดังนี้....1.คนเข้าร่วมประมูลราคาสูงมากๆมักจะเป็นสมาชิกใหม่ 2.มีการกำหนดจำนวนผู้เข้าร่วมประมูลเช่นต้องเกิน 3,7หรือ 10 คน หลายครั้งที่อยากเข้าร่วมประมูลเจออย่างนี้...ชักไม่สนุก....***ข้อเสนอแนะ***ถ้าใจไม่เต็มร้อย กล้าได้กล้าเสีย ก็อย่านำเครื่อง อุปกรณ์ มาประมูล รกบอร์ดเปล่า...เพราะถึงอย่างไรก็ต้องถูกยกเลิกการประมูล...เอ...แล้วจะแก้ไขกันอย่างไรดี  ช่วยกันคิดครับ การประมูลจะได้สนุก คนที่ต้องการเครื่องไปใช้ ได้ใช้ของในราคาที่เขาต้องการและพึงพอใจ
พี่ก็ต้องนำเครื่อง หรือ อุปกรณ์ วิทยุสื่อสาร ของพี่ออกมาประมูลเยอะๆก่อน ยิงฟันยิ้ม เพื่อเป้นแนวทาง และเป็นแบบอย่างที่ดี สำหรับเพื่อนสมาชิกครับ ยิ้มเท่ห์

ผมมีวิทยุสื่อสาร 2เครื่อง เครื่องแรกเป็น"เครื่องหลวง" ส่วนกลางจ่ายมาให้ เครื่องที่สอง เป็นเครื่องที่พึ่งซื้อจากพี่ทศมาราคาพันหน่อยๆ เอาไว้สลับกับเครื่องหลวงเวลาชาร์จถ่าน จึงไม่มีเครื่องเอามาประมูล  ถึงมีผมก็ไม่ทำ  เพราะผมใจไม่ถึง...ตัวอย่างดีดีกับเรื่องประมูลก็มีครับเยอะนะครับไม่ใช่ไม่มี อยู่ที่ใครจะสนใจ ใส่ใจ  ผมเพียงแค่เห็นอะไรที่มันจะเริ่มมากไปก็ติติงกันไว้  จากการเริ่มกระทู้ของผม อาจจะมีคนเกลียดผมจนเข้าไส้ อาจจะมีบางคนเห็นด้วย เห็นต่าง ก็เป็นเรื่องปกติ...ผมว่าตัวอย่างที่ดีคือ"จิตใต้สำนึก"และจิตใต้สำนึกที่ดีต้องถูกบ่มเพาะจาก"ครอบครัว"ที่ดี...เช่นกัน..
beer.lh24
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 21:53:45 »

สินค้าบางชิ้นไม่มีคนต้องการซื้อไปใช้งานครับ ถึงมีก็มีน้อยมากครับ

สมมุติเราซื้อวิทยุเครื่องหนึ่งมาราคา 5,000 บาท
ซื้อมาใช้งานได้ 14 วัน เริ่มเบื่อ หรือต้องการนำเงินไปใช้ทำอย่างอื่น
เราลงขายในราคา 3,500 บาท 2 เดือนผ่านไป ไม่มีคนซื้อ ก็เลยเปิดให้ประมูล
พอประมูล ก็มีคนประมูลแค่ 2-3 คน ได้ราคาแค่ 700-800 บาท เป็นเราเราจะขายไหม....

เพราะแบบนี้ จึงต้องมีการกำหนดราคาประมูลเริ่มต้น ราคาเคาะขั้นต่ำ และจำนวนผู้ประมูลขั้นต่ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2011, 21:55:37 โดย icmt_06 » บันทึกการเข้า
QRP
Sr. Member

จริงใจ

« ตอบ #37 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 22:05:11 »

อย่างที่ว่าล่ะครับ ต้องใจถึงจริงๆยอมรับทั้งขาดทุนและกำไร ถ้าพร้อมจริงๆไม่ต้องไปกำหนดว่าจะกี่คน กำหนดแค่วันและเวลาปิดก้อพอ

เห็นด้วยครับ
อีกอย่าง กฎตั้งกันเองตามอำเภอใจเลย นึกจะใช้กฎอะไรก็ได้ที่ตามตนเองพอใจ  แลบลิ้น แลบลิ้น

เห็นด้วยครับเจอมาหลายกระทู้แล้ว

โทร.089-6522694
ธ.กรุงเทพฯ    หมายเลข 453-0-4899-5-6 ชื่อบัญชี wichet
ธ.ไทยพานิชย์ หมายเลข 403-4-7166-0-1 ชื่อบัญชี วิเชษฐ์
9chet
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 22:31:43 »

จำนวนผู้เข้าร่วมประมูลขั้นต่ำ และข้อตกลงที่ว่า หากผู้เสนอสูงสุดสละสิทธิ คนถัดมาต้องรับไปในราคาเดียวกับผู้เสนอสูงสุด
สองอย่างนี้อย่ามีเลยครับ

กรณีแรก ถ้าเริ่ม 1000 บาท
แล้วกำหนดว่า เคาะขั้นต่ำครั้งละ 50 บาท ถ้ามีผู้เข้าร่วมต่ำกว่า 10 รายขอยกเลิก
มันก็เหมือนกับท่านเปิดประมูลที่ 1500 แหละครับ ทำให้เสียเวลาและความรู้สึกกันเปล่าๆ
คนลงราคาเค้าก็ลุ้นสิทธิของเค้าเหมือนกัน

กรณีที่สอง
หากมีผู้ไม่ประสงค์ดี มากลั้นแกล้งตั้งราคาเว่อร์
เช่นของน่าจะราคา 1000 ผู้เสนอราคาส่วนใหญ่ตั้งไว้เกาะกันที่ประมาณ 800
แต่มีคนหนึ่งทะลึ่งเสนอราคามา 1200 แล้วก็หัวหาย เอ๊ยหายหัว ไม่รับผิดชอบ
ผู้ได้อันดับสองคงไม่อยากรับราคาที่ 1200 หรอกครับ เพราะเค้าเต็มใจที่ 800

ถ้าคนแรกเมินเฉย แล้วผู้ลงสินค้าไม่ยินดีจะขายให้รายที่ 2 ในราคาที่รายที่ 2 เสนอ
ก็ควรนำมาลงประมูลใหม่ดีกว่าครับ
9chet
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 12:38:36 »

http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=53480.30
เคสตัวอย่าง กรณีตั้งข้อตกลงไว้ว่า ถ้าคนแรกสละสิทธิคนที่สองรับไปในราคาคนแรก
ชงเองกินเองเลย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
  พิมพ์