HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
17 มิถุนายน 2024, 17:39:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เตือนเพื่อนสมาชิก ระวัง นาย ธนันท์ วงค์วัฒนามงคล หลอกลวงสมาชิกที่ลงหาของในเวปโดยอ้างว่ามีสินค้าขายในราคาถูกและให้โอนเงินแต่ไม่ส่งสินค้าให้ โดยขณะนี้มีผู้ถูกหลอกหลายราย เบอร์โทรที่ใช้ 088-9526897 บัญชี ธ.ทหารไทย 2152261794/ ธ.กสิกรไทย 8530024230
Google
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บช.น.สั่งล่าติดไซเรน-ตราโล่เถื่อน งานเข้าเลย  (อ่าน 13489 ครั้ง)
smi
Full Member

083 603 8939

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 00:31:30 »

แนวของการทำรถอาสากู้ภัย  ต่างกับ...

แนวของทำรถสายตรวจ

ต่างกันเยอะเลยนะครับ....

กู้ภัยทำรถฉุกเฉินเพื่อลำเลียงคนเจ็บ ส่ง รพ.ให้เร็วที่สุด จำเป็นต้องมีไฟสัญญาณชัดเจน

แต่การทำรถสายตรวจ ผมก็ไม่ทราบความจำเป็นเพราะไม่เคยทำงานด้านนี้..

HAMSIAM.COM # NO.1 HAM COMMUNITY OF THAILAND
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 00:31:30 »

พื้นที่โฆษณา ขาย เครื่องชาร์จแบตเตอรี่อัตโนมัติ CTEK จาก สวีเดน ดีที่สุด/ถูกที่สุด+ประกัน5ปี
คลิ้กไปดูที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ
http://www.spy-thai.com/

GPS ติดตามรถหาย ดักฟังเสียงสนทนาในรถ หรือระบุตำแหน่งรถ สั่งดับเครื่อง
ติดตามรถได้ทั่วไทยโดยไม่มีค่าบริการรายเดือน / Tel. 086-9455977
hs2tij
Hero Member

ความเสี่ยงคืออีกชื่อหนึ่งของโอกาส

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 00:36:10 »

ทำไมน้อ เดี๋ยวนี้เห็นผิดเป็นถูกกันหมดแล้วคนเรา ก็ไฟสีแดงกฎหมายให้ใช้เฉพาะรถในราชการตำรวจและทหาร สีน้ำเงินรถพยบาล รถอื่นใช้สีอำพัน กู้ภัยก็เป็นประเภทสุดท้ายต้องใช้สีเหลืองอำพัน แต่อยากใช้สีแดงมีข้ออ้างมากมาย ถ้าต้องการสีแดงควรให้เขาแก้กฎหมายจะดีกว่า เที่ยวไปว่าคนนั้นคนนี้ ตำรวจจับก็ว่า พอปล่อยก็มีแต่เรื่อง มีกู้ภัยไม่น้อยที่หวังประโยชน์จากทรัพย์สินคนอื่น แต่ก็มีอีกมากที่ทำด้วยจิตอาสา นานาจิตตัง เห็นมาหมดทุกประเภทแล้ว
สนับสนุนครับ ใช้สีไหน ก็ช่วยสังคมได้ครับ

ผมคุยกับเพื่อนกู้ภัยหลายคน แจ้งว่าเหมือนรถเทศบาล

แต่ผมว่าเหมือนรถอะไร ก็ได้นี่นา เราช่วยสังคม เราช่วยคนบาดเจ็บ ทำไมเราต้องเหมือนอะไรด้วยเหรอ ?

ชื่นชมทุกท่านในจิตอาสาทุกท่านครับ ผมเสนอตามความคิดส่วนตัว มิได้ ว่าใครหรืออย่างไร อ่านข้อความสีม่วงจะรู้ว่าผมลงท้ายด้วยคำถามที่ผมสงสัยนะครับ อย่าตีความหมายไปทางอื่น
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 00:36:10 »

hs1efd
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 00:44:10 »

- โชคชัยสี่ รถกระป้อ ติดสัญญาณเสียงฉุกเฉิน (ตอดๆ) แทบทุกคัน

- เมื่อเช้า รถกระบะแต่งนิดหน่อย คล้ายภาพในกระทู้ที่บอก แต่สีดำ ล้อ 20" เปิดสัญญาณไฟวับวาบ พร้อมเสียงสัญญาณฉุกเฉิน
เพื่อเร่งรถให้พ้นแยกในซอยลาดพร้าว 80

- รถมอเตอร์ไซค์ จะกู้หรือ ไม่กู้ ติดสัญญาณไฟวับวาบเป็นอุปกรณ์แต่งรถ

นี่ไงครับ เพราะเหตุผลเหล่านี้ จึงสมควรที่จะกวดขันจับกุม

ส่วนเรื่องการขออนุญาต ผมก็ไม่รู้ว่าใครมีอำนาจจะเข้ามาอ่านมั๊ย
แต่ควรทำให้เป็นเรื่องราว ว่าสามารถติดได้ ติดสีอะไร เพื่อกิจอะไร
ชาวบ้าน ขนของ ลักษณะอาจจะเกิดอันตราย จะต้องใช้ไฟสัญญาณฉุกเฉิน สีอะไร

ยานพาหนะที่ใช้ในกิจการกู้ภัย ต้องแสดงหลักฐานว่าเป็นสมาชิกของกลุ่มใด
และ ใช้สัญญาณไฟวับวาบ สีอะไร

ขอเป็นข้าฯรองพระบาท ทุกชาติไป
sema
member..
Hero Member
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 01:25:37 »

- โชคชัยสี่ รถกระป้อ ติดสัญญาณเสียงฉุกเฉิน (ตอดๆ) แทบทุกคัน

- เมื่อเช้า รถกระบะแต่งนิดหน่อย คล้ายภาพในกระทู้ที่บอก แต่สีดำ ล้อ 20" เปิดสัญญาณไฟวับวาบ พร้อมเสียงสัญญาณฉุกเฉิน
เพื่อเร่งรถให้พ้นแยกในซอยลาดพร้าว 80

- รถมอเตอร์ไซค์ จะกู้หรือ ไม่กู้ ติดสัญญาณไฟวับวาบเป็นอุปกรณ์แต่งรถ

นี่ไงครับ เพราะเหตุผลเหล่านี้ จึงสมควรที่จะกวดขันจับกุม

ส่วนเรื่องการขออนุญาต ผมก็ไม่รู้ว่าใครมีอำนาจจะเข้ามาอ่านมั๊ย
แต่ควรทำให้เป็นเรื่องราว ว่าสามารถติดได้ ติดสีอะไร เพื่อกิจอะไร
ชาวบ้าน ขนของ ลักษณะอาจจะเกิดอันตราย จะต้องใช้ไฟสัญญาณฉุกเฉิน สีอะไร

ยานพาหนะที่ใช้ในกิจการกู้ภัย ต้องแสดงหลักฐานว่าเป็นสมาชิกของกลุ่มใด
และ ใช้สัญญาณไฟวับวาบ สีอะไร

โดนใจเหมือนฝั่งธนทุกข้อนี่แหละปัญหาที่ทำให้โดนกันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2011, 01:33:49 โดย sema » บันทึกการเข้า

somphot
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 01:42:19 »

ที่อื่นไม่ทราบนะแต่ที่รู้ๆอาสามูลนิธิแถวพระราม2ประท้วงไม่วิ่งเพราะเจ้าหน้าที่มาจับข้อหาไม่มีใบอนุญาติติดตั้งไซเรนพอดีมันมีอยู่เคทนึงมีผู้เสียชีวิตจนศพเน่ามาหลายวันเจ้าหน้าที่เรียกกู้ภัยให้ไปช่วยเก็บแต่ไม่ไปเพราะอยากมาจับดีนักจนท้องที่สน.นั้นรวมถึงสน.ข้างเคียงต้องยอมมูลนิธิตกลงว่าจะไม่จับข้อหาไม่มีใบอนุญาตติดตั้งไซเรนแต่จะไปหาเรื่องจับข้อหาอื่นแทน...เรื่องจริงผ่านคอม ยิงฟันยิ้ม
rj-45
สมาชิกที่น่าสงสัย หรือถูกจับตามอง
Jr. Member
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 01:43:57 »

ที่อื่นไม่ทราบนะแต่ที่รู้ๆอาสามูลนิธิแถวพระราม2ประท้วงไม่วิ่งเพราะเจ้าหน้าที่มาจับข้อหาไม่มีใบอนุญาติติดตั้งไซเรนพอดีมันมีอยู่เคทนึงมีผู้เสียชีวิตจนศพเน่ามาหลายวันเจ้าหน้าที่เรียกกู้ภัยให้ไปช่วยเก็บแต่ไม่ไปเพราะอยากมาจับดีนักจนท้องที่สน.นั้นรวมถึงสน.ข้างเคียงต้องยอมมูลนิธิตกลงว่าจะไม่จับข้อหาไม่มีใบอนุญาตติดตั้งไซเรนแต่จะไปหาเรื่องจับข้อหาอื่นแทน...เรื่องจริงผ่านคอม ยิงฟันยิ้ม

จริงหรอครับ ท่าน  น่าสนุกน่ะ

อาสามูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง
somphot
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 02:01:06 »

จริงหรอครับ ท่าน  น่าสนุกน่ะ

จริงครับมันคือมาตราการในการตอบโต้โดยการประท้วงครับและเห็นผลทันทีเพราะไม่มีเจ้าหน้าที่หน่วยงานไหนไปเก็บศพครับต้องให้หน่วยงานมูลนิธิอย่างเดียวและไม่ใช่เฉพาะเคทผู้เสียชีวิตครับไม่ว่าจะเป็นอุบัตติเหตุใดๆก็ตามยุติการวิ่งทันทีจนเจ้าหน้าที่ต้องขอร้องและประชุมกันใหม่เพื่อให้อาสาและเจ้าหน้าที่ปฏิบัติหน้าที่ร่วมกันได้อย่างที่เคยทำครับ
dj_deaw
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 04:06:51 »

ช่วงนี้รถ น วิ่งอยู่คัน 2 คัน รถ ต 2 คันที่เหลือจอด ส่วนพวกผม งานพิเศษ จับงู กำจัดรังต่อ ยิงฟันยิ้ม เรื่องมันจะลามมา จยย ไหมเพราะรถผมก็ติดไว้แต่ไม่เปิดถ้าไม่มีเหตุ กล่องเสียงอยู่ใต้ UBOX แต่รถเวลาแจ้ง ว4 ว35 ทุกครั้งกระเป๋ายาครบชุดตอนนี้เพิ่มเครื่องตรวจออกซิเจนในเลือดไปแล้วด้วย
ตำรวจไทยแล้วข่าวบีมศรัญญูที่ขับฟอจูนเนอร์แต่งเป็นรถตำรวจชนแล้วหลบหนีหายไปไหนแล้วละครับ หรือมันเป็นเรื่องเล็กน้อย

ARAVA40
Full Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 07:00:23 »

ช่วงนี้รถ น วิ่งอยู่คัน 2 คัน รถ ต 2 คันที่เหลือจอด ส่วนพวกผม งานพิเศษ จับงู กำจัดรังต่อ ยิงฟันยิ้ม เรื่องมันจะลามมา จยย ไหมเพราะรถผมก็ติดไว้แต่ไม่เปิดถ้าไม่มีเหตุ กล่องเสียงอยู่ใต้ UBOX แต่รถเวลาแจ้ง ว4 ว35 ทุกครั้งกระเป๋ายาครบชุดตอนนี้เพิ่มเครื่องตรวจออกซิเจนในเลือดไปแล้วด้วย
ตำรวจไทยแล้วข่าวบีมศรัญญูที่ขับฟอจูนเนอร์แต่งเป็นรถตำรวจชนแล้วหลบหนีหายไปไหนแล้วละครับ หรือมันเป็นเรื่องเล็กน้อย

มันมาเหมือนสึนามิ  หรือเป็นผลเนื่องมาจากเด้ง ผกก.รายวัน ขยิบตา  ต้องขอบคุณคุณบีมศรัณยูที่ช่วยเปิดประเด็นเอาไว้  ตอนนั้นก็เป็นข่าวดังไปทีแล้ว  ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำเพื่ออะไร ว่าผมหมิ่นประมาทไม่ได้นะเพราะมันเป็นเรื่องจริง  แล้วยังมาบอกว่าบุคคลเหล่านี้เป็นคนของประชาชน แล้วทำอะไรเป็นตัวอย่างที่ดีบ้าง  บางคนฟิวส์ขาดแล้วมาด่าสื่อฯไร้จรรยาบรรณ  สำนึกผิดแล้ว ผมขอโทษครับ.  บางคนฟิวส์ขาดแล้วทุ่มเครื่องดนตรี ผมขอโทษครับเครียดกับทีมงานไปหน่อย (อะนี้แก่แล้ว) ร้องไห้ .. แค่นี้แหละ ผมเองก็เครียดๆๆๆ  ใช้สัญญาณว.9 กรุยทางให้รถพยาบาล ไม่ได้ซิ่งเป็นรถแข่งทั้งๆที่รถผมแรง  โดน ว.40 ซะเอง  ด้านหน้าพังไปทั้งแถบชนิดไม่ต้องซ่อมเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว   รถคันที่ชนผมเขาบอกว่า.... ผมอยู่ในจังหวะได้ไฟเขียว ผมถูก ผมมาทางเอก  ยิงฟันยิ้ม แต่แม่ง (ขอโทษ) แหกมาคันเดียวเหยียบมาเป็นร้อย ไม่มีรอยเบรคเลย .... ในขณะที่คันอื่น ๆ เขาชะลอความเร็ว บ้างก็หยุดแล้ว ฮืม  ไม่เป็นไรผมหมดค่าซ่อมไปเกือบแสน (เท่านั้นเอง)  ประกันออกให้...ก็ใช่นะซิเราจ่ายเบี้ยประกันมาตลอดไม่เคยเบี้ยว...คิดไปคิดมาก็ไม่ต่างกับเราออกเงินซ่อมเอง   แลบลิ้น  ไม่มีอะไรมาเล่าสู่กันฟัง ก็คิดอยู่บ่อย ๆ เหมือนกันอยู่เฉย ๆ เป็นผู้ขอรับความช่วยเหลือบ้างจะดีไม๊     :-Xเหตุเกิดช่วงรอยต่อคืนวันที่ 11-12พ.ย.2553 แยกสัญญาณไฟเพชรเกษมตัดพุทธมณฑลสาย 2 รูดซิบปาก สวัสดีครับประเทศไทย

Tommy_1KD
Hero Member

กองร้อยอาสารักษาดินแดนเมืองสงขลาที่ ๒

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 เมษายน 2011, 07:38:10 »

ถามต่อถึงเรืองเจ้าหน้าที่ประสานงานข่าวคมนาคม ศูนย์ปลอดภับคมนาคม ในพื้นที่ที่ผมอยู่ เห็นวิ่งติดไฟวับวาบกันเยอะ เข้าใจว่าท่านช่วยเหลือสังคม แต่ขอหน่อยเถอะ ไปไหนกันเป็นขบวน เปิดแค่คันหรือสองคันก็พอ  เล่นเปิดไฟวับวาบทุกคัน ท่านคิดว่าแสงที่ออกมาจากรถเพียงคันเดียวนั้น มันไม่สว่างพอหรือ (เปิดทางให้ขบวนไปได้ แต่คันอื่นต้องจอดสนิทเพราะแสบตากับแสงไฟวับวาบ)

ผมก็เป็นเจ้าหน้าที่ประสานงานข่างคมนาคม อยากให้ภาพลักษณ์ของงานด้านอาสา ออกมาในแง่บวก ถึงแม้ว่าเบื้องหลังจากทำงานเพื่อสังคม แต่ถ้าประชาชนทั่วไปมองแล้วเหมือนตัวประหลาดในสังคม แล้วใครจะเปิดใจยอมรับ

"ทำงานอาสา ไม่ได้อะไร นอกจากความรู้สึกดีที่ได้ช่วยเหลือสังคม แต่ก็อย่าให้ใครกล่าวหาว่าทำไปแล้ว แฝงด้วยประโยชน์ส่วนตัว"

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์